Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
sebastian

[Help] Tạo block cho các đối tượng giống nhau.

Các bài được khuyến nghị

Cái *Uxxx block đấy nó thường là Anonymous block  (kiểu  dẫn xuất của 1 Dynamic block)

Thay vì đi convert cái *Uxxx block thành block thì nên đi tìm block mẹ của cái *Uxxx block đấy.

Nếu bạn code bằng VBA thì tên block mẹ sẽ là  <AcadBlockReference>.EffectiveName

• Like 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
10 giờ trước, ZIS3 đã nói:

Cái *Uxxx block đấy nó thường là Anonymous block  (kiểu  dẫn xuất của 1 Dynamic block)

Thay vì đi convert cái *Uxxx block thành block thì nên đi tìm block mẹ của cái *Uxxx block đấy.

Nếu bạn code bằng VBA thì tên block mẹ sẽ là  <AcadBlockReference>.EffectiveName

Quá đen là cad tớ 22 cài VBA lỗi không cho cài.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
12 giờ trước, limfx đã nói:

Mình nghĩ mình có thể viết để thay con tắc block chuẩn cho con tắc có hình dạng tương tự nhưng chỉ được 1 trường hợp cụ thể là cái con tắc tương tự, còn cái có hình dáng bất kỳ thì chịu thôi

Theo ảnh thì ý định của tớ là quét block, và thay thế cho 3 đối tượng rời rạc (3 hay ??? phụ thuộc vào số lượng mình chọn), rồi xóa 3 đối tượng đi.

Scale block phụ thuộc đường bao của 3 đối tượng được chọn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bài toán này trong trường hợp tổng quát thì rất khó giải, vì các loại object để tạo thành block là chưa được kiểm soát cụ thể.
May ra nhóm object là duy nhất và biết trước thì khả dĩ. 

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
19 phút trước, amateurday đã nói:

Theo ảnh thì ý định của tớ là quét block, và thay thế cho 3 đối tượng rời rạc (3 hay ??? phụ thuộc vào số lượng mình chọn), rồi xóa 3 đối tượng đi.

Scale block phụ thuộc đường bao của 3 đối tượng được chọn.

-Scale block phụ thuộc đường bao không ổn đâu vì còn trường hợp góc quay của nhóm đối tượng sẽ ảnh hưởng đến đường bao.

-Tùy trường hợp cụ thể thì tự viết cho bản thân mình dùng thì may ra, mình đã làm cho mình các kịch bản copy rotate scale đối tượng dựa trên các đối tượng làm cơ sở. Ví dụ canh theo 1 line gốc và các line đích thì sẽ có được góc quay, scale. còn theo circle thì chỉ có được scale mà không có góc quay.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thêm mẫu block, ý tưởng và kết quả nó sẽ thế này. Vẫn là thủ công, nhưng với số lượng nhiều thì giảm bớt thao tác thì theo mình vẫn tốt hơn ạ.

Kết quả mong muốn:

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
4 phút trước, duy782006 đã nói:

Scale block phụ thuộc đường bao không ổn đâu vì còn trường hợp góc quay của nhóm đối tượng sẽ ảnh hưởng đến đường bao.

Ồ, đúng là thế này thì khó chịu thật. Vậy nếu được thì cũng chỉ dùng cho góc quay = 0. Khó đây.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cụ thể cái công tắc đèn thì trong các đối tượng sẽ có 1 circle. làm 1 cái lisp chọn các circle muốn chèn block, chèn block vào tâm các hình tròn đó theo tỷ lệ là bán kính đường tròn, còn góc quay và xóa các đối tượng thì thủ công. Hoặc chọn 1 line có thể tin tưởng về góc quay và tỉ lệ thì sẽ giải quyết thêm được góc quay nửa.

• Like 1
  • Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
8 giờ trước, ZIS3 đã nói:

AutoCAD 2025 đã có lệnh BConvert để làm việc này.

Smart Blocks: Search and Convert

https://help.autodesk.com/view/ACD/2025/ENU/?guid=GUID-CC745193-9397-49A5-B50B-236D04EE0845

Bạn @amateurday tham khảo trước cho đỡ mất công

Cảm ơn nhé, cái này lúc nào quên thì chữa cháy được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 22/12/2023 tại 11:03, duy782006 đã nói:

Cụ thể cái công tắc đèn thì trong các đối tượng sẽ có 1 circle. làm 1 cái lisp chọn các circle muốn chèn block, chèn block vào tâm các hình tròn đó theo tỷ lệ là bán kính đường tròn, còn góc quay và xóa các đối tượng thì thủ công. Hoặc chọn 1 line có thể tin tưởng về góc quay và tỉ lệ thì sẽ giải quyết thêm được góc quay nửa.

Cách này của bạn Duy dễ hơn nè, tìm một đối tượng đặc biệt trong chùm đối tượng làm điểm chèn, góc xoay thì nhập tay hoặc pick 2 điểm hướng. Sau khi kết thúc lệnh vẫn còn multiple để quét chùm đối tượng tiếp theo.

Ý tưởng thì để đây lúc nào trùm lisp rồi viết vậy.

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bác,vấn đề của mình cũng tương tự như của bác này, mình có thử dùng cad 2025 bản crack, nhưng không dùng được những tính năng có tích hợp AI như Bconvert hoặc Detect, không biết có bác nào làm được chưa ạ, nếu có xin được chỉ giáo với ạ, nếu không có cách khác mình đang nghĩ đến hướng mua key thì không biết key tầm bao nhiêu là dùng được cho những tính năng đó ạ, xin cảm ơn mn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
11 giờ trước, Thành5820 đã nói:

Chào các bác,vấn đề của mình cũng tương tự như của bác này, mình có thử dùng cad 2025 bản crack, nhưng không dùng được những tính năng có tích hợp AI như Bconvert hoặc Detect, không biết có bác nào làm được chưa ạ, nếu có xin được chỉ giáo với ạ, nếu không có cách khác mình đang nghĩ đến hướng mua key thì không biết key tầm bao nhiêu là dùng được cho những tính năng đó ạ, xin cảm ơn mn

nếu b làm nhóm nhiều ng vẽ trên 1 file dwg thì lên mua, còn ko thì tạo key sinh viên mà dùng thử. Mua key phải tìm chỗ uy tín mua nhiều chỗ bán key nhưng là key sinh viên vừa đắt lại còn bị dòng chữ PRODUCED BY AN AUTODESK EDUCATIONAL PRODUCT khi in trên giấy khá khó chịu

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 3/4/2024 tại 11:08, Nguyễn Hà Huy đã nói:

nếu b làm nhóm nhiều ng vẽ trên 1 file dwg thì lên mua, còn ko thì tạo key sinh viên mà dùng thử. Mua key phải tìm chỗ uy tín mua nhiều chỗ bán key nhưng là key sinh viên vừa đắt lại còn bị dòng chữ PRODUCED BY AN AUTODESK EDUCATIONAL PRODUCT khi in trên giấy khá khó chịu

cảm ơn bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay