Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
chjpkoyls

vẽ giúp em bài vẽ kỹ thuật

Các bài được khuyến nghị

Cái móc cẩu chỉ khó ở chỗ vẽ cung tròn có R61 thôi. Theo mình thì bạn dùng lệnh : C - enter - ttr- enter click vào cung có R54 và R14 rồi nhập R61- enter sau đó trim đi những phần không cần thiết là ok

Còn cái bình hoa thì khó ở chỗ vẽ cung có R56 vì không xác định được tâm cho nên theo mình bạn cũng làm theo phương pháp trên thay vì click vào R15 và R7 -> enter là ok

Theo mình thì chỗ nào không xác định được tâm thì fillet hoặc là dùng phương pháp trên, hãy xem xét kĩ hơn để biết cái nào đủ đk và dùng pp nào đơn giản thì dùng phương pháp đó .

chúc bạn thành công

Hề hề hề,

Bác này hơi bị lười rồi......

Cung r56 đi qua một điểm cố định đã biết và tiếp xúc trong với cung r15. Như vậy mới đúng.

Xác định như bác là cung r56 tiếp xúc với cung r7 là hơi bị vội vã đò. Không tin bác cứ làm xong rồi check cái kích thước 60 coi nó ra cái giống gì hè?????

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

"Cái móc cẩu chỉ khó ở chỗ vẽ cung tròn có R61 thôi. Theo mình thì bạn dùng lệnh : C - enter - ttr- enter click vào cung có R54 và R14 rồi nhập R61- enter sau đó trim đi những phần không cần thiết là ok" ? ? ?..............

Bác này hơi bị cưỡi ngựa xem bản vẽ rồi ....

Còn cái bình hoa thì khó ở chỗ vẽ cung có R56 vì không xác định được tâm cho nên theo mình bạn cũng làm theo phương pháp trên thay vì click vào R15 và R7 -> enter là ok

"Hề hề hề,

Bác này hơi bị lười rồi......"

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề thank các bác. :D

Tối qua em đi ngủ nghĩ lại thì mới thấy mình làm một đường và hướng dẫn một nẻo mà lại sai bét.

Thật ngại quá, sory bạn và các bác. mong các bác và bạn thông cảm cho sự bồng bột của em.

Thực ra thì ý em muốn nói là:

- Cái móc cẩu: Cung r61 tiếp xúc trong với R14 và có tâm nằm trên đoạn thẳng cách D13 là 8 đơn vị.

- Còn cái Bình hoa thì cung r56 tiếp xúc trong với R15 và cắt với R7 tại tiếp tuyến trên với đoạn thẳng dài 60 đơn vị.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"Cái móc cẩu chỉ khó ở chỗ vẽ cung tròn có R61 thôi. Theo mình thì bạn dùng lệnh : C - enter - ttr- enter click vào cung có R54 và R14 rồi nhập R61- enter sau đó trim đi những phần không cần thiết là ok" ? ? ?..............

Bác này hơi bị cưỡi ngựa xem bản vẽ rồi ....

"Hề hề hề,

Bác này hơi bị lười rồi......"

Sory bác cùng bác phamthanhbinh.

Cũng có thể là em hơi lười thật nhưng trình độ học mót và cái đầu củ chối của em mới chỉ nghĩ được đến đấy thôi. :) Em chui vô đây cũng chỉ để học mót mà :D

Hi vọng 2 bác có thể chỉ cho em học hỏi thêm cách làm của hai bác ở bài trên.

Thank 2 bác trước nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sory, Và thank bác cùng bác phamthanhbinh. Vì đã giúp bạn ý không đi theo vết xe đổ của em.

Cũng có thể là em hơi lười thật nhưng trình độ học mót và cái đầu củ chối của em mới chỉ nghĩ được đến đấy thôi. :)

Hi vọng 2 bác có thể chỉ cho em học hỏi thêm cách làm của hai bác ở bài trên.

Thank 2 bác trước nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thank bác đã mở mang kiến thức cho em. Bác nói đúng R56 đi qua một điểm cố định, em đã xem lại và đúng là em quá vội vã thật.

Thế thì em cũng chưa biết cách vẽ đường tròn đi qua 1 điểm , tiếp xúc với 1 đường tròn khác và có R56 cả bác àh.

Bác hướng dẫn giúp em với được không ?

Nhân tiện cho em hỏi là ở cái móc cẩu: cái cung R22 em dùng filet R =22 để xác định tâm vẽ cung R54 như thế có được không?

Còn ở cái ghế tâm của cung R6 em xác định bằng cách vẽ đường màu đỏ nối từ góc của chiếc ghế đến tâm của R10 khi đó điểm giao nhau giữa đường tròn R10 (màu xanh) với đoạn thẳng (màu đỏ) chính là tâm R6 (màu vàng) như hình dưới em làm thế có được không bác?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thực ra thì mình phải xin lỗi bạn mới đúng vì mình đã làm bạn mắc phải sai sót mà không đáng có. Bạn nên cảm ơn bác phamthanhbinh và bác hai_yenlang mới đúng chính hai bác ấy là người giúp bạn làm đúng bài này. :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thực ra thì mình phải xin lỗi bạn mới đúng vì mình đã làm bạn mắc phải sai sót mà không đáng có. Bạn nên cảm ơn bác phamthanhbinh và bác hai_yenlang mới đúng chính hai bác ấy là người giúp bạn làm đúng bài này. :)

Hiho. Bạn không phải ái nại gì cả nhỉ? Điều mà mình thấy ở bạn là sự thành thật trong công việc là tốt.

Nói ra quan điểm của mình là điều tốt ý chứ, tạo lập cho bạn khả năng thảo luận nhóm trong công việc đóa!

Mặc đù quan điểm ấy có lúc Théc...!hiho!

Tuy bạn có hơi nóng vội trong cách suy xét vấn đề nhưng bạn biết đây không chỉ là tình cờ nên m mong bạn

sau lần này sẽ rút kinh nghiệm và tận dụng hết khả năng của mình cho công việc tốt hơn!

''Không giấu dốt, nhà dột đã có chậu lo gì không có ngày nắng''!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Còn ở cái ghế tâm của cung R6 em xác định bằng cách vẽ đường màu đỏ nối từ góc của chiếc ghế đến tâm của R10 khi đó điểm giao nhau giữa đường tròn R10 (màu xanh) với đoạn thẳng (màu đỏ) chính là tâm R6 (màu vàng) như hình dưới em làm thế có được không bác?

Bạn đã xác định tâm R6 chẳng dựa trên nguyên tắc kỹ thuật nào. Vẽ sai, thừa, thiếu là điều vẫn xảy ra ngoài ý muốn của con người. Chính vì thế, người ta mới đưa ra quy định phải các bản vẽ kỹ thuật phải in ra giấy theo đúng tỷ lệ được ghi. Với những kích quan trọng, người thi công bắt buộc phải hỏi lại trực tiếp người thiết kế. Với những kích thước không quan trọng có thể tự xác định bằng cách dùng thước để đo trên bản vẽ.

Cái tựa ghế ngồi, có thể người vẽ đã quên ko ghi kích thước hoặc cố tình ko ghi với hàm ý: đây là kích thước ko quan trọng có thể người thi công xê dịch vài mm cũng ko ảnh hưởng đến hòa bình thế giới => Cách xác định vị trí của nó là đo trực tiếp trên bản vẽ.

@ Bạn Anhvanyeuem:

Bạn đã viết: Không dấu dốt, nhà dột đã có chậu lo gì không có ngày nắng! Mình ủng hộ ý kiến này của bạn, mình chỉ đề nghị bạn đừng có ...lười một cái việc rất đơn giản, ko tốn thời gian để gõ 2 cái dấu ngoặc kép vào chữ dấu : "dấu" . Mình hiểu bạn kiêng dùng chữ giấu khi thảo luận nhóm. Chữ giấu với người khác là bình thường, nhưng với Anhvanyeuem nó mang ý nghĩa thiêng liêng và cao cả, bạn không dám viết ra chữ "giấu" nơi công cộng, bởi vì bạn đã dành trọn vẹn chữ giấu trinh nguyên cho " em yêu giấu"... :D

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đã xác định tâm R6 chẳng dựa trên nguyên tắc kỹ thuật nào. Vẽ sai, thừa, thiếu là điều vẫn xảy ra ngoài ý muốn của con người. Chính vì thế, người ta mới đưa ra quy định phải các bản vẽ kỹ thuật phải in ra giấy theo đúng tỷ lệ được ghi. Với những kích quan trọng, người thi công bắt buộc phải hỏi lại trực tiếp người thiết kế. Với những kích thước không quan trọng có thể tự xác định bằng cách dùng thước để đo trên bản vẽ.

Cái tựa ghế ngồi, có thể người vẽ đã quên ko ghi kích thước hoặc cố tình ko ghi với hàm ý: đây là kích thước ko quan trọng có thể người thi công xê dịch vài mm cũng ko ảnh hưởng đến hòa bình thế giới => Cách xác định vị trí của nó là đo trực tiếp trên bản vẽ.

@ Bạn Anhvanyeuem:

Bạn đã viết: Không dấu dốt, nhà dột đã có chậu lo gì không có ngày nắng! Mình ủng hộ ý kiến này của bạn, mình chỉ đề nghị bạn đừng có ...lười một cái việc rất đơn giản, ko tốn thời gian để gõ 2 cái dấu ngoặc kép vào chữ dấu : "dấu" . Mình hiểu bạn kiêng dùng chữ giấu khi thảo luận nhóm. Chữ giấu với người khác là bình thường, nhưng với Anhvanyeuem nó mang ý nghĩa thiêng liêng và cao cả, bạn không dám viết ra chữ "giấu" nơi công cộng, bởi vì bạn đã dành trọn vẹn chữ giấu trinh nguyên cho " em yêu giấu"... :D

Hiho. Không biết ý của anh Hải là gì...? nhưng cảm ơn anh đã nhắc nhở vì lỗi chính tả,vì ngày xưa cấp 1 bài viết chính tả

của e khá khiêm tốn,nếu không nói là kém!hiho!Đã edit!

Còn cái câu :[Không giấu dốt, nhà dột đã có chậu lo gì không có ngày nắng!] là suôn mồm tự sáng tác chứ không

có ý gì?Chỉ tạo động lực cho b ý vươn lên thôi chứ ngoài ra không có bụng gì!hehe!

Giá như em có thể hiểu:"Chữ giấu với người khác là bình thường, nhưng với Anhvanyeuem nó mang ý nghĩa thiêng liêng và cao cả, bạn không dám viết ra chữ "giấu" nơi công cộng, bởi vì bạn đã dành trọn vẹn chữ giấu trinh nguyên cho " em yêu giấu"...''

"Nghi nghi không biết bác Hải của em nghĩ gì?

Lỡ mồm lỡ miệng chứ không có ý chi?

Dù gỉ là con giù gì?

Quanh đi quẩn lại vẫn là tại mi!hiho!"

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2 cái pác này "Cad" hay "Chính tả" :o :o

Câu chữ đối với 1 tác phẩm văn học, dù viết sai hay đúng không ảnh hưởng tới hòa bình thế giới nhiều lắm!

Nhưng với văn bản kỹ thuật, sai về câu chữ có thể gây ra phế phẩm hàng loạt. Sai về câu chữ trong hợp đồng kinh tế có thể biến toàn bộ một nhà máy thành đống đổ nát và treo biển: Ở đây bán sắt vụn!

Câu hỏi viết trên diễn đàn không rõ ràng mạch lạc, người trả lời phải hỏi đi hỏi lại là chuyện thường xảy ra gây mất thời gian của nhiều người. Chính vì lẽ đó, bác Nguyen Hoanh đã phải lập ra topic BẮT GIÒ BÁO CHÍ:

Mình lập topic này để mọi nguời cùng bắt giò các báo.

Các cú bắt giò gồm:

- sai chính tả

- suy diễn cảm tính

- thiếu cơ sở

- ...

@bạn Anhvanyeuem: Sao bạn cả nghĩ thế? Mình chỉ đùa vui thôi mà! Hãy vô tư lên, đừng suy diễn cảm tính, thiếu cơ sở như bác Nguyen Hoanh đã viết nhé!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình trong kĩ thuật sai một con số thì đúng là nghiêm trọng còn câu chữ thì chưa chắc là gây ra phê phẩm hàng loạt nếu sai như bạn anhyeuem thi người gia công đọc vẫn hiểu được mà. Còn trong hợp đồng kinh tế thì hậu quả khó lường. cách đây ko lâu có một câu chuyện có thật thế này. Hợp đồng bên A bán cho bên B 1000 sp bên B sẽ tra cho bên A là 1000 đôla sau khi hàng từ A sang B và A nhận được tiền thì mới tá hỏa ...

Đố Hai_Yen Lang biết vì sao tá hỏa ...........

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hiho. Bạn không phải ái nại gì cả nhỉ? Điều mà mình thấy ở bạn là sự thành thật trong công việc là tốt.

Nói ra quan điểm của mình là điều tốt ý chứ, tạo lập cho bạn khả năng thảo luận nhóm trong công việc đóa!

Mặc đù quan điểm ấy có lúc Théc...!hiho!

Tuy bạn có hơi nóng vội trong cách suy xét vấn đề nhưng bạn biết đây không chỉ là tình cờ nên m mong bạn

sau lần này sẽ rút kinh nghiệm và tận dụng hết khả năng của mình cho công việc tốt hơn!

''Không giấu dốt, nhà dột đã có chậu lo gì không có ngày nắng''!

hề hề :D cảm ơn bác đã có nhời động viên em. Em sẽ rút kinh nghiệm cho lần sau. Bác nói đúng! Em nghĩ rằng đã gọi là diễn đàn thì phải cùng nhau xây dựng, mà muốn xây dựng thì từng thành viên phải cùng nhau đóng góp ý kiến, chia sẻ kinh nghiệm, không ngại sai , không dấu dốt...

Ví dụ như bài em hướng dẫn sai ở trên nếu em không tham gia ý kiến thì trong đầu em sẽ nghĩ mình đã làm đúng mà không biết rằng nó đang sai bét, nhưng khi em nói ra thì mọi người đã chỉ ra những chỗ sai và như thế thì em lại có thêm một kinh nghiệm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ Bạn Anhvanyeuem:

Tự đáy lòng em cảm ơn bác rất nhiều. Chả dấu gì bác em là dân cơ điện nhưng lại làm trong xưởng cơ khí do có biết tý xíu về cad nên thi thoảng cty lại bảo em chỉnh sửa thêm bớt đôi tý theo yêu cầu của khác hàng thôi. Cái mà gọi là đo kt thên bản vẽ hay là kt quan trọng hay là không quan trọng thực sự là em giờ mới được thỉnh giáo bác đó. Cty em làm cơ khí nên rất nhiều thợ "tiện" tiện từ trên xuống dưới luôn, cái gì cũng tiện hết :D em nói câu này mong các bác đừng tự ái và cho là em nói bậy chứ, bọn em vẫn hay nói là "không có chó thì bắt mèo ăn cứt" ! :D

Một lần nữa cảm ơn bác đã mở mang kiến thức cho em! :)

Chúc bác luôn khỏe và công tác tốt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo