Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
pacico2002

thắc mắc về tỉ lệ bản in trong cad

Các bài được khuyến nghị

các pro cho em hỏi tí,tình hình em copy cái hình vẽ từ word,sau đó em past vào autocad 2008 ,bây h em mún in cái hình đã copy ra thành bản A0 thì phải làm như thế nào ạ >?mong các pro tư vấn kỹ giúp em nhé !thân !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

ý mình là khi mình cần copy 1 bản vẽ từ word sang cad,để chỉnh sửa ( vd như cho đậm thêm và sắc nét..........).sau đó mình cần in ra giấy A0,mình ko biết tỉ lệ của bản vẽ trong word là bao nhiêu ,nên mún hỏi để thiết lập sao cho in ra A0 đều ngon lành.và mình có cần thiết lập tỉ lệ để in ra A0 hay là vẫn để nguyên như trong bản cad,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn vẽ 1 khung dúng kích thước A0 sau đó để bản vẽ vào xem thế nào,nếu không vừa thì scal khung lên cho vừa.Nếu không hiểu thì có thể up file lên cho moi người giúp cho.

đây là link file bản vẽ ,nhờ anh và các pro giúp giùm em nhé : http://www.mediafire.com/?bpjkxk298w4wjvs

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đây là link file bản vẽ ,nhờ anh và các pro giúp giùm em nhé : http://www.mediafire...bpjkxk298w4wjvs

Thiết lập Layout khổ A0, sau đó tạo MV tinh chỉnh hình đó Fit vừa khổ A0 đó, In bình thường như cân đường hộp sữa chứ lo lắng cái gì?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thiết lập Layout khổ A0, sau đó tạo MV tinh chỉnh hình đó Fit vừa khổ A0 đó, In bình thường như cân đường hộp sữa chứ lo lắng cái gì?

bạn có thể nói rõ giúp mình được ko ,mình mới học cad nên khó hỉu ,hỳ hỳ ,thank bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn vào layout, chọn rec vẽ hcn1 khổ A0

Sau đó MV, vẽ hcn2 bao ngoài hcn1.

Khi đó bạn sẽ thấy toàn bộ bản vẽ bên model trong đó.

kích đúp chuột vào bên trong hcn2, zoom bằng chuột giữa-tới khi thấy phần bản vẽ bạn cần in.

để đó, gọi Z enter, S enter, aXP(a là tỉ lệ bạn cần vẽ-ví dụ 1/25, ...) cho tới khi hình cần in vừa khung hcn1 là ok.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đây là link file bản vẽ ,nhờ anh và các pro giúp giùm em nhé : http://www.mediafire...bpjkxk298w4wjvs

Vì bản vẽ của bạn ko có ghi kích thước gì cả, nên có thể xem BV này là phi tỉ lệ. Do đó giải quyết đơn giản nhất là sau khi copy cái hình từ word sang Cad, bạn vẽ cái hình chữ nhật có kích thước bằng BV A0 (1189x841), rồi scale cái hình chữ nhật này to hay nhỏ gì đấy cho nó bao trọn cái hình vẽ. (như mình kiểm tra thì bạn scale lên 1.5 là vừa). Cuối cùng là ra nói người ta in cái hình theo giấy A0 là ok.

Cách khác là bạn ko scale cái khung hình chữ nhật, vẫn để nó ở KT 1189x841, mà bạn sale cái hình vẽ sao cho nó nằm trọn trong hình chữ nhật. khi in thì họ sẽ in BV này ra A0 với tỷ lệ in là 1:1 (đây chỉ là tỷ lệ khi in chứ không phải tl BV nha bạn)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

minh cũng không hiểu lắm về ti lệ lại gặp phai vấn đề này mong các anh em giup đỡ. không hiểu bản vẽ này tỉ lệ bao nhiêu nhưng bây giờ muốn in ra khổ giấy a0 và phải nhập tỉ lệ chuẩn để khi đo trên a0 x tỉ lệ thành thực địa cần lắp mong các anh em giúphttp://www.cadviet.com/upfiles/3/9646_trai_chan_muoi_c07.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khung bản vẽ này chưa đúng tỉ lệ,bạn vẽ cái hình chữ nhật có kích thước A0 là 1189x841, rồi scale cái hình chữ nhật này lên 500 lần là vừa với bản vẽ của bạn.sau đó kêu người ta in khổ A0 là được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cụ thể là bản vẽ bạn đang vẽ tỷ lệ 1/500

bạn qua layout zoom với tỷ lệ 1/500 trong khung bản vẽ A0(1189 x 841) sẽ thấy ngay

http://www.cadviet.com/upfiles/3/65558_9646_trai_chan_muoi_c07.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ý mình là khi mình cần copy 1 bản vẽ từ word sang cad,để chỉnh sửa ( vd như cho đậm thêm và sắc nét..........).sau đó mình cần in ra giấy A0,mình ko biết tỉ lệ của bản vẽ trong word là bao nhiêu ,nên mún hỏi để thiết lập sao cho in ra A0 đều ngon lành.và mình có cần thiết lập tỉ lệ để in ra A0 hay là vẫn để nguyên như trong bản cad,

Bạn muốn đúng tỉ lệ trong cad thì dùng lệnh AL.bỏ vào khung tên A0

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

B1: Bạn vẽ khung hình chữ nhật có kích thước 1189mm x 841mm. Sau đó scale đưa hình vào khung chữ nhật.

B2: trong CAD nhấn ctrl+P. chọn máy in. có điều cần lưu ý trong mục "plot area" ô what to plot bạn nhấn vào và chọn "windown". Lúc này sẽ trở về màn hình có bản vẽ, bạn chọn khung chữ nhật mới vẽ ở bước 1, tick vào center the plot. chọn ok. 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay