Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
vchuyxd

cần gấp cái hình dạng thang này

Các bài được khuyến nghị

Thông tin mới nhất là chủ vựa đã thi công thang xong 2 tầng, cuối giờ chiều nay hoàn thiện nốt tầng 3

Sao anh Hai Lúa không trả lời thẳng vào câu hỏi của em: Thang của anh vẽ còn một chỗ sai rất cơ bản nữa, anh có biết không, em đố anh biết đấy??? Đây là câu đố thật, không phải là đố vui đâu nhé???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Vấn đề là ở chổ đó. Kết quả khi 2 lúa dựng hình cho thấy đề ra sai, nhưng 2 lúa ko nghĩ là đề sai, nhưng tới nay chưa ai chỉ cho 2 lúa thấy sai chổ nào!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Cách quản lý member của cadviet có lẽ chưa hiện đại lắm, nên mình phải tạo thêm nich này. (nghe đồn 1 nick ko được truy cập bằng nhiều IP khác nhau, sáng ngồi c.ty, chiều ngồi ở nhà, tối ngồi quán cà phê là bị ban ngay. Hic hic, mình bị ban 1 cái rùi)

- @hoan2182: lệch pha đó là do 2 lúa cố ý (cột đỡ bậc gần tường hơn nên nó đè cái cốn xuống, bán kính của helix trong nhỏ hơn nên đẩy cái cốn lên. Tuy vậy, cả 2 không bù trừ 100% nên lệch pha. Cái này 2 lúa dùng các đường chiếu gần đúng nên kết quả sao để vậy, ko dùng công thức. các điều chỉnh khác cũng dựa trên hình chiếu gần đúng :D :D :D)

- @hoan2182 xem kỹ sẽ thấy mặt bậc của 2 lúa đã bám khớp vào trụ đỡ bậc, tuy chưa đạt thông số trụ đỡ nằm 1/3 tiết diện ngang mặt bậc do 2 lúa làm biếng :D :D :D (Xem mặt bằng bậc)

- Nếu hướng xử lý này mà chủ top đồng ý thì mới khai triển bản vẽ kỹ thuật thi công.

- Bản vẽ kiến trúc ban đầu thì quá đẹp rồi nhưng theo cách 2 lúa triển khai thì sai bét (Kiểm tra bằng cách ráp mặt bậc vào mặt bằng thang sẽ thấy rõ)

- Quan điểm của 2 lúa: theo quan điểm nào thì chấp thuận bên đó làm chủ trì, còn việc khai triển bản vẽ thì kiếm 1 họa viên nào đó là xong thôi, chia 5 xẻ 7 kiểu nào chẳng được (Nhớ chia sẻ công thức, thông số cho họ để công tác khai triển suông sẽ :D :D :D)

* Còn cái này tính sao ta?

Cảm ơn các bác đã chia sẻ những kiến thức rất bổ ích cho em. Hôm trước em đi hỏi chỗ gia công cái cốn thang này chúng nó bảo khó thi công quá. Nếu cốn uốn theo 1 phương dạng như thang xoắn thoát hiểm thì nó làm đc, chỉ cần làm 1 cái cột giả ở giữa rồi triể khai theo bậc là ok. Nhưng cái cốn này uốn theo 2 phương nên khi gia công bọn nó yêu cầu em cần có góc uốn, chiều dài cung ở từng vị trí để có thể lốc được cái cốn này.

+ Chia cốn thành 5 đoạn tại vị trí BLK là vì cốn nó nặng quá 453 kg nên phải chia nhỏ ra để dễ thi công

+ Các đoạn cốn được chia phải có góc uốn, cao độ, chiều dài dây cung để có thể lốc được. Vì Tôn dày 20mm rất khó uốn và lốc bằng các cách thông thường nên cần có bản vẽ 3 hình chiếu để gia công tại xưởng (Cái khó nhất em chưa thể nghĩ ra được)

+ Khi lắp ráp các đoạn cốn với nhau thì tại vị trí BLK phải có cao độ tính từ sàn đến đáy cốn để kê giáo đỡ

Yêu cầu của sếp em giao cho em chỉ có thế thôi mà đến 15 ngày rồi em chưa làm xong. Tình hinh này sau khi kết thúc ctr em phải bỏ thời gian đi học cad nâng cao vậy.

Có thể em giải thích hơi khó hiểu 1 chút vì văn của em hơi kém, các bác thông cảm.

Cảm ơn các bác rất nhiều vì đã dành thời gian đọc bài và chỉ dạy cho em.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em không có thời gian nhiều, không đọc kỹ và kiểm tra hình vẽ của bác em. Em chỉ kiểm tra hình 3D của anh Nông Dân. Và em muốn anh Nông Dân phải nói ra: “Bản vẽ 2D của chủ thớt có gì chưa đúng, anh hãy bạo mồm nói trắng phớ ra để mọi người cùng biết, úp úp mở mở, úp úp loát loát làm gì???”

Hôm nay kiểm tra kỹ lại em thấy có vấn đề sau:

1/ Bản vẽ thể hiện thiếu mặt đứng của thang

2/ Mặt bằng thang có 27 mặt bậc , bản mã chân thang lại thò ra ngoài trông rất ....ngổ ngáo! Sao số bậc cầu thang lại thiết kế bậc chẵn? 27 mặt bậc được hiểu là số bậc cầu thang là 28 (27 mặt bậc + cộng mặt sàn tầng 2 = 28 bậc) rơi vào chữ tử >>>>>>>vô lý! Phải là 28 mặt bậc mới có lý!

Suy ra vì một lý do tế nhị nào đó hình vẽ của bác đã xóa đi một mặt bậc nên cái bản mã chân thang lòi ra ngoài. (Đây là em suy luận thôi, nếu không phải bác em đừng giận nhé!)

3/Nếu bản vẽ chỉ có 27 mặt bậc thì việc chỉnh sửa căn kê bản mã chân thang của anh Hai Lúa là đúng cách mà người ta vẫn làm, tuy chưa chính xác tuyệt đối nhưng có thể chấp nhận được với điều kiện sửa cái cốn thang R nhỏ, cho đúng bản vẽ và cùng cao độ với cốn thang R to. Hạ thấp hai bản mã xuống cho mặt bậc nó che đi, để như vậy nhìn cứ như là hai cái cọc buộc trâu.

4/Nếu bản vẽ chỉ có 27 mặt bậc thì bản vẽ mặt bằng thang của anh Vchuyxd đã vẽ sai. Nếu thợ gia công không chuyên nghiệp, không đủ bản lĩnh, đủ tự tin để làm sai bản vẽ, chắc chắn thang sẽ bán đấu giá sắt vụn như anh Hai Lúa đã nói: “Chứ để chủ vựa thi công theo bản vẽ đã có thì thu hoạch được 1 cái thang sắt ... vụn là vấn đề khá khả thi. :D :D :D"

5/ Không có bản vẽ kiến trúc thang để tham khảo, nếu là em triển khai công việc thì em bắt đầu sửa lại bản vẽ

bằng cách chuyển vị trí cốn thang như hình ảnh:

Hình mầu đỏ là của chủ thớt, hình mầu trắng là của anh Hai Lúa, hình mầu vàng là đề xuất của em. (Lùi chân cồn một mặt chia bậc)

Nhà người ta có cái cột vuông to đùng, mà chiều dài mặt bậc có 850, nhìn rất ngộ nghĩnh, hẹp quá!

>>>>Chốt lại vấn đề là phải thiết kế lại từ đầu. Vẽ đầy đủ hình bằng và hình đứng vẽ ở dạng khai triển. Hình khai triển mặt đứng thang chỉ cần thể hiện bậc trên cùng và bậc dưới cùng.

Để hoàn thiện bản vẽ của thang, chỉ cần sử dụng thành thạo các lệnh vẽ cơ bản 2D và 3D. Không cần phải mẹo vặt gì!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hóa ra là chưa thi công ah? Hớ to. :D

- Phương án phân cốn thang ở #25 cũng không giúp được bác @vchuyxd ah? Nếu bác sử dụng #25 thì chỉ cần nội suy là có cao độ rồi. Góc uốn & dây cung thì chia 5 luôn cho tiện. Trường hợp @vchuyxd thích sử dụng số khác thì cũng đâu có vấn đề. :D

- 27 mặt bậc là đẹp rồi, kết hợp với chiếu đến + chiếu đi là 29 (Sinh). :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản vẽ là do bên thiết kế đưa xuống,em đâu có vẽ ra được như vậy. Ngày xưa bản kiến trúc(đã upload phía dưới) làm bằng BTCT bọn em thi công rất dễ dàng.nhwung chuyển sang cốn thang thép và điều chỉnh số bậc thì hơi khó.

Không phải em úp mở j đâu.có bản vẽ nào em đã up lên hết cho các bác xem rồi mà

http://www.cadviet.com/upfiles/3/38851_thang_bo_kien_truc.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản vẽ là do bên thiết kế đưa xuống,em đâu có vẽ ra được như vậy. Ngày xưa bản kiến trúc(đã upload phía dưới) làm bằng BTCT bọn em thi công rất dễ dàng.nhwung chuyển sang cốn thang thép và điều chỉnh số bậc thì hơi khó.

Không phải em úp mở j đâu.có bản vẽ nào em đã up lên hết cho các bác xem rồi mà

http://www.cadviet.c...o_kien_truc.dwg

Bản này có dấu vết của 3d trích thành 2d, bản vẽ đủ thông tin & ít sai số. ==> bản trên đề xuất bên thiết kế hoặc giám sát vẽ lại. Các điều chỉnh đề xuất: Mặt bậc, cốn, trụ đỡ. Lý do điều chỉnh: các điều chỉnh theo đề xuất có khả năng làm thay đổi hình dạng kiến trúc của thang.

Chi tiết:

- Mặt bậc: mặt bậc không liên kết đạt như mặt cắt trích đoạn.

- Cốn & trụ đỡ: Độ dốc cốn lớn đặc biệt là cốn CT2, do đó, quá trình lắp ráp xảy ra hiện tượng bu-lông của trụ đỡ nằm ngoài cốn.

- Tiên lượng dự toán thay đổi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tình cờ TGTQ nhận được vài file .dwg, mở ra đúng là cái đang trôi nổi trong topic này. Tên bản vẽ có chữ chomo. không biết có phải là đang được dựng trong chợ Mơ hiện hành đó không?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em không có thời gian nhiều, không đọc kỹ và kiểm tra hình vẽ của bác em. Em chỉ kiểm tra hình 3D của anh Nông Dân. Và em muốn anh Nông Dân phải nói ra: “Bản vẽ 2D của chủ thớt có gì chưa đúng, anh hãy bạo mồm nói trắng phớ ra để mọi người cùng biết, úp úp mở mở, úp úp loát loát làm gì???”

Hôm nay kiểm tra kỹ lại em thấy có vấn đề sau:

1/ Bản vẽ thể hiện thiếu mặt đứng của thang

2/ Mặt bằng thang có 27 mặt bậc , bản mã chân thang lại thò ra ngoài trông rất ....ngổ ngáo! Sao số bậc cầu thang lại thiết kế bậc chẵn? 27 mặt bậc được hiểu là số bậc cầu thang là 28 (27 mặt bậc + cộng mặt sàn tầng 2 = 28 bậc) rơi vào chữ tử >>>>>>>vô lý! Phải là 28 mặt bậc mới có lý!

Suy ra vì một lý do tế nhị nào đó hình vẽ của bác đã xóa đi một mặt bậc nên cái bản mã chân thang lòi ra ngoài. (Đây là em suy luận thôi, nếu không phải bác em đừng giận nhé!)

3/Nếu bản vẽ chỉ có 27 mặt bậc thì việc chỉnh sửa căn kê bản mã chân thang của anh Hai Lúa là đúng cách mà người ta vẫn làm, tuy chưa chính xác tuyệt đối nhưng có thể chấp nhận được với điều kiện sửa cái cốn thang R nhỏ, cho đúng bản vẽ và cùng cao độ với cốn thang R to. Hạ thấp hai bản mã xuống cho mặt bậc nó che đi, để như vậy nhìn cứ như là hai cái cọc buộc trâu.

4/Nếu bản vẽ chỉ có 27 mặt bậc thì bản vẽ mặt bằng thang của anh Vchuyxd đã vẽ sai. Nếu thợ gia công không chuyên nghiệp, không đủ bản lĩnh, đủ tự tin để làm sai bản vẽ, chắc chắn thang sẽ bán đấu giá sắt vụn như anh Hai Lúa đã nói: “Chứ để chủ vựa thi công theo bản vẽ đã có thì thu hoạch được 1 cái thang sắt ... vụn là vấn đề khá khả thi. :D :D :D"

5/ Không có bản vẽ kiến trúc thang để tham khảo, nếu là em triển khai công việc thì em bắt đầu sửa lại bản vẽ

bằng cách chuyển vị trí cốn thang như hình ảnh:

Hình mầu đỏ là của chủ thớt, hình mầu trắng là của anh Hai Lúa, hình mầu vàng là đề xuất của em. (Lùi chân cồn một mặt chia bậc)

Nhà người ta có cái cột vuông to đùng, mà chiều dài mặt bậc có 850, nhìn rất ngộ nghĩnh, hẹp quá!

>>>>Chốt lại vấn đề là phải thiết kế lại từ đầu. Vẽ đầy đủ hình bằng và hình đứng vẽ ở dạng khai triển. Hình khai triển mặt đứng thang chỉ cần thể hiện bậc trên cùng và bậc dưới cùng.

Để hoàn thiện bản vẽ của thang, chỉ cần sử dụng thành thạo các lệnh vẽ cơ bản 2D và 3D. Không cần phải mẹo vặt gì!

Anh Hai Lúa thân!

Em thấy anh ham chơi nhiều quá! Có thời gian vẽ cả những cái người ta chưa yêu cầu đến, rất có thể có ích với anh nhưng vô bổ và không mang lại nhiều lợi ích cho cộng đồng

Là người mến mộ phong cách Nông dân chân chất của anh, em có một đề nghị nho nhỏ mong anh không từ chối nhé:

-Anh xem lại bài viết của em, có thể thay đổi lại số bậc cầu thang thế nào tùy anh, nhưng không chơi kiểu ăn gian: "- 27 mặt bậc là đẹp rồi, kết hợp với chiếu đến + chiếu đi là 29 (Sinh). :D "

- Anh vẽ và trình bấy tỷ mỉ cách làm , rất có thể chủ thớt chưa gia công, còn nếu chủ thớt đã gia công thang ở chơ Mơ chợ Mận chợ Đào gì thì những ai muốn tìm hiểu 3D cũng có cơ hội biết thêm cách dựng hình...

Thân mến tặng anh tấm ảnh sau, em còn viết tặng anh một bài thơ rất dài nữa, anh loat về rồi lật mặt sau ảnh lên, đọc bài thơ em viết ở phía sau nhé! Xin gửi anh lời chào trân trọng!

Cầu thang em vẽ nên thơ / Đôi tay vịn biết bao giờ ...gặp nhau ??? (ý nói hai tay vịn song song không bao giờ gặp nhau... trừ vẽ không chính xác. )

Tay vịn cầu thang của anh vẽ thô sơ như tay cầm xe cái tiến, em đã vẽ thêm 2 cặp sừng trâu rừng nữa vào cho nó khỏe mạnh và nồng nàn hương đồng ...cỏ nội...

Anh cứ yên tâm buộc trâu bò vào tay vịn, 4 cái mũi nhọn của sừng trâu, có thêm cả chức năng chống sét nữa, anh ạ! :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bác. Search gg thấy chủ đề này có nhiều cao thủ nên cho em hỏi ké. Em muốn vẽ một đường cong thuộc mặt cong trong cad 3d. Cụ thể nối điểm A và C trong mặt cong, hay kéo điểm B của đường X lên điểm C, điểm A giữ nguyên thì vẽ như thế nào ạ. Mong mọi người giúp ạ. Em có file ảnh kèm theo đấy ạ.152615_ram.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay