Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ntluyen

Khóa file DWG bằng VBA

Các bài được khuyến nghị

Cách sử dụng khóa file cad của mình như sau:

1. Download file ở #1

2. Mở file ở chế độ Diabable Macro

3. Xóa all (command : erase => chọn All ~ tức là xóa toàn bộ các đối tượng ẩn)

4. Insert file bản vẽ của các bạn vào file này. (nhớ là để chế độ Explode)

5. Save flie

6. Close flie

7. Mở lại file chọn Enable macro

8. Ctrl + s (save file)

Close Acad

=> file đã được khóa

CHú ý : file đã khóa sẽ không chỉnh sửa được nữa, các bạn cần lưu bản gốc.

thank anh nhìu em làm được rồi.nhưng anh có thể chỉnh sao cho nó có thể dim được,và print được không.vì chuyển cho chủ đầu tư thì họ cần in.và dim nữa, thank đại ka nhìu

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình có thử viết lại khóa file CAD bằng vb.net

các bạn dùng và cho ý kiến

https://www.box.com/...0a1ece0d4e929ad

Dùng cho cad 2007 - 2013

giải nén và chạy file cad

Thứ 1: cái này viết bằng VB6 (ko phải VB .NET)

thứ 2: run lock code thông qua acaddoc.lsp (hidden)

thứ 3: mình ko run dc (có thể do LockDWG.exe cố truy cập vào C:\Window\system32 bằng quyền user)

ko hiểu truy cập vào đấy làm gì ? :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thứ 1: cái này viết bằng VB6 (ko phải VB .NET)

thứ 2: run lock code thông qua acaddoc.lsp (hidden)

thứ 3: mình ko run dc (có thể do LockDWG.exe cố truy cập vào C:\Window\system32 bằng quyền user)

ko hiểu truy cập vào đấy làm gì ? :D

1. Cái này mình viết bằng vb.Net. File LockDWG.exe chỉ là file chạy để Extrac ra file NET.

2.Đúng là cần file acaddoc.lsp để gọi file LockDWG.exe chạy tự động lần đầu

3. file LockDWG.exe ko hề truy cập vào C:\Window\system32, chỉ ghi file NET vào trong support của cad.

chắc bạn chặn nên no ko load được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có thấy file 2007-LockDWG-W32.dll được ghi vào C:\Program Files\AutoCAD 2007\

Mình sử dụng file dwg của bạn thì có lỗi saufe1ba10debc40ccc395f220cb696b7c4_48118523.untitled.png

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có thấy file 2007-LockDWG-W32.dll được ghi vào C:\Program Files\AutoCAD 2007\

Mình sử dụng file dwg của bạn thì có lỗi sau

Đây là do bạn không cho ctrình nó chạy. Hình trên chính là file đã bị khóa. Nếu bạn cho ctrình chạy thì sẽ giải mã thành file bản vẽ bình thường. file 2007-LockDWG-W32.dll tôi viết bằng NET

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là do bạn không cho ctrình nó chạy. Hình trên chính là file đã bị khóa. Nếu bạn cho ctrình chạy thì sẽ giải mã thành file bản vẽ bình thường. file 2007-LockDWG-W32.dll tôi viết bằng NET

Mình nghĩ nếu giao bản vẽ cho chủ đầu tư mà nó như này, có vẻ không hợp lý cho lắm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là bản tôi không Visible đối tượng để cho mọi người thấy được đối tượng đã khóa. khi mở file cad nó sẽ tự chuyển về file cad ban đầu. đây là demo cho mọi người xem thấy khóa như thế, có cách nào mở không thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là bản tôi không Visible đối tượng để cho mọi người thấy được đối tượng đã khóa. khi mở file cad nó sẽ tự chuyển về file cad ban đầu. đây là demo cho mọi người xem thấy khóa như thế, có cách nào mở không thôi.

Khoá theo cách mới của bạn đã khắc phục dc mấy cái hook hệ thống làm ảnh hưởng đến các công việc khác tuy nhiên khoá này lại dễ hơn cái trước nhiều quá và cách mà invoke 1 file exe để khoá thì xem ra khó có thể thực hiện dc (trừ khi ng nhận sơ ý :D) vì thông thường 1 file exe gửi kèm trong 1 folder mà ng nhận ko yêu cầu (nếu hidden nữa) thì chỉ có thể là virus :D . Tuy nhiên nếu bạn xem nó là virus thì nó lại chưa đáp ứng dc các yêu cầu của 1 virus

file của bạn đây: http://www.cadviet.com/upfiles/3/83237_unlock_1.dwg

Good luck!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khoá theo cách mới của bạn đã khắc phục dc mấy cái hook hệ thống làm ảnh hưởng đến các công việc khác tuy nhiên khoá này lại dễ hơn cái trước nhiều quá và cách mà invoke 1 file exe để khoá thì xem ra khó có thể thực hiện dc (trừ khi ng nhận sơ ý :D) vì thông thường 1 file exe gửi kèm trong 1 folder mà ng nhận ko yêu cầu (nếu hidden nữa) thì chỉ có thể là virus :D . Tuy nhiên nếu bạn xem nó là virus thì nó lại chưa đáp ứng dc các yêu cầu của 1 virus

file của bạn đây: http://www.cadviet.c...37_unlock_1.dwg

Mình không có ý định viết vius, chỉ là muốn tìm 1 cách đẻ khóa file cad thôi. Bạn đúng là cao thủ :o

Thôi giờ không viết nữa

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình không có ý định viết vius, chỉ là muốn tìm 1 cách đẻ khóa file cad thôi. Bạn đúng là cao thủ :o

Thôi giờ không viết nữa

Mình thấy cái khóa bằng VBA của bạn là ngon rồi, cái VB .NET còn nhiều case chưa khóa hết tuy nhiên nếu khắc phục hết chắc ngon hơn cái VBA :D

Goodluck!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thấy cái khóa bằng VBA của bạn là ngon rồi, cái VB .NET còn nhiều case chưa khóa hết tuy nhiên nếu khắc phục hết chắc ngon hơn cái VBA :D

Goodluck!

Cũng chỉ viết cho vui thôi. Khóa bằng VBA dẽ phá quá. mình ngồi phá chưa đến 5phút.

Còn VB.Net viết để nghiên cứu. Nói chung là khóa người ngay.

Mình thấy bạn biết nhiều về lập trình, có giải pháp khóa file CAD nào Share cho AE với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cũng chỉ viết cho vui thôi. Khóa bằng VBA dẽ phá quá. mình ngồi phá chưa đến 5phút.

Còn VB.Net viết để nghiên cứu. Nói chung là khóa người ngay.

Mình thấy bạn biết nhiều về lập trình, có giải pháp khóa file CAD nào Share cho AE với.

Mình thì ko nghiên cứu khoá bản vẽ. Nhưng nếu bạn muốn khoá thì mình nghĩ cần đạt dc các mục đích: im lặng, tự động nhận biết file nào cần khoá, tự sinh ra để tránh tình trạng bị phát hiện và tiêu diệt, ... -> nhìn chung thì giống 1 virus nhưng AV sẽ ko diệt nó đâu, yên tâm :D

Good luck!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình ủng hộ bác ntluyen 2 tay. Bác viết sao cho ai cũng không mở được là tốt nhất, chỉ xem thôi. Chứ các file dwg bị khóa mà e đã từng gặp thì chỉ vài thao tác đơn giản là e giải được liền, không cần thông qua phần mềm vô hiệu hóa VBA & cũng không quan tâm là có biết VBA hay không nữa.

Bình thường thì 2 lúa e chỉ xuất PDF giao chủ đầu tư thôi, nhưng cách này rất mất thời gian, lại phải cài acrobat pro thì mới full lock được.

bạn hướng dẫn mình 1 chút về phá khóa bản vẽ ko

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay