Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
nquoclam2002

Chuyển đường hàn sang nét vẽ

Các bài được khuyến nghị

Các bạn ơi cho tôi hỏi: Tôi đang vẽ một bản vẽ kết cấu thép vì thế vẽ rất nhiều đường hàn nhưng mình vẽ đường hàn bằng các đường line ngắn ngắn rồi copy ra. các bạn có cách nào vẽ nhanh đường hàn không xin chỉ giúp với. Ví dụ như tôi muốn vẽ một đường hàn chuần (là các đường line ngắn đó) rồi chuyển những đường line đó thành nét vẽ trong cad được không vậy. Xin cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Vẫn là DHan.lisp (đã bỏ đi hai dòng (_save) và (_restore))

Các lệnh sử dụng là h1, h2, h3, và h4

Về nguyên tắc thì chương trình này cũng vẽ các đoạn đường hàn nhỏ ra rồi tạo Block gom các đoạn nhỏ ấy lại thành một đường hàn duy nhất.

Ưu điểm là gọn nhẹ, dễ xóa dễ di chuyển

Nhược điểm là bất lực trong việc chỉnh sửa :lol:

Không biết có cao nhân nào có thể có phương pháp khác không, dạng như tạo một MultiLine chẳng hạn, không biết thế có được không, vì mục tiêu cần đạt được là

- Là một đối tượng duy nhất

- Có thể chỉnh sửa được chiều dài

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ssg có cách này, các bạn xem thử có hợp không?

Bổ sung thêm 4 kiểu đường hàn sau vào file acadiso.lin, hoặc acad.line với hệ inch, ở thư mục Support (HanT: hàn trái, HanP: hàn phải, HanTct: hàn trái công trường, HanPct: hàn phải công trường):

*HANT,HanT -I-I-I-I-I-

A,0.1,2.4,["I",vnsimple,s=5.0],2.5

*HANP,HanP -I-I-I-I-I-

A,0.1,2.4,["I",vnsimple,s=5.0,y=-5.0],2.5

*HANTct,HanTct -X-X-X-X-X-

A,2.5,["X",vnsimple,s=5.0,x=-0.5],2.5

*HANPct,HanPct -X-X-X-X-X-

A,2.5,["X",vnsimple,s=5.0,x=-0.5,y=-5.0],2.5

Các bạn có thể thay đổi các tham số để có hình dáng linestyle theo ý muốn (cứ thử thay đổi và kiểm nghiệm sẽ hiểu ý nghĩa của chúng).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ngoài cách như các cao nhân đã nói thì có các bậc tiền bối nào biết cách vẽ trực tiếp các đường hàn rồi chuyển thành line mà không cần dùng bất kỳ chương trình nào thêm không, tức là chỉ sự dụng các lệnh tròng cad là chuyển được thôi. Xin cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ngoài cách như các cao nhân đã nói thì có các bậc tiền bối nào biết cách vẽ trực tiếp các đường hàn rồi chuyển thành line mà không cần dùng bất kỳ chương trình nào thêm không, tức là chỉ sự dụng các lệnh tròng cad là chuyển được thôi. Xin cảm ơn!

Bạn có thể tạo đường hàn bằng dynamic block.

Sau đó explode dynamic block này ra sẽ có line.

Ví dụ như 2 đường hàn nằm trong file này: http://www.cadviet.com/upfiles/duonghandblock.zip

Khi bạn kéo mũi tên xanh lên - xuống sẽ hiệu chỉnh chiều cao đường hàn.

Khi bạn kéo mũi tên xanh trái - phải sẽ hiệu chỉnh chiều dài đường hàn.

Explode block này bạn sẽ có line bạn muốn.

Với kỹ thuật này chỉ dùng CAD không dùng đến lisp, tuy nhiên phải dùng CAD đời 2006 trở lên.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có thể vẽ đường hàn bằng cách tạo đường line mà ko cần dùng lisp, nhược điểm là chỉ sử dụng ở máy mình, đi nơi khác phải chép theo nếu ko thì chỉ có ký hiệu ---------. Đồ cũ gỏi lên cho ae dùng tạm, có thể thay đổi tỷ lệ trong ACAD2.lin. Chép 2 file này vào thư mục support

Tải tại http://www.cadviet.com/upfiles/duonghan.zip

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bạn ơi cho tôi hỏi: Tôi đang vẽ một bản vẽ kết cấu thép vì thế vẽ rất nhiều đường hàn nhưng mình vẽ đường hàn bằng các đường line ngắn ngắn rồi copy ra. các bạn có cách nào vẽ nhanh đường hàn không xin chỉ giúp với. Ví dụ như tôi muốn vẽ một đường hàn chuần (là các đường line ngắn đó) rồi chuyển những đường line đó thành nét vẽ trong cad được không vậy. Xin cảm ơn

Tôi có mấy cái đường hàn đây. Chép vào bản vẽ dùng vô tư. Khi chép vào bản vẽ của bạn nhớ chú ý linetype scale

http://www.cadviet.com/upfiles/D_Han.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn có thể tạo đường hàn bằng dynamic block.

Sau đó explode dynamic block này ra sẽ có line.

Ví dụ như 2 đường hàn nằm trong file này: http://www.cadviet.com/upfiles/duonghandblock.zip

Khi bạn kéo mũi tên xanh lên - xuống sẽ hiệu chỉnh chiều cao đường hàn.

Khi bạn kéo mũi tên xanh trái - phải sẽ hiệu chỉnh chiều dài đường hàn.

Explode block này bạn sẽ có line bạn muốn.

Với kỹ thuật này chỉ dùng CAD không dùng đến lisp, tuy nhiên phải dùng CAD đời 2006 trở lên.

bac oi PASS cua file la gi vay em khong mo duoc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi thấy có 1 cách rất hay (dùng lệnh của cad mà không dùng lisp) như sau:

- Vẽ 1 đoạn line với độ dài bằng chiều cao đường hàn.

- Dùng lệnh copym,

- Chọn thẻ measure, chọn vị trí kết thúc, nhập khoảng cách.

Ta đã có đường hàn như ý. Các đường hàn khác ta cũng làm tương tự.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn ơi cho hỏi phím tắt là gì nếu không giới thiệu gì?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn ơi cho hỏi phím tắt là gì nếu không giới thiệu gì?

Bạn gõ lệnh Lt (tức là lệnh linetype) ở dòng command đó. Sau đó chọn nét hàn cần vẽ ->Curent ->OK. Tức là bạn chọn nét hiện hành là đường hàn để vẽ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các anh chị ơi. tất cả các link trên đều die hết rồi. e k tải đc cái gì cả. còn cái đoạn text mà có anh bảo cóp vào trong acad.lin thì lúc load nó báo lỗi bad definition.@@

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh còn lisp này không ạ, gửi cho e với , e đang làm đồ án mà tìm mãi không dc ạ. link bị die rồi ạ, gmail của e là vantuong.nuce@gmail.com ,cảm ơn nhiều nhiều ạ @@

Vẫn là DHan.lisp (đã bỏ đi hai dòng (_save) và (_restore))
Các lệnh sử dụng là h1, h2, h3, và h4

Về nguyên tắc thì chương trình này cũng vẽ các đoạn đường hàn nhỏ ra rồi tạo Block gom các đoạn nhỏ ấy lại thành một đường hàn duy nhất.
Ưu điểm là gọn nhẹ, dễ xóa dễ di chuyển
Nhược điểm là bất lực trong việc chỉnh sửa tongue.gif

Không biết có cao nhân nào có thể có phương pháp khác không, dạng như tạo một MultiLine chẳng hạn, không biết thế có được không, vì mục tiêu cần đạt được là
- Là một đối tượng duy nhất
- Có thể chỉnh sửa được chiều dài

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay