Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
quoctuan903

[help] về việc thể hiện thép sàn

Các bài được khuyến nghị

chào các anh chị, cho em hỏi vấn đề này một chút ạ, câu hỏi ngô nghê nhưng e ko thể tự giải thíc được, mong mọi người giúp em với!

1, cái thép sàn, khi thể hiện trên mặt bằng tại sao lại cần thể hiện cả cái móc(tất nhiên là đối với thép phi 6,8 thôi) trong khi đó là hình chiếu bằng, cái móc đó sẽ bị trùng với nét của thanh thép chính, tức là ko thấy gì hết. chỗ này vô lý quá.

2, nếu giải thíc kiểu "khi vẽ thép trên mặt bằng, ta nhìn tổng thể cách rải thép, cách bố trí thép theo kiểu nhìn của mặt bằng, còn nhìn vào từng thanh thì theo kiểu nhìn của mặt cắt để thấy dc cấu tạo của thanh thép đó" như vậy tạm chấp nhận dc nhưng lại nảy sinh vấn đề như chỗ thép sàn có cốt thấp hơn các ô sàn xung quanh, thép lớp dưới sẽ dc uốn xuống ô sàn cốt thấp kia luôn, tức là thanh thép sẽ có chỗ uốn, suy ra sẽ thấy chỗ uốn đó khi nhìn vào mặt bằng.

nhưng e để ý vài bản vẽ sưu tầm được thì ko thấy như thế, trên mặt bằng, các thanh vẫn thẳng đuồn đuột, có mỗi cái móc ở 2 đầu thôi à

3, nếu em vẽ thép đúng như vẽ kỹ thuật với các quy tắc chiếu "kinh điển" trong sách thì có được chấp nhận ko ạ, tức trên mặt bằng sẽ chẳng thấy chỗ uốn hay đầu móc nào cả, chúng sẽ dc thể hiện trong các mặt cắt và bảng thống kê(ko sợ thiếu thông tin)?

cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người rất nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

chào các anh chị, cho em hỏi vấn đề này một chút ạ, câu hỏi ngô nghê nhưng e ko thể tự giải thíc được, mong mọi người giúp em với!

.....

3, nếu em vẽ thép đúng như vẽ kỹ thuật với các quy tắc chiếu "kinh điển" trong sách thì có được chấp nhận ko ạ, tức trên mặt bằng sẽ chẳng thấy chỗ uốn hay đầu móc nào cả, chúng sẽ dc thể hiện trong các mặt cắt và bảng thống kê(ko sợ thiếu thông tin)?

cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người rất nhiều

1./ Cái thép trên mặt bằng thì không phải là nhìn thẳng đứng , từ trên xuống dưới, mà nhìn "chéo chéo" từ trái qua phải, từ trên xuống dưới nên mới thấy chổ móc, uốn.

2./ Nếu bạn vẽ đúng với các quy tắc chiếu "kinh điển"

"tức trên mặt bằng sẽ chẳng thấy chỗ uốn hay đầu móc nào cả, chúng sẽ dc thể hiện trong các mặt cắt và bảng thống kê"

- Mặt cắt thì không thể nào cắt qua toàn mặt bằng thép được

- Còn nhìn vào bảng thống kê rồi phải nhìn thêm mặt bằng thép thì dễ bị nhầm khi thi công lắm. .

Quan sát trên mặt bằng thép thì rõ ràng hơn, biết được chổ nào thép móc, mũ, thẳng để mà thi công.

Tỉ như thép cầu thang người ta còn vẽ chéo là ý để biết thép đó là thép xiên, dốc từ cos này tới cos khác.

=> Không thể vẽ đúng với các quy tắc chiếu "kinh điển" được

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ui, cảm ơn anh nhiều lắm, mỗi cái cũng có đặc thù riêng của nó nhỉ.

nghe xong tin này thấy hơi buồn. Em đang học sử dụng autucad structure detailing để thể hiện các bản vẽ chi tiết kết cấu của mình, lợi thì rất nhiều nhưng vẫn có chỗ chưa làm chủ đượcnên biến thành hại (như vấn đề e hỏi đó ạ). chắc phải xem xét lại việc lựa chọn công cụ làm việc thôi ah

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Câu hỏi của bác lẽ ra bác phải được biết từ ngày đầu tiên đi học rồi chứ nhỉ

1 . vẽ thêm cái móc đó trên mặt bằng để biết thép nào ở trên thép nào ở dưới mà bác, thép tròn thì có móc còn thép gờ không phải uốn thì thể hiện nét gạch 45 độ

2. Vẫn là nhìn theo mặt bằng và mang tính chất ký hiệu thôi, còn để thể hiện chi tiết chỗ gập thép sàn bác nói thì thể hiện nó trên bản vẽ khai triển thép nhìn theo phương đứng .

3. Nếu vẽ như thế thì nhìn mặt bằng không xác định được thép trên dưới mà phải tham chiếu nên rất mất thời gian , trong bảng thống kê thì chỉ thể hiện hình dạng thanh thép thôi

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1 . vẽ thêm cái móc đó trên mặt bằng để biết thép nào ở trên thép nào ở dưới mà bác, thép tròn thì có móc còn thép gờ không phải uốn thì thể hiện nét gạch 45 độ

2. Vẫn là nhìn theo mặt bằng và mang tính chất ký hiệu thôi, còn để thể hiện chi tiết chỗ gập thép sàn bác nói thì thể hiện nó trên bản vẽ khai triển thép nhìn theo phương đứng .

3. Nếu vẽ như thế thì nhìn mặt bằng không xác định được thép trên dưới mà phải tham chiếu nên rất mất thời gian , trong bảng thống kê thì chỉ thể hiện hình dạng thanh thép thôi

Để thể hiện thép nào dưới, thép nào nằm trên thì trên mặt bằng thép thường thể hiện bằng nét đứt, nét liền

Thường nét đứt để thể hiện thép nằm ở dưới, nét liền thể hiện thép nằm ở trên

Và :

ngày đầu tiên đi học : mình chưa biết chữ a, b, c là gì mà

ngày đầu tiên đi học : mẹ dắt tay đến trường, em vừa đi vừa khóc, mẹ dỗ dành yêu thương .... :lol:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác có thể nói rõ cho em biết , vẽ móc thép như nào để thể hiện thép trên và thép dưới ?

em vừa bị sếp mắng về vụ này nhưng chưa hỏi được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay