Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
CAOTHANHCHUONG

Nhờ các cao thủ giúp e vấn đề này chút

Các bài được khuyến nghị

đây là file excel http://www.mediafire.com/?cd72u07xfy7ip7a

Vấn đề ở đây là cần tìm i dọc đường tương ứng vớitại từng vị trí hố thu để căncứ vào đó tính cao độ đỉnh hố thu, nhưng mình không biết có cách nào tối ưu không? mong các bạn giúp đỡ có thể bằng một hàm excel hay một đoạn mã lệnh nào đó. Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

đây là file excel http://www.mediafire...cd72u07xfy7ip7a

Vấn đề ở đây là cần tìm i dọc đường tương ứng vớitại từng vị trí hố thu để căncứ vào đó tính cao độ đỉnh hố thu, nhưng mình không biết có cách nào tối ưu không? mong các bạn giúp đỡ có thể bằng một hàm excel hay một đoạn mã lệnh nào đó. Thanks

Hề hề hề,

id dọc đường là cái của nợ chi vậy??? Không hiểu nó thì biết làm thế nào được????

Bạn phải gửi cả file CAD lên mới được....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

id dọc đường là cái của nợ chi vậy??? Không hiểu nó thì biết làm thế nào được????

Bạn phải gửi cả file CAD lên mới được....

Cám ơn bác đã quan tâm. i dọc đường là độ dốc dọc thiết kế đó bác. ví dụ e đang có một tuyến đường thiết kế hiện chỉ có hai cao độ quy hoạch ở đầu và cuối tuyến, từ đó e tính được độ dốc dọc đường thiết kế được nhưng giờ e làm thoát nước dọc tuyến, giữa hai điểm đầu và cuối có bố trí các hố thu, e muốn tìm cao độ đỉnh đan của các hố thu này, làm thủ công thì lâu quá nên muốn nhờ các tiền bối giúp đỡ xem có cách nào nhanh hơn không. Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mục đích cuối cùng của e là xác định được cao độ đỉnh đan hố thu thoát nước dọc đường thôi. Vậy khi biết độ dốc dọc đường và hai cao độ điểm đầu điểm cuối tuyến có cách nào xác định nhanh cao độ đỉnh đan mà không phải làm thủ công không vậy?. Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chịu! Tôi không hiểu nỗi câu hỏi của bạn. Khi thì bạn nói tìm id, khi thì bạn nói tìm cao độ. Bạn có cách gì để diễn đạt 1 cách rõ ràng hơn không?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đây là file excel http://www.mediafire...cd72u07xfy7ip7a

Đề tài của bác này xương xẩu thật. Độ dốc của toàn tuyến không đều, chưa kể độ dốc tại tim có khác với tại biên không nữa. E nghĩ bác làm bằng tay lại nhanh hơn. E ko nghĩ có cách nào để ra phương trình toàn tuyến.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chịu! Tôi không hiểu nỗi câu hỏi của bạn. Khi thì bạn nói tìm id, khi thì bạn nói tìm cao độ. Bạn có cách gì để diễn đạt 1 cách rõ ràng hơn không?

Cụ thể là thế này bác ạ. e đang thiết kế thoát nước cho một khu đô thị mới ( bước dự án ) lại là thầu phụ nữa. số liệu nhận được là một bình đồ quy hoạch trên đó có thể hiện các cao độ quy hoạch tại điểm đầu và điểm cuối của mỗi đường quy hoạch. Giờ e thiết kế thoát nước thải cho khu đô thị này. e đã rải hố thu, bố trí đường ống, vấn đề là có cách nào để tính nhanh được cao độ đỉnh đan hố thu nước không ( hố thu bố trí dọc theo đường, ở trên vĩa hè) mà không phải làm thủ công từ hố thu một vì số lượng hố thu rất lớn. thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cụ thể là thế này bác ạ. e đang thiết kế thoát nước cho một khu đô thị mới ( bước dự án ) lại là thầu phụ nữa. số liệu nhận được là một bình đồ quy hoạch trên đó có thể hiện các cao độ quy hoạch tại điểm đầu và điểm cuối của mỗi đường quy hoạch. Giờ e thiết kế thoát nước thải cho khu đô thị này. e đã rải hố thu, bố trí đường ống, vấn đề là có cách nào để tính nhanh được cao độ đỉnh đan hố thu nước không ( hố thu bố trí dọc theo đường, ở trên vĩa hè) mà không phải làm thủ công từ hố thu một vì số lượng hố thu rất lớn. thanks

Hề hề hề,

Cứ theo cái ngu ý của mình thì bạn cần phải gửi cái bản vẽ của bạn có chứa các yêu cầu cụ thể mới được. Cách trình bày bằng lời nói suông thế này rất khó hiểu.

Theo lý thì để có được cao độ tại một điểm nào đó trên tuyến bạn sẽ phải có được độ dốc i của tuyến tại đoạn kế cận đó và cự ly đoạn kế cận. Đồng thời cũng phải biết cao độ của một điểm trên đoạn kế cận đó.

Vậy bạn đã có những gì???

Theo cái bảng excel mà bạn đã post thì không rõ là bạn đã có gì cả. vậy thì làm sao mà tính??

Tính nhanh hay tính chậm không quan trọng chi cả mà là cái cách tính bạn định áp dụng. Còn đã có cách tính thì sẽ có cách bắt máy nó làm thay bạn. trong excel hay trong CAD đều được cả bạn ạ.

Bạn chỉ cần cung cấp đây đủ các dữ liệu cho nó mà thôi.

Hày nghĩ kỹ và thể hiện rõ cái yêu cầu bạn muốn trên bản vẽ.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình thì bạn nên Post yêu cầu bằng File CAD thì mọi người sẽ dễ hiều và dễ giúp bạn hơn. Cứ diễn đạt câu chữ như thế khó quá, có bác nào nhiệt tính giúp đỡ mà lại không đúng ý bạn thì mất công cả hai người.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Cứ theo cái ngu ý của mình thì bạn cần phải gửi cái bản vẽ của bạn có chứa các yêu cầu cụ thể mới được. Cách trình bày bằng lời nói suông thế này rất khó hiểu.

Theo lý thì để có được cao độ tại một điểm nào đó trên tuyến bạn sẽ phải có được độ dốc i của tuyến tại đoạn kế cận đó và cự ly đoạn kế cận. Đồng thời cũng phải biết cao độ của một điểm trên đoạn kế cận đó.

Vậy bạn đã có những gì???

Theo cái bảng excel mà bạn đã post thì không rõ là bạn đã có gì cả. vậy thì làm sao mà tính??

Tính nhanh hay tính chậm không quan trọng chi cả mà là cái cách tính bạn định áp dụng. Còn đã có cách tính thì sẽ có cách bắt máy nó làm thay bạn. trong excel hay trong CAD đều được cả bạn ạ.

Bạn chỉ cần cung cấp đây đủ các dữ liệu cho nó mà thôi.

Hày nghĩ kỹ và thể hiện rõ cái yêu cầu bạn muốn trên bản vẽ.

Đây là file cad của e. bác giúp e tính cao độ đỉnh dan các hố thu trong bản vẽ. thanks

http://www.mediafire.com/?9glybob1kujosmh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn cần tính cao độ đỉnh hố thu trên vỉa hè, nhưng lại chỉ có cao độ tại điểm đầu và điểm cuối của mỗi đường quy hoạch vậy chiều cao vỉa hè là bao nhiêu ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này mình gặp rồi. Làm thoát nước trong giao thông :D

Mình hay làm nhất là làm 1 File Excel, nếu làm Cad có khi lâu hơn.

Bạn xác định vị trí của hố ga theo lý trình tuyến sau đó căn cứ vào Id để tính ra cao độ của ga cần tìm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em xem qua file của bác rồi. Em đề xuất bác phân thành các đường thẳng (y=ax+B) rồi nội suy. Còn nếu bác thích làm bằng hàm tổng quát spline của chị @haanh hướng dẫn thì em ủng hộ 2 tay. E cũng đang muốn nghiên cứu hàm này, lúc này chỉ cần nạp đủ số liệu là excel chạy cực tốt (kể cả trường hợp bác có vài trăm ngàn hố ga.)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bậu xem qua cái này có xài được không. Dạng block này ứng dụng trong việc tìm độ cao chênh lệnh so với mốc chuẩn (bản vẽ san nền).

Trình tự thực hiện:

1. Tạo Block có 02 Attribute

2. Insert 1 cái vài mốc chuẩn rồi đổi giá trị cao độ = 0.00

3. Copy block chuẩn đó ra thành 1 block qui chiếu rồi hiệu chỉnh như hình sau:

4. Sau khi hiệu chỉnh xong ta copy block qui chiếu ra thành nhiều đối tượng khắp các "hang cùng ngỏ hẽm" rồi nhập lệnh UpdateFiedl để cập nhật giá trị mới.

5. Bản vẽ ACAD 2010: http://www.cadviet.c.../1833_toado.dwg

6. Sửa chữa: Hiệu chỉnh hệ số chuyển đơn vị trong bản vẽ từ 10^-6 thành 10^-5 (mm -> M = 10^-3 và 5% = 5* 10^-2)

Chỉnh sửa theo kncam
  • Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác @kncam ra tay là em khoái liền. Nhưng em nghĩ cần điều chỉnh công thức của bác ấy lại mới xài được. Tạm thời theo cách của bác, e tìm được 2 điểm 0.00 ở các độ dốc khác nhau. :D

Em chỉnh lại chút xíu thì chạy đúng. Mặc dù về công thức thì thấy sai. (Không hiểu, chắc do em xài cad lụi?)

Cc + (i1*(Xc - Xd) - i2*(Yc - Yd))*10^-5

Kết quả trước khi điều chỉnh:

Kết quả sau khi điều chỉnh:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác @kncam ra tay là em khoái liền. Nhưng em nghĩ cần điều chỉnh công thức của bác ấy lại mới xài được. Tạm thời theo cách của bác, e tìm được 2 điểm 0.00 ở các độ dốc khác nhau. :D

Em chỉnh lại chút xíu thì chạy đúng. Mặc dù về công thức thì thấy sai. (Không hiểu, chắc do em xài cad lụi?)

Cc + (i1*(Xc - Xd) - i2*(Yc - Yd))*10^-5

Chắc lúc viết bị buồn ngủ nên sai cái này. Hệ số chuyển đổi đơn vị đúng là 10^-5. (mm -> M = 10^-3 và % = 10^-2)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là file cad của e. bác giúp e tính cao độ đỉnh dan các hố thu trong bản vẽ. thanks

http://www.mediafire...9glybob1kujosmh

Hề hề hề,

Căn cứ trên bản vẽ bạn post thì mình hiểu vấn đề như sau:

1/- Bạn đã có cư ly giữa các hố ga.

2/- Bạn đã có độ dốc của các tuyến ống.

Cần xác định cao độ của các hố ga.

Tuy nhiên cái khái niệm cao độ dinh dan này của bạn mình chưa rõ đó là cao độ gì ??? Tính ở đáy hố ga hay tính ở đường tim của tuyến ống, hay là cao độ tại mặt đường ???

Vì mình không phải làm việc với chuyên ngành cấp thoát nước như của bạn nên không hiểu điều này.

Mặt khác dù là tính tại đâu bạn cũng cần cung cấp thêm một cao độ chuẩn để tính toán. Tỷ như cao độ tại một hố ga bất kỳ nào đó trên tuyến ống bạn ạ.

Sau khi có cao độ này, căn cứ vào các số liệu có trên bản vẽ, nhập vào file excel là bạn dễ dàng tính được các cao độ các hố gas còn lại theo một công thức tính đơn giản.

Nếu chỉ là yêu cầu xác định cao độ của hố ga thì có nhẽ chả cần tới việc tạo block thuộc tính làm chi cho nó thêm .... oai cả. Nhưng nếu bạn muốn đặt các hố ga vào đúng các cao độ này thì việc dùng block thuộc tính lại là một giải pháp tốt.

Chúc bạn thành công.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sgcq: Bậu triển khai đúng ý của qua quá. Trong quá trình tạo Block thuộc tính chúng ta hay truy bắt dữ liệu từ 1 đối tượng nào đó (text, line, ...) mà quên mất dữ liệu tại chính block chủ. Các block trong bản vẽ của bạn CAOTHANHCHUONG nếu "xài" các tính chất này cộng với ứng dụng về DataExtraction sẽ hầu như không cần tới LISP và EXEL, bản thân ACAD dư sức xử lý được (nhưng phải động não chút ít?). Nhân tiện lấy dữ liệu của chính Block chủ "xài" cho chính nó, qua gởi 1 block truy xuất về độ dốc của đối tượng. Góc hạn chế từ 0 đến 88.99 độ, vì chẳng có độ dốc nào 90 độ (vô cực).

File CAD2010 http://www.cadviet.com/upfiles/3/1833_doc.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hàm IF trong cad có không bác. Nếu có thì bác chỉ cho em định dạng của hàm luôn nhé. :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong Formular của Field chưa có hàm IF, chỉ có các hàm sau:

Toán tử ^,*,/,+,-,(,)

pi

sin(angle)

cos(angle)

tang(angle)

asin(real)

acos(real)

atan(real)

ln(real)

log(real)

exp(real)

exp10(real)

sqr(real)

sqrt(real)

abs(real)

round(real)

trunc(real)

r2d(angle)

d2r(angle)

Ngoài ra, Field còn truy xuất các biến hệ thống, biến của Lisp và các biểu thức Diesel. Trong Diesel có hàm IF và nhiều hàm khác, tra Help.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

giúp e với các bác e co ban ve mặt bằng như sau: làm sao ve được bình đồ,trắc dọc,trắc ngang của tuyến ống thoát nước(em đã vạch tuyến rồi).độ dốc,cao độ đỉnh dẫn tất cả đều tự thiết kế.em chỉ nhận được cái bản vẽ mặt bằng này thôi.bác nào giúp em với. :mellow: http://www.cadviet.com/upfiles/4/140472_ngoc_lu.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sgcq: Bậu triển khai đúng ý của qua quá. Trong quá trình tạo Block thuộc tính chúng ta hay truy bắt dữ liệu từ 1 đối tượng nào đó (text, line, ...) mà quên mất dữ liệu tại chính block chủ. Các block trong bản vẽ của bạn CAOTHANHCHUONG nếu "xài" các tính chất này cộng với ứng dụng về DataExtraction sẽ hầu như không cần tới LISP và EXEL, bản thân ACAD dư sức xử lý được (nhưng phải động não chút ít?). Nhân tiện lấy dữ liệu của chính Block chủ "xài" cho chính nó, qua gởi 1 block truy xuất về độ dốc của đối tượng. Góc hạn chế từ 0 đến 88.99 độ, vì chẳng có độ dốc nào 90 độ (vô cực).

File CAD2010 http://www.cadviet.com/upfiles/3/1833_doc.dwg

Chẳng hiểu gì thế /.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo