Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
nhatbkdn

Cách vẽ tỷ lệ 1-1 trong Cad

Các bài được khuyến nghị

Chao các bác, em mới vào học autocad mong các bác chỉ giáo. Cho e hỏi là khi mình mở autocad ra muốn vẽ tl 1-1 thi có cần dùng lệnh gì không ? . vd em vẽ đoạn thẳng 3m thì nhập vào 3000 nó dài quá ? Mong các bác chỉ giáo giùm em . Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Chao các bác, em mới vào học autocad mong các bác chỉ giáo. Cho e hỏi là khi mình mở autocad ra muốn vẽ tl 1-1 thi có cần dùng lệnh gì không ? . vd em vẽ đoạn thẳng 3m thì nhập vào 3000 nó dài quá ? Mong các bác chỉ giáo giùm em . Thanks

Thường thì vẽ tỷ lệ mình dùng layout, nhưng vì bạn mới học nên nó sẽ rất phức tạp với bạn. bạn cứ vẽ bình thường. nếu bạn vẽ 3000 mà nó dài quá thì bạn room all (hoặc click đúp chuột giữa), tự động nó sẽ về bt thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không biết bạn học chuyên ngành gì nhỉ.

Các bản vẽ trong xây dựng thì mặc định đơn vị dùng là mm (dùng đơn vị khác phải có gi chú rõ ràng) ở đây bạn vẽ đoạn 3m mà phải nhập 3000mm thì đúng rồi đấy.

Vẽ tỉ lệ 1-1: ý bạn như thế nào thì mình chưa rõ lắm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đoán bác muốn nói tỷ lệ 1-1 là theo y như thực tế hả bác. Vậy em đề xuất bác chọn hệ đo xong rồi vẽ là được. Nếu bác thích vẽ 3.0m chỉ cần vẽ 3 thôi cũng được, các kích thước < 1 thì cũng bớt 3 số "0" đi. Còn các kích thước >1 thì vẽ bình thường.

Còn em thì vẽ nhiều cái có kích thước <1 nên chọn 1m=1000 cho tiện.

Nếu bác vẫn còn thấy dài, ta cũng có thể lấy số đo nhỏ hơn. (Ví dụ: 1.5 cho 3m) Sau này cad có đủ công cụ để làm số tròn đẹp cho bác.

:D :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đọc tài liệu nhiều mà thấy các bác khuyên nên vẽ theo tỉ lệ 1-1 rồi sau đó scan hoặc chuyển qua layout . Nhưng khi mở cad ra em vẽ đoạn thẳng dài 3m tức phải dùng lệnh L và nhập 3000 đúng không ạ? Nhưng khi đó đoạn thẳng kéo dài mình ko quản lý đc. Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẽ đường thẳng dài 8000mm => sau khi vẽ chiều dài đoạn thẳng nó sẽ vượt ra ngoài giới hạn của màn hình

Command: l

LINE Specify first point:

Specify next point or [undo]: <Ortho on> 8000

Specify next point or [undo]:

Dùng lệnh Zoom

Command: z

ZOOM

Specify corner of window, enter a scale factor (nX or nXP), or

[All/Center/Dynamic/Extents/Previous/Scale/Window/Object] <real time>: e

Regenerating model.

=> toàn bộ chiều dài của bản vẽ sẽ nằm trong toàn bộ màn hình....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đọc tài liệu nhiều mà thấy các bác khuyên nên vẽ theo tỉ lệ 1-1 rồi sau đó scan hoặc chuyển qua layout . Nhưng khi mở cad ra em vẽ đoạn thẳng dài 3m tức phải dùng lệnh L và nhập 3000 đúng không ạ? Nhưng khi đó đoạn thẳng kéo dài mình ko quản lý đc. Thanks

Vẽ đường thẳng dài 8000mm => sau khi vẽ chiều dài đoạn thẳng nó sẽ vượt ra ngoài giới hạn của màn hình

Command: l

LINE Specify first point:

Specify next point or [undo]: <Ortho on> 8000

Specify next point or [undo]:

Dùng lệnh Zoom

Command: z

ZOOM

Specify corner of window, enter a scale factor (nX or nXP), or

[All/Center/Dynamic/Extents/Previous/Scale/Window/Object] <real time>: e

Regenerating model.

=> toàn bộ chiều dài của bản vẽ sẽ nằm trong toàn bộ màn hình....

- Nếu toàn bộ hồ sơ chỉ có 1 hoặc 2 line có kích thước 3000, còn lại các đối tượng khác kích thước chỉ từ 0.1~10 thì theo mình nghĩ, cái đường 3000 đó khỏi vẽ. (Giao cho đệ tử nó vẽ). Còn kích thước đa số đối tượng lớn hơn 3000 thì số liệu mà bạn có đều chia cho 1000 rồi vẽ.

- Còn mình hay vẽ các đối tượng dao động từ 1~150000 nên để nguyên, không chia. Chắc chắn phải cần lệnh zoom khi vẽ rùi.

- Lệnh zoom xài theo hướng dẫn của bác @hatrangkba

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay