Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
lamhung2011

[Xin tài liệu hướng dẫn DACNCTM2- Bánh Vít.]

Các bài được khuyến nghị

Vâng ạ. Em đã ngộ ra khá nhiều điều . cảm ơn bác nhiều lắm!

Để em vẽ lại từ đầu rồi trình bác sau.

Cái cơ cấu bác gửi là 4 vít với 2 then tròn phải không bác?

Để em thử xem rồi cũng sẽ gửi bác sau nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Để nó làm việc được, bắt buộc phải có then tròn, vì lắp ghép kiểu vít cấy như thế không đảm bảo an toàn trong quá trình làm việc. Bác em xem sản phẩm em pót lên ở góc phần tư thứ 2 phía trên sẽ thấy là họ chơi 8 con lỗ bắt bu lông + 2 con lỗ nhỏ hơn để lắp 2 con chốt >>> nhằm mục đích định vị và chống xoay cho vành và moay ơ. 2 lỗ lắp chốt định vị gia công sau khi đã siết chặt 8 con ốc... biêu vàng!

Khi thiết kế lỗ chốt định vị, cũng phải chừa lại phần mũi dao doa không thể tiến vào kịch đường tầu bay được vì đây là lỗ điếc, tức là lỗ không thủng. Phải mở sổ tay CNCTM ra xem lại kết cấu của mũi doa định dùng, cấu tạo của mũi doa có hai phần: phần dẫn hướng và phần cắt gọt. (Lỗ ren có thể ta rô kịch đường tàu bay được bằng cách mài bớt phần dẫn hướng, nhưng với lỗ doa là khó, đòi hỏi thợ phải có tay nghề cao, vì thế nên để phần "thoát dao" cho mũi doa cho nó lành, bác em ạ!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho em hỏi tý là trong bản vẽ của bạn ấy có ghi ký hiệu là chữ V rồi có 1 chữ o ở chính giữa là kí hiệu cái gì vậy nhỉ?

Ở hình chiếu cạnh ý?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đoán là bác í ghi ký hiệu bề mặt không gia công cơ khí,để thô bác em ạ! Thường là người ta ghi ký hiệu ~ nhìn trực quan hơn, có thể đó là ký hiệu theo tiêu chuẩn Tây./

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho em hỏi tý là trong bản vẽ của bạn ấy có ghi ký hiệu là chữ V rồi có 1 chữ o ở chính giữa là kí hiệu cái gì vậy nhỉ?

Ở hình chiếu cạnh ý?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gửi bác Hoan2182:

Em đã vẽ lại theo tỷ lệ 1:2 rồi đây ạ!

http://www.mediafire...s1mg8p4iq2ezo7j

Các anh xem hộ em nó đã ổn chưa với ạ?

Em sử dụng 4 con vít M10*18, 2 con chốt định vị hình trụ có d = 8,

chiều dài l = 50 – có nghĩa là thâu xuyên qua cái bánh vít luôn .

như thế đã ổn chưa hay là cần điều chỉnh ngắn hơn ạ?

Có gì sai sót mong các anh chỉ luôn trên bản vẽ cho em luôn với ạ?

Em vẽ cái răng bánh vít thế đã ổn chưa hay là nên xoá đi ạ?

Gửi bác Anhvanyeuem: Em cũng nhìn theo sách hướng dẫn trong cái quyển TKHDDCK tập2

Thôi ạ, thấy họ bảo thế em cũng viết vào thế chứ cũng chưa rõ cái này lắm ạ!

Em cảm ơn các Anh và mọi người nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-K thước Ø204 H7/p6 ghi vào đúng vị trí của nó. Chỗ có khe hở giữa vành và may ơ có thể ghi Ø212 cho vành và Ø211,5 cho may ơ.

- Xóa bỏ R18 ở hình cạnh

- K thước lỗ then ghi 42+0.2^ chưa đúng, tra lại sổ tay sẽ thấy kích thước danh nghĩa của nó là 39,6 có thể chỉ cần ghi kích thước danh nghĩa cũng được, nếu thích thì ghi dung sai 0.1

- Xem lại tra lại dung sai của rãnh then ?

- Không cần phải kèm theo chữ vát hai bên…

- Kiểm tra lại các kt còn thiếu , độ nhẵn bề mặt gia công

- Chốt định vị chỉ cần dài bằng vít

- Vẽ luôn chốt định vị trên hình cắt đứng, bớt phần ren ở trên hoặc dưới, tùy

- Tham khảo về các thông số dưới đây.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo em nói đến gia công không phoi là đúc , dập thể tích, cán ép,vv... là chưa tiêu biểu và thiếu chặt chẽ. Và cũng không đúng theo tinh thần của TCVN5707-1993

Ký hiệu Untitled111111111.jpgtheo tiêu chuẩn Việt Nam TCVN5707-1993 là "dùng cho bề mặt sản phẩm được gia công bằng phươn pháp không tách bỏ một lớp vật liệu ví dụ rèn, dập, đúc, cán…." (Câu in đậm đọc lên cứ thấy ngang phè phè , đúc là kim loại lỏng làm đổ vào khuôn làm gì có gì mà tách, sao người ta không nói luôn là bề mặt để thô không gia công?)

TCVN5707- 1993 ở bài viết trên nó dài dòng văn tự như trên. Nhưng trong thực tế sản xuất hiện nay, người ta chỉ sử dụng vẻn vẹn 3 cái em khoanh mầu xanh.

Bề mặt không gia công cơ người ta thường ghi Còn lại ~ , ghi ở góc bản vẽ.

Nếu muốn ghi theo TCVN 5709-1993Untitled111111111.jpgthì cũng ghi ở góc bản vẽ, chứ không ghi vào hình vẽ.

Nói đến gia công không phoi là phải nó đến gia công kim loại bằng biết dạng dẻo bằng con lăn, bằng bi , bằng lăn ép giữa các con lăn, nong lỗ bằng bi, chà sát bằng mũi kim cương hoặc hợp kim cứng....

@lamhung2011: bài viết của bác, em đã trả lời ở trên

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1. K thước Ø204 H7/p6 ghi vào đúng vị trí của nó. Chỗ có khe hở giữa vành và may ơ có thể ghi Ø212 cho vành và Ø211,5 cho may ơ.

Cái kích thước Ø204 H7/p6 em ghi nhầm ,hi.

è Đã sữa ,ok!

2. - Xóa bỏ R18 ở hình cạnh

è Đã sữa,ok!

3. K thước lỗ then ghi 42+0.2^ chưa đúng, tra lại sổ tay sẽ thấy kích thước danh nghĩa của nó là 39,6 có thể chỉ cần ghi kích thước danh nghĩa cũng được, nếu thích thì ghi dung sai 0.1

4. Xem lại tra lại dung sai của rãnh then ?

è Em đã sữa lại và sẽ xem lại cách tra dung sai.

Không biết bộ sổ tay cơ khí 3 tập của –Hà Văn Vui phải không ạ?

Em chỉ có 3 quyển ấy thôi.

5. Không cần phải kèm theo chữ vát hai bên…

è Hi, cái đấy để vậy đi anh ạ, không lại mấy Thầy lại văn vẻ lại phải thêm.

6. Kiểm tra lại các kt còn thiếu , độ nhẵn bề mặt gia công

è Đã bổ sung.

7. Chốt định vị chỉ cần dài bằng vít

Đã vẽ và chỉnh kích thước rồi ạ.

8.Vẽ luôn chốt định vị trên hình cắt đứng, bớt phần ren ở trên hoặc dưới, tùy.

Em vẽ cái chốt côn M5. Anh xem có cần sữa gì không xem cho em với.

http://www.mediafire.com/?t4875nb6811qdbn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-Theo tiêu chuẩn các kt đối xứng chỉ cần ghi 1 phía nên ko cần phải ghi kèm theo 2 chữ hai bên.

-Bỏ kt 20-0.05^. - Bỏ kt 15 chỉ giữ lại kt 20 . -Rz40 ở góc trên phải ghi vào hình vẽ chuyển vào bề mặt chi tiết - Kt Ø36+0.025^ ghi ở hình cắt đứng là ko đúng vì nó vướng rãnh then, phải ghi sang hình cạnh

Ký hiêu:Untitled111111111.jpg không ghi ở hình vẽ mà chuyển nó lên góc trên ghi: Còn lại: Untitled111111111.jpg.

Trong thực tế sản xuất, người ta vẫn dùng ký hiệu dấu ~ để chỉ bề mặt thô không gia công ( Còn lại ~ . )

-Nên thay 4 lỗ Ø30 bằng 6 lỗ Ø25. - Bổ xung hình cắt trích của của rãnh thoát dao.

-Hình vẽ chốt côn vẽ sai rồi, nó phải có phần rỗng phía dưới gần giống như lỗ ren.

Chốt định vị côn thường dùng khi cần phải sữa chữa tháo lắp luôn. Ở đây là ghép cố định, nó có tác dụng truyền lực nên có thể gọi là then tròn cũng được >>chỉ cần dùng chốt trụ, vẽ ngay vào hình cắt đứng, không cần phải cắt trích, chiều dài của chốt = vít.

>>> Anh phải kiểm tra lại kỹ bản vẽ, trai lại dung sai.....

Em vẫn thích kết cấu của mấy sản phẩm mà em đã gửi anh lên

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình vẫn thấy có 2 then ở bản vẽ của bạn!

Bạn phải xoá cái đường nằm ngang phía dưới chỗ nối vát ý!phía dưới đi chứ!để như thế người ta sẽ hiểu là 2 then:

1 then nhỏ và 1 then to đó ( mặc dù ở hình chiếu bên phải thể hiện 1 then).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là bản vẽ có thừa một nét ở lỗ Ø36 trên hình cắt đứng.

Ở bài viết thứ 2 trang 1 bác em Lamhung2011 vẽ đang đúng

Sang đến bài thứ 17 trang 1 lại vẽ sai!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ở chỗ Ø36 em cho 1 mũi tên kéo em ghi như thế này được ko ạ:

Ở góc trên bên phải em ghi là: Còn lại : Rz40, file:///C:/Users/Tr/AppData/Local/Temp/msohtmlclip1/01/clip_image001.jpg.V o (Chữ V có dấu o trên đầu ý.)

Có được ko ạ?

Cái chốt hình trụ đó , em tham khảo quyển TKHDDCK tập 2 trang 90,

Họ vẽ không có ren, giờ em vẽ bình thường như thế này có được không ạ?

Em nên vẽ cái vị trí vát lên chỗ mũi tên hay là để chìm như hình vẽ đây ạ?

Không thì Anh cho em cái mẫu em xem là nhanh nhất ạ.

Phần trích rãnh thoát dao đã ổn chưa ạ:

Em cảm ơn anh nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Vị trí chốt định vị vẽ luôn trên hình cắt đứng.

Trên thị trường có bán các loại chốt định vị có lỗ ren dùng cho dạng lỗ không thủng, tiện lợi khi cần tháo chốt . Trường hợp này không cần dùng chốt có lỗ ren vì là mối ghép cố định.

_ Bỏ nét đường tâm thẳng đứng trên hình cắt đứng đi _ rãnh thoát dao xem ảnh_Hình bác em đã vẽ không đúng quy ước._ Đường gióng kt phải thò ra từ 1.5 -2, chữ số cách đường kt 1.

-Ø36H7 ghi như thế tạm được, nên ghi luôn trên hình cạnh

P/S: Bác em không xem thông tin thành viên sao???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tl: Em có xem nhưng em không dám gọi, lỡ may không phải thì chết,hihi.

Thế member Hoan2182 lâu nay em gọi bằng anh là Nữ hả? Thế thì Em phải sữa rồi, Em xl chị,hihi.

Chị thật ….đó.

_ Bỏ nét đường tâm thẳng đứng trên hình cắt đứng đi _ rãnh thoát dao xem ảnh_Hình bác em đã vẽ không đúng quy ước._ Đường gióng kt phải thò ra từ 1.5 -2, chữ số cách đường kt 1.

TL: vâng ạ!

Vị trí chốt định vị vẽ luôn trên hình cắt đứng.

TL: trên hình cắt đứng của em nó không còn vị trí nào để thể hiện cái chốt đấy cả chị Hoan ạ!

Hay là xoá cái Vít ở dưới rồi vẽ nó trên đó luôn ạ! Như thế lại phải bố trí vị trí lại cho 4 cái vít kia ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-Lỗ định vị vẽ luôn trên hình cắt đứng, xóa bớt lỗ ren đi. Vị trí trên hình cạnh phải giữ nguyên và không cần phải ghi chú gì, tổng thống Mỹ Obama một nét vẽ bẻ đôi không biết cũng hiểu được.

Quy ước vẽ kỹ thuật cho phép vẽ như thế. Nếu hình vẽ phức tạp phải cắt qua nhiều vị trí và có nhiều mặt cắt, người ta phải vẽ ký hiệu vết của mặt cắt đi qua trên hình vẽ và trên hình cắt vẽ ký hiệu A-A . Nếu có nhu cầu phóng to thì ghi A-A (tỷ lệ 2:1)

Trường hợp này hình vẽ đơn giản, không cần phải ghi vết cắt. Bản vẽ càng đơn giản bao nhiêu càng tốt. Bác em đừng sợ là người đọc không hiểu và thầy giáo bắt bẻ, bởi vì bản vẽ vẽ cho người thợ đọc, mà thợ thì họ đọc bản vẽ siêu hơn cả thầy giáo là cái chắc, nhất là thợ mộc mẫu làm khuôn đúc thì thôi rồi, có những bản vẽ thể hiện những chi tiết đúc nét dầy đặc rất khủng bố họ cũng phát hiện ra lỗi sai rất nhỏ của người vẽ.

Bác em tham khảo thêm về cách trình bầy bản vẽ:

P/S: Việc bác em quản lý bản vẽ chưa ổn > Khi cần in bản vẽ theo tỷ lệ nào cũng phải vẽ đúng kích thước thực của chi tiết, thí dụ vẽ bản vẽ tỷ lệ 1: 2 cần vẽ cung tròn R10 thì phải nhập 10 không thể nhập 5, đây là điều cấm kỵ!

Bác em hãy khẩn trương Scale khung bản khung bản vẽ lên tỉ lê: 420/297 và Hình vẽ lên 2 lần

Sau khi Scale lên 2 lần phải đặt lại tỷ lệ trong Dim : …Modify > Fit > Use overall to layout > thay giá trị 1.000 = 2 >OK

Em vẫn muốn bác em thay đổi phương án thiết kế theo mẫu của sản phẩm mới, trong thời buổi khoa học kỹ phát triển nhanh như ...lũ lụt mà vẫn theo đuổi đề tài cũ rinh rích từ đời nảo đời nào rồi, thì buồn cười lắm í!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chị Hoan ơi nếu em Scale bản vẽ lại bình thường thì khi em vẽ khung vẽ A3 để bao chi tiết nó nằm gọn trong khổ giấy A3 thì không được. Kích thước chi tiết to quá, thế nên em mới sacle lại để nó nằm gọn trong khổ giấy của em, giờ scale lại 1:1 thì nó không nằm trong khổ A3 nữa chị à!

Nếu sacle toàn bộ cả khung và chi tiết thì chi tiết đúng tỷ lệ còn khung nó nhảy lên : 840 * 594 chứ không phải là 420* 297 nữa chị à?

Có cách khác không chị?

Về vị trí con chốt, em vẫn chưa hiểu ý chị lắm.có nghĩa là xoá cái ren của cái vít đấy hả chị ?

Em làm như thế này chị xem có đúng ko? Mà hình chiếu nếu như đặt chốt ở vị trí đó thì hình chiếu bên này bị lệch hả chị ?

Chị phác thảo ngay trên bản vẽ của em cho em xem với! ko là bao nhiêu công sức của chị giúp em lại đi tong , mai t6 em nộp bản vẽ rồi.

Còn cơ cấu thôi thì em đành chịu vậy, em nhận được nó coi như là cái để học việc, qua đó em rút ra vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em quên không ghi kích thước góc 45º là tọa độ của 2xØ10H7^s6 bác em nhớ bổ xung vào. (Chú ý tài liệu bác em tham khảo lắp chốt định vị là H7^k6 không đúng đâu nhé, bác em phải ghi H7^s6 mới gọi là chuẩn không cần chỉnh)

Vậy là bác em vẫn chưa sửa được nhiều bản vẽ ^_^ -_- . Có thắc mắc gì thêm bác em chịu khó đọc lại tất cả những bài viết của em sẽ hiệu, em đã trình bầy tương đối đủ, chỗ nào chưa hiểu hãy hỏi tiếp!

Để chỉnh sửa bổ sung hình của bác em, em có thể khua khoắng như làm bài kiểm tra viết 15 phút là đủ, và xong từ lâu lắm rồi.

Nguyên tắc của diễn đàn là chỉ gợi ý, không làm bài tập hộ sinh viên. Hơn nữa em muốn bác em phải tự thân vận động, làm quen và luôn chủ động trong công việc...

Bác em có thể copy hình vẽ của em sang file bản vẽ của mình rồi bổ xung thêm, nếu sợ thì cứ giữ nguyên bản vẽ của bác em cũng chẳng sao cả.

File bản vẽ hình ảnh trên: http://www.cadviet.c...hoan1392012.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vâng ạ, em cũng biết là không nên nhờ người khác vẽ hộ , nhưng mà do còn nhiều thiếu sót

nên cũng mong anh chị trên diễn đàn giúp đỡ thêm, để em tiến bộ.Trên tất cả em rất cảm ơn mọi người về điều đó ạ!

Sau khi xem bản vẽ của chị em có thắc mắc nhỏ như sau:

1.Cái Vít hãm M10 x 1, số 1 đây là biểu thị của ?

2. Gióng hình chiếu cạnh sang hình chiếu đứng bên tay pahỉ nó bị lệch như thế có sao ko ạ?

Vd: Cái hình vẽ chốt định vị ấy, bên hình chiếu cạnh mình vẽ trên đường tâm, còn hình chiếu đứng mình vẽ ở 45 độ?

3. Hình như của chị có 6 cái lỗ phi 30 phải không ạ? Làn trước em dùng phi 30, chị bảo là chỉ cần phi 25 thôi, vậy nên chọn phi 25 hay 30 ạ? ( e dùng 4 lỗ thôi ạ).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ghi 2x45ºx Ø10 H7^s6 như bác em là hiểu sai ý của em rồi! Ý của em là dùng lệnh dimangular ghi góc nghiêng của đường tâm chéo Ø10 với đường tâm nằm ngang của Ø250

1-Vít hãm M10x1 là khí hiệu của ren hệ mét bước nhỏ, đường kính đỉnh ren Ø10, bước ren S=1mm.

Nếu người ta chỉ ghi M10 thì phải hiểu là: khí hiệu của ren hệ mét bước lớn, đường kính đỉnh Ø10, bước ren S=1,5 mm

Ren bước nhỏ chịu lực yếu hơn ren bước lớn nhưng có ưu điểm là có tính tự hãm khỏe hơn răng bước lớn. Theo quy ước vẽ kỹ thuật, chỉ có ren bước nhỏ mới phải ghi bước ren : M10x1 còn ren hệ mét bước lớn M10 mặc dù có bước S=1, 5 nhưng không cần phải ghi, bác em hiểu chửa?

3-

- Bản vẽ ghi 4 lỗ Ø30, đo thực tế chỉ có Ø22 > Nên tăng lên 6 lỗ Ø25

Bữa trước do bác em vẽ tỉ lệ không chuẩn nên em góp ý như trên> Hôm nay xem thực tế đúng tỷ lệ , em khuyên bác em là làm 6 lỗ Ø30.

Em va chạm với việc này hơi bị nhiều rồi nên nếu thiết kế cho sản xuất, em sẽ chơi 6 lỗ Ø35.

Với dạng lỗ tròn này bác em có thể chọn 3, 4, 5, 6, 7... lỗ đều được với điều kiện khoảng cách 2 mép lỗ không nhỏ hơn đường kính. Nếu sau này gặp trường hợp dạng nan như nan hoa xe máy thì bác nhớ là tuyệt đối không được dùng nan chẵn chỉ dùng số nan là lẻ thí dụ 3, 5, 7...

2-

-Lỗ định vị vẽ luôn trên hình cắt đứng, xóa bớt lỗ ren đi. Vị trí trên hình cạnh phải giữ nguyên và không cần phải ghi chú gì, tổng thống Mỹ Obama một nét vẽ bẻ đôi không biết cũng hiểu được.

Quy ước vẽ kỹ thuật cho phép vẽ như thế. Nếu hình vẽ phức tạp phải cắt qua nhiều vị trí và có nhiều mặt cắt, người ta phải vẽ ký hiệu vết của mặt cắt đi qua trên hình vẽ và trên hình cắt vẽ ký hiệu A-A . Nếu có nhu cầu phóng to thì ghi A-A (tỷ lệ 2:1)

Trường hợp này hình vẽ đơn giản, không cần phải ghi vết cắt. Bản vẽ càng đơn giản bao nhiêu càng tốt. Bác em đừng sợ là người đọc không hiểu và thầy giáo bắt bẻ, bởi vì bản vẽ vẽ cho người thợ đọc, mà thợ thì họ đọc bản vẽ siêu hơn cả thầy giáo là cái chắc, nhất là thợ mộc mẫu làm khuôn đúc thì thôi rồi, có những bản vẽ thể hiện những chi tiết đúc nét dầy đặc rất khủng bố họ cũng phát hiện ra lỗi sai rất nhỏ của người vẽ.

P/S: Em quên, còn thiếu kiểu lắp giữa vành răng và moay ơ, bác em bổ xung thêm Ø204 H7^n6

Chúc bác em gặp vạn sự tốt lành trong cuộc sống!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tl: Em có xem nhưng em không dám gọi, lỡ may không phải thì chết,hihi.

Thế member Hoan2182 lâu nay em gọi bằng anh là Nữ hả? Thế thì Em phải sữa rồi, Em xl chị,hihi.

Chị thật ….đó.

TL: vâng ạ!

Vị trí chốt định vị vẽ luôn trên hình cắt đứng.

TL: trên hình cắt đứng của em nó không còn vị trí nào để thể hiện cái chốt đấy cả chị Hoan ạ!

Hay là xoá cái Vít ở dưới rồi vẽ nó trên đó luôn ạ! Như thế lại phải bố trí vị trí lại cho 4 cái vít kia ạ?

Hề hề hề,

Cu cậu này hỏng rồi.

Bác Hoan2182 tận tình chỉ bảo như vầy mà vẫn không muốn tự suy nghĩ để làm thì gay.

Đã vậy lại còn lười nữa . Xin lỗi người ta mà còn không chịu viết cho nghiêm túc mà lại viết tắt thế này : Em xl chị,hihi.

Hỏng, hỏng hẳn rồi.......

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin lỗi người ta mà còn không chịu viết cho nghiêm túc mà lại viết tắt thế này : Em xl chị,hihi.

Hì hì hì...

bác Bình tẩm ngẩm tầm ...ngầm thật đấy, không gay đâu bác ơi, chỉ gày ...còm thôi bác ạ!

Trao đổi giao lưu với Lamhung2011, em cũng thấy ngày càng có phần thêm gần gũi thân quen và em cũng có cảm tình với bạn ấy.

Cho dù Lamhung2011 có viết tắt sai lỗi chính tả: Em xl chị thành Em sl chị , em vẫn hiểu là Em xin lỗi chị, bác ạ! :D :D :D

Hì hì hì...Thực ra thì em không trách bác em Lamhung2011 mà thấy có cảm tình hơn và thích bác ấy hơn!

Thú thự với bác Bình là em vẫn muốn Lamhung2011 thay đổi kết cấu theo hình ảnh sản phẩm mẫu mà em đã gửi lên . Bác là dân cơ khí, bác góp ý cho em, việc đề xuất của em có hợp lý không nhé? Em mong nhận được trao đổi với bác về vấn đề này!

Đây là phương án em đề xuất về thay đổi kết cấu kiểu gần giống chi tiết này:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bác Phamthanhbinh!

Bác Phamthanhbinh kỹ tính quá hi... Vâng ạ em xin lỗi về sự thiếu sót này!

Nhưng em xin bày tỏ cái lòng của mình thế này.

Không phải em lười đâu bác, mà em thẳng thắn nói với bác và chị Hoan

đó là sự thiếu hụt kiến thức đó bác ạ, em cũng biết điều đó xuất phát và

cũng chính em nhận lấy cái kết quả này.Lực học của em chắc nói như thế bác và chị và mọi người

cũng đã nắm được qua mấy lần trả lời bài viết và ngay chính trên bản vẽ của em!

Em đang học trong 1 môi trường gọi là :’’ học thì ít mà chơi thì nhiều ‘’,

em luôn cố gắng rất nhiều để bổ sung kiến thức chuyên ngành cho bản thân.

Việc tra các tiêu chuẩn về chi tiết, dung sai lắp ghép, độ nhám với em còn rất mơ hồ,

vì cũng chả có ai chỉ và giúp cách tra bảng dù chỉ 1 lần để hiểu và làm việc.

Việc tự tìm hiểu là 1 chuyện, nhưng có 1 phương pháp làm việc tốt sẽ đưa lại hiệu quả hơn.

Đó cũng là lý do mà em luôn luôn hỏi chị Hoan con vít nó vẽ như thế nào,chốt định vị vẽ như thế nào,

vì chính bản thân em cầm 3 quyển sổ tay rồi tra tra cũng chẳng biết rõ như mọi người.

Đây chỉ là bản vẽ chi tiết thôi mà có bao nhiêu vấn đề phải nghĩ tới như cách thể hiện bản vẽ hợp lý, tra sổ tay…

Rồi đến bản vẽ lồng phôi, bản vẽ đúc, nguyên công…. Bao nhiêu là thứ để em rèn luyện…

Nói thật với bác và chị Hoan chứ em luôn cố gắng học hỏi tất cả mọi người ,

về kiên thức thực hành ở trường còn ít mà có hỏi sâu cũng chỉ ở dừng ở mức độ là tham khảo cho biết.

Để nghiên cứu sâu thì cũng đọc nhưng thực hành trong tầm tư tưởng mà thôi ạ!

Nói đến đây chắc bác và chị Hoan, và mọi người sẽ hiểu điều mà em muốn nói.

Em rất biết ơn sự tận tình chỉ bảo của chị Hoan, của mọi người dành cho em,

điều đó em biết trong từng câu chữ của chị ấy và mọi người, có lúc chị còn sữa đi sữa lại bài viết

để cho em hiểu cách diễn đạt của chị ấy…? đúng không chị Hoan!

Và em rất muốn học hỏi cách làm việc linh động của chị ấy, và nhân tiện đây em mong bác,

chị Hoan mọi người chỉ cho em phương pháp học và làm việc chuyên ngành hiệu quả ạ.

Về cái đề tài này thì em cũng đã nói với chị Hoan là em nhận được nó âu cũng là cái duyên

để em tự hoàn thiện kiến thức của mình và kiến thức mở rộng cả mọi người chia sẽ.

Đó là phát hiện chỗ sai, chỗ còn thiếu, chỗ chưa hợp lý trong phương án công nghệ mà bản vẽ

đưa ra.Tạo cho em cách suy nghĩ thoáng trong phương án xử lý kết cấu cho chi tiết….

Em nói nhiều quá rồi phải không bác,nhưng mong bác và mọi người hiểu cái lòng của em.

(Và nếu có sai lỗi chính tả thì mong bác bỏ qua cho em nhé)!

‘’ Thực ra thì em không trách bác Lamhung2011 mà thấy có cảm tình hơn và thích bác ấy hơn, bác Bình ạ!’’- Cảm ơn chị nhiều!

Em sẽ cố gắng hoàn thiện hơn , mong bác và chị và mọi người giúp đỡ nhiều.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lamhung2011 không phải lăn tăn gì nhé! Bạn mới vào diễn đàn chưa hiểu đấy thôi, bác Bình là người nhiệt tình, thẳng thắn, nghiêm túc trong công việc, phong cách viết bài của bác Bình là gợi ý, hướng dẫn người hỏi tự suy nghĩ đưa ra cách làm của mình trước, sau đó bác ấy mới đưa ra hướng giải quyết và giải đáp thắc mắc

Song bác ấy cũng là người vui tính và rất thích đùa, bác ấy còn viết cả thơ nữa cơ. Việc bác ấy trách yêu bạn là "Hỏng, hỏng hẳn rồi....... " phải hiểu là bác ấy đùa vui khi bác ấy chợt phát hiện yếu tố gây cười là chữ viết tắt Em xl chị. để mọi người cùng vui thư giãn thôi mà!

Tất cả những gì gọi là nhắn nhủ, gọi là ý nguyện của em là người đi trước, biết trước một chút kiến thức nho nhỏ (cũng là do học hỏi được) muốn chia sẻ với người mới bước vào nghề, ham học hỏi là Lamhung2011, em đã nói và đã tâm sự hết với Lamhung2011 trong các bài viết rồi.

Giờ em chỉ mong mỏi Lamhung2011, hãy cố gắng đọc nhiều tài liệu tham khảo, đọc càng nhiều càng ít, có thể mình không nhớ kỹ, không thuộc hết, nhưng khi cần đến biết nó ở tài liệu nào, để mở ra xem lại và áp dụng vào công việc được giao.

Cầu mong Lamhung2011 gặp vui nhiều , gặp thật nhiều may mắn và thành công thành đạt trong cuộc sống! Khi nào xây dựng gia đình đừng quên mời vợ chồng em Hoan2182 đến chia vui, Lamhung2011 nhé!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay