Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
m2p

Cần giúp đỡ cách khai báo TN nova2004

Các bài được khuyến nghị

Mình đã tìm nhiều trên mạng nhưng không ổn lắm.Khi khai báo trắc ngang mà không có lề gia cố thì ổn rồi nhưng khi có lề gia cố:cụ thể:Dường cấp 5,chiều rộng mặt 5.5m,lề gia cố 0.5m,lề đất 0.5m,độ dốc mặt đường cùng độ dốc với lề gia cố = 2%,dộ dốc lề đất 6%.Ai giúp mình khai báo trắc ngang này với.Đường cong bố trí siêu cao 6%.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình có làm video phần này mà ko tìm lại video được.Mình cũng post trên trang này luôn thì phải.Bạn khai báo phần chênh dốc lề đó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn chọn lề đất trái xóa đi,đánh lệnh PLDD, chọn mép đường trái => điền khoảng cách => điền độ dốc ( trên dòng command có hết ). Chú ý dấu của khoảng cách và độ dốc.Cụ thể lề trái bài của bạn tôi điền :

- Khoảng cách (Lề gia cố ) -0.5

- Độ dốc ( lề gia cố ) -2%

- Khoảng cách ( lề đất ) -0.5

- Độ dốc( lề đất ) -6%.

Bạn có thể làm 1 trắc ngang và xem các chắc ngang giống như thế thì dùng lệnh CTK để copy cho các trắc ngang còn lại mà không phải điền từng trắc ngang một.

Mình chỉ biết sơ sơ như thế, có gì mong các bác chỉ giáo thêm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Bạn khai báo như này nhé không cần dùng đến CTK.

Bạn khai báo mặt đường như bình thường

Khai báo lề gia cố như bình thường

Riêng lề đất: bạn sử dụng khai báo bên ta luy

+ Mái đắp :

trái : X Y Phải: X Y

-0.5 -0.03 0.5 -0.03

( 0.03/0.5= 6%)

sau đó độ dốc ta luy như bình thường

+ đối với mái đào tương tự như thế. ok vào siêu cao nó tự động thay đổi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thiết%20kế%20trắc%20ngang%20trong%20NovaThiết kế Trắc ngang trong Nova

Xin chào anh em diễn đàn.

Mình cũng thiết kế trắc ngang và gặp vấn đề như thế này rất mong anh em ai đã làm chỉ giúp.

Mình không biết khai báo như thế nào nên đành làm thủ công

- Áp khuôn áo đường như thông thường. Tuy nhiên kết cấu của mình như sau

Gồm 3 lớp. BTXM dày 20cm, CPĐD dày 16cm, Đắp K98 dày 30cm. Tuy nhiên lớp CPĐD và K98 thì khuôn rộng hơn lớp mặt BTXM mỗi bên 0,5m. Nghĩa là nếu mặt đường rộng 3,5m thì lớp BTXM rộng 3,5m, lớp CPĐ D và K98 có bề rộng tới 4,5m

Như thế thì mình khai báo như thế nào vậy

Rất mong anh em chỉ giúp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng thiết kế trắc ngang và gặp vấn đề như thế này rất mong anh em ai đã làm chỉ giúp.

Gồm 3 lớp. BTXM dày 20cm, CPĐD dày 16cm, Đắp K98 dày 30cm. Tuy nhiên lớp CPĐD và K98 thì khuôn rộng hơn lớp mặt BTXM mỗi bên 0,5m. Nghĩa là nếu mặt đường rộng 3,5m thì lớp BTXM rộng 3,5m, lớp CPĐ D và K98 có bề rộng tới 4,5m

Rất mong anh em chỉ giúp

Cái này bạn sử dụng tiện ích lẹnh PE trong cad ấy, tự nghiên cứu thêm về leenhjj này nhé (Pedit)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này bạn sử dụng tiện ích lẹnh PE trong cad ấy, tự nghiên cứu thêm về leenhjj này nhé (Pedit)

Mình cảm ơn bạn.

Mình biết lệnh Pe. Mình cũng đã thực hiện thử. Tuy nhiên đối với khuôn thì CTK để copy thì không chuẩn lắm.

Rất mong anh chỉ cụ thể giúp

Xin chân thành cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Cái này mình đã làm 1 lần và mình làm theo phương pháp như này bạn nghiên cứu thử nhé:

Khai báo mặt đường 3.5m như bình thương, apk như bình thường và tạo 2 cái blok. Một cái cho CPĐD( 0.16*0.5=0.08) và 1 cái k98 (0.3*0.5=0.15) copy cho tất cả các TN. Còn trong phần khối lượng thì công thức CPĐD= KMOI2 +0.08 còn k98 thù KMOI3+0.15.

Chú ý các TN nếu mà nền đắp hoàn toàn thì đắp nền nhớ công thức khối lượng phải trừ đi 2*(0.08+0.15)

nếu mà đào hoàn toàn thì đào khuôn cần + 2*(0.08+0.15) còn đào nền thù - 2*(0.08+0.15)

các TN đặc biệt vừa đào vừa đắp thì mình kiểm tra KL trực tiếp trên TN và edit vào khối lượng TN đó

sau đó mình LBGT( lập bảng khối lượng từ giá trị điền trên TN ) lấy bảng khối lượng

- Mình làm theo phương pháp như này bản vẽ nhìn chuẩn và khối lượng chuẩn. Bác nào có cách hay hơn thì cứ chỉ ra còn mình Nghĩ TK bằng Nova thì không còn cách khác hì hì

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đã tìm nhiều trên mạng nhưng không ổn lắm.Khi khai báo trắc ngang mà không có lề gia cố thì ổn rồi nhưng khi có lề gia cố:cụ thể :Dường cấp 5,chiều rộng mặt 5.5m,lề gia cố 0.5m,lề đất 0.5m,độ dốc mặt đường cùng độ dốc với lề gia cố = 2%,dộ dốc lề đất 6%.Ai giúp mình khai báo trắc ngang này với.Đường cong bố trí siêu cao 6%.

mình cũng đang gặp trường hợp như bạn đó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Rất mong anh em chỉ giúp

Cái này bạn chỉ cần đánh lệnh CS -> chỉnh TCTK là : Đường Bê Tông

Sau đó đánh lệnh APK bạn sẽ thấy các thông số cần điền.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1.1 topic mà có nhiều vấn đề thì nên ưu tiên vấn đề của người lập topic.Nếu một ái đó muốn thảo luận về vấn đề khác với topic thì nên lập 1 topic khác để mọi người tập trung hơn vào 1 vấn đề.Như vậy vấn đề nào cũng sẽ được giải quyết thấu đáo.Đấy là ý kiến của mình mong các bạn cần hỏi đừng giận

2.Vấn đề lề gia cố của M2P thì theo mình là:

- Khi lề gia cố có độ dốc và kết cấu như mặt chính thì tại sao không khai báo B mặt đường = B mặt+B lề gia cố!

- Chỉ còn vấn đề bạn có muốn điền khoảng cách 0.5 vào nữa không thôi

+Nếu thỏa thuận được với CĐT là không cần thì OK

+Nếu không bạn hãy tạo 2 file

1 file bạn thiết kế B mặt bình thường

1 file bạn thiết kế B mặt đường = B mặt+B lề gia cố

(lưu ý là nên thiết kế 1 trong 2 file hoàn chỉnh và save as thành file kia)

sau khi hoàn thành file 2 bạn chỉ việc copy phần điền cao độ và khoảng cách của phần lề gia cố ở file 1 sang file 2

3.Vấn đề của bạn hotanphi có thể giải quyết như sau:

B1:Áp khuôn bình thường(chưa mở rộng)

B2:Phần khuôn mở rộng hãy chọn mặt cắt không siêu cao, mở rộng và áp khuôn = cách chỉ điểm

từ điểm cuối mặt đường ra 0.5m sau đó kéo điểm Pline của khuôn xuống(chỉ thể hiện phần CPĐD và K98 mở rộng)

B3: CTK tuy nhiên tại những TN có siêu cao và mở rộng (W) thì bạn phải tự move vào

Phần công thức diện tích thì phần mặt phải trừ đi phần mở rộng móng

chúc vui!! ;)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bạn cho mình hỏi cái này một chút nhen, nếu ko đúng topic thì cũng thông cảm nhen. minh cài nova với cad 2004 đúng như hướng dẫn như tới bước cài novo thì trong ô "exsting follders " của mình ko có gì cả, trong khi các máy khác thì có rất nhìu đường dẫn ( hinh 1) , minh next thì một lát sau thì có thông báo như (hình 2)118311_hinh_1.png118311_hinh2.png

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

+ Mái đắp :

-0.5 -0.03 0.5 -0.03

( 0.03/0.5= 6%)

bạn ơi cho mình hỏi là: làm thế nào để hiển thị độ dốc của lề đất, vì mình chạy ra thì nó hiển thị là 1:25 ( độ dốc của mình là 4%). nếu mà sửa thủ công từng trắc ngang thì nhọc quá. 

Thanks Bạn!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

+ Mái đắp :

-0.5 -0.03 0.5 -0.03

( 0.03/0.5= 6%)

sau khi mình khai báo taluy XY: 0.5,0.03 thì phầm mềm chạy ra một đoạn taluy 0.5, khai báo như thế nào để có thêm đoạn taluy tiếp theo với độ dốc 1/1.5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo