Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
quochuyksxd

[Hỏi] Hướng dẫn cách in bản vẽ khung bất kỳ ra tỷ lệ 1/500

Các bài được khuyến nghị

Mình là dân ngoại đạo nhưng được sếp giao vẽ bản vẽ quy hoạch tỷ lệ 1/500. Thường thì mình vẽ là tỷ lệ 1:1 trên model và ráp vào khung có kích thước bất kỳ (miễn sao cho kín bản vẽ quy hoạch). bây giờ mình cần in bản vẽ này ra tỷ lệ 1/500 trên model. Xin mọi người hướng dẫn cách đặt các thông số trong Plot như thế nào cho hợp lý để ra được bản vẽ tỷ lệ 1/500 ah. Xin mọi người giúp đỡ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Chưa hiểu hết ý bạn nói.có thể up file lên được không bạn.

Ý mình đơn giản thôi mà. Tức là có 1 bản vẽ quy hoạch (như khuôn viên trường học, bệnh viện...) vẽ tỷ lệ 1:1 trong model. Khi mình cần in bản vẽ này ra giấy ra tỷ lệ 1/500 (có thể trúng bất kỳ khổ giấy A3,a2,a1...) thì cần đặt thông số in trong Plot (Ctrl+P) như thế nào thôi mà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình là dân ngoại đạo nhưng được sếp giao vẽ bản vẽ quy hoạch tỷ lệ 1/500. Thường thì mình vẽ là tỷ lệ 1:1 trên model và ráp vào khung có kích thước bất kỳ (miễn sao cho kín bản vẽ quy hoạch). bây giờ mình cần in bản vẽ này ra tỷ lệ 1/500 trên model. Xin mọi người hướng dẫn cách đặt các thông số trong Plot như thế nào cho hợp lý để ra được bản vẽ tỷ lệ 1/500 ah. Xin mọi người giúp đỡ.

Không nên ráp vào khung có kích thước bất kỳ.

Bạn đã vẽ hình với tỷ lệ 1:1 nên thiết lập 1 file bản vẽ khác thực hiện lệnh Mvsetup chọn khổ giấy A0, tỉ lệ vẽ 1:500 rồi cóp hình vẽ sang.

Command: COMMANDLINE

Command: mvsetup

Initializing...

Enable paper space? [No/Yes] <Y>: n

Enter units type [scientific/Decimal/Engineering/Architectural/Metric]: m

Metric Scales

=================

(5000) 1:5000

(2000) 1:2000

(1000) 1:1000

(500) 1:500

(200) 1:200

(100) 1:100

(75) 1:75

(50) 1:50

(20) 1:20

(10) 1:10

(5) 1:5

(1) FULL

Enter the scale factor: 500

Enter the paper width: 1189

Enter the paper height: 841

Bạn phải chia kích thước lớn nhất và nhỏ nhất cho 500 để chọn lựa khổ giấy in có thể là khổ Ao, hoặc A1....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thực ra cách mà bạn Hai_yenlang nói đúng nhưng thực tế bây giờ mình thấy rất nhiều bản vẽ quy hoạch vẽ và ráp khung trực tiếp trên model. Mình chỉ muốn hỏi cách đặt thông số in thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Plot không chỉnh được đâ bạn à.Bây giờ lấy khung 1/500 đặt vào rồi in thôi.Nếu chưa hiểu gửi file lên mình giúp

Sorry bạn vì lúc sáng mạng out nên không thể tiếp tục trao đổi

Mình gửi 1 bản vẽ mẫu đây http://www.cadviet.com/upfiles/3/100618_new_block.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không nên ráp vào khung có kích thước bất kỳ.

Bạn đã vẽ hình với tỷ lệ 1:1 nên thiết lập 1 file bản vẽ khác thực hiện lệnh Mvsetup chọn khổ giấy A0, tỉ lệ vẽ 1:500 rồi cóp hình vẽ sang.

Command: COMMANDLINE

Command: mvsetup

Initializing...

Enable paper space? [No/Yes] <Y>: n

Enter units type [scientific/Decimal/Engineering/Architectural/Metric]: m

Metric Scales

=================

(5000) 1:5000

(2000) 1:2000

(1000) 1:1000

(500) 1:500

(200) 1:200

(100) 1:100

(75) 1:75

(50) 1:50

(20) 1:20

(10) 1:10

(5) 1:5

(1) FULL

Enter the scale factor: 500

Enter the paper width: 1189

Enter the paper height: 841

Bạn phải chia kích thước lớn nhất và nhỏ nhất cho 500 để chọn lựa khổ giấy in có thể là khổ Ao, hoặc A1....

Thực tế mình thấy nhiều KTS quy hoạch cứ vẽ trên Model 1:1 sau đó họ chỉ việc chỉnh trong quá trình in là ra bản vẽ 1:500 để đi duyệt được.

Mình cũng tìm hiểu thấy khi in họ không đặt Fit Paper, mà đặt tỷ lệ 1m : 0.5 unit (mình cũng không biết đúng hay sai?? tức là 1cm trên bản đồ = 5m ngoài thực địa). Chính vì vậy mình muốn trao đổi trên diễn đàn cách in này có đúng không? và bản vẽ in ra có đúng là tỷ lệ 1/500 không (thực tế mình cũng đã cầm mấy bản vẽ đó đi duyệt nhưng jo mình mới trực tiếp in nên tìm hiểu).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản vẽ của bạn không phải tỉ lệ 1:1 đúng không?

Nếu là tỉ lệ 1:1 thì dùng đơn vị là m chứ không phải mm? Nhung bản vẽ kỹ thuật không dùng đơn vị là m.

Nếu dúng như vậy, bạn SCALE bản vẽ đó lên 1000 lần cho đúng kích thước thật là mm. sau đó vẽ 1 cái khung A3, SCALE khung A3 lên 500 lần rồi để hình vào là ok.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản vẽ của bạn không phải tỉ lệ 1:1 đúng không?

Nếu là tỉ lệ 1:1 thì dùng đơn vị là m chứ không phải mm? Nhung bản vẽ kỹ thuật không dùng đơn vị là m.

Nếu dúng như vậy, bạn SCALE bản vẽ đó lên 1000 lần cho đúng kích thước thật là mm. sau đó vẽ 1 cái khung A3, SCALE khung A3 lên 500 lần rồi để hình vào là ok.

Bản vẽ đó đúng là tỷ lệ 1:1, đơn vị vẽ là m. Nếu như mình để đơn vị m như thế này để in ra 1/500 có được không? Vì không biết bạn ở đâu nhưng ở vùng mình (nghệ an) hầu hết các bản vẽ quy hoạch người ta đều vẽ 1:1, đơn vị m. Để có thể dễ chỉnh sửa vì thường vẽ trên nền khảo sát địa hình 1:1. Cách như bạn nói có đảm bảo tỷ lệ 1cm trên bản đồ = 5m ngoài thực địa ko? (hình như mình tìm hiểu trên mạng tỷ lệ 1/500 là thế)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản vẽ đó đúng là tỷ lệ 1:1, đơn vị vẽ là m. Nếu như mình để đơn vị m như thế này để in ra 1/500 có được không? Vì không biết bạn ở đâu nhưng ở vùng mình (nghệ an) hầu hết các bản vẽ quy hoạch người ta đều vẽ 1:1, đơn vị m. Để có thể dễ chỉnh sửa vì thường vẽ trên nền khảo sát địa hình 1:1. Cách như bạn nói có đảm bảo tỷ lệ 1cm trên bản đồ = 5m ngoài thực địa ko? (hình như mình tìm hiểu trên mạng tỷ lệ 1/500 là thế)

Lâu rồi mình ko in bản vẽ khổ lớn với tỷ lệ thu nhỏ chỉ nhớ mang máng là vẽ với kích thước thật là đơn vị là mm . Lúc in chọn 1mm=1unit ko biết có đúng ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hi, tóm lại mọi thứ vẫn đang rất mơ hồ mà mình chưa tìm được câu trả lời chính xác nhất :D

đúng, sao mấy bác chỉ mơ hồ qá. Mình thấy đơn giản mà.

dùng lệnh zoom/ scale/ 1/500xp là xong. nhưng bên layout phải setup khổ giấy trước, còn muốn in trong khổ giấy nào thì vẽ 1 MV đúng bằng khổ giấy. đảm bảo với bác 1cm= 5m :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ý mình đơn giản thôi mà. Tức là có 1 bản vẽ quy hoạch (như khuôn viên trường học, bệnh viện...) vẽ tỷ lệ 1:1 trong model. Khi mình cần in bản vẽ này ra giấy ra tỷ lệ 1/500 (có thể trúng bất kỳ khổ giấy A3,a2,a1...) thì cần đặt thông số in trong Plot (Ctrl+P) như thế nào thôi mà

sang bên layout mà làm, cho cái khung với khổ giấy chuẩn đi, ví dụ khung a3 là 297,420. muốn in tỉ lệ bao nhiêu thì chỉ việc scan là ok mà. tốt nhất là up bản vẽ lên ae xem nó cụ thể hơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sc lên thì tọa độ lại sai 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo