Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
xuanhaiprohp

đồ án công nghệ nhờ giúp đỡ

Các bài được khuyến nghị

Hề hề hề,

Dòm thử cái này coi có giống cái bạn cần không nhé:

Chỗ nào chưa giống thì hãy tự hoàn thiện nốt. Đây chỉ là phác thảo để bạn hình dung chi tiết thôi, chưa hoàn toàn đầy đủ như bản vẽ.

Bản vẽ của bạn gửi có một số chỗ cần hiệu chỉnh mới vẽ được. cách thể hiện của người Nhật hơi khác ta nên bạn cần hiểu rõ mới OK.

bác oi cho e xin file solid hình ở trên nhé,thanks bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Hề hề hề,

Bác Hai lúa còn cần thêm thông tin gì nữa nhỉ???

Về cớ bản cái mà bác hình dung không khác nhiều với cái mà tui nhìn được, Có một chút xíu nữa ở hai góc cao của hốc khoét trên thân phía bên phải theo hình chiếu chính (front) bác chỉnh sửa nữa thì sẽ phù hợp với hình chiếu bằng (top) hơn. Nhưng như vầy là ổn rồi vì theo tui nghĩ cái chỗ đó chả bớt được bao nhiêu vất liệu mà gây thêm khó khăn cho quá trình gia công.

Còn các lỗ khoét tạo rãnh, lỗ bu lông .... thì có nhẽ chả có chi phải bàn nhiều bác hè.....

bác có thể gửi cả bản vẽ CAD không để tui check lại.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/110802_3d3.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bác Hai lúa có nhẽ vội đi cày nên dựng 3D theo bản vẽ bác chuyển từ pdf qua CAD thì phải. Nếu bác soi lại với bản pdf thì có nhẽ sẽ phát hiện ra một số lỗi do bác đọc nhầm. Khi chuyển từ pdf sang CAD, có một số nét đường gióng trông cũng thành nét cấu tạo nên rất dễ nhầm bác ạ. Bác cứ soi lại thằng pdf sẽ thấy ngay ý mà.

Hề hề hề,

Bác lưu ý cái hình cắt D-D và hình chiếu bằng (top) để soi thì sẽ thấy được chỗ chưa chuẩn bác ạ.

Về cơ bản cái bác dựng là khá ngon và hoàn toàn có thể dùng được rồi. Tuy nhiên nếu soi kỹ một tí thì nó sẽ phù hợp với hình cung cấp của chủ thớt hơn.

@ Chủ thớt: Bản vẽ 3D của bác Hai lúa bạn đã có rồi. Vấn đề của bạn là phải tự tìm hiểu và nắm vững về chi tiết để dựng lại nó. Bạn cứ dựng, rồi post lên, sai sót đâu mọi người sẽ chỉ chứ còn bạn muốn mọi người làm giùm bạn thì không bao giờ có đâu. Vì lẽ đó mình sẽ không gửi bản vẽ trên SolidWorks cho bạn đâu. Đừng chờ đợi mất công. Nếu bạn đã dựng thì gửi lên mình sẽ chỉ ra sai sót nếu có. Còn bạn không làm thì mình chỉ góp ý đến đây thôi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hề hề hề, Bác Hai lúa có nhẽ vội đi cày nên dựng 3D theo bản vẽ bác chuyển từ pdf qua CAD thì phải. Nếu bác soi lại với bản pdf thì có nhẽ sẽ phát hiện ra một số lỗi do bác đọc nhầm. Khi chuyển từ pdf sang CAD, có một số nét đường gióng trông cũng thành nét cấu tạo nên rất dễ nhầm bác ạ. Bác cứ soi lại thằng pdf sẽ thấy ngay ý mà. Hề hề hề, Bác lưu ý cái hình cắt D-D và hình chiếu bằng (top) để soi thì sẽ thấy được chỗ chưa chuẩn bác ạ. Về cơ bản cái bác dựng là khá ngon và hoàn toàn có thể dùng được rồi. Tuy nhiên nếu soi kỹ một tí thì nó sẽ phù hợp với hình cung cấp của chủ thớt hơn. @ Chủ thớt: Bản vẽ 3D của bác Hai lúa bạn đã có rồi. Vấn đề của bạn là phải tự tìm hiểu và nắm vững về chi tiết để dựng lại nó. Bạn cứ dựng, rồi post lên, sai sót đâu mọi người sẽ chỉ chứ còn bạn muốn mọi người làm giùm bạn thì không bao giờ có đâu. Vì lẽ đó mình sẽ không gửi bản vẽ trên SolidWorks cho bạn đâu. Đừng chờ đợi mất công. Nếu bạn đã dựng thì gửi lên mình sẽ chỉ ra sai sót nếu có. Còn bạn không làm thì mình chỉ góp ý đến đây thôi.

Oh thanks cacs bac nhieu nhe.cac bac giup do e rat nhieu the nay rui,nho hinh ve cua cac bac ma e da hieu hon rat nhieu ve chi tiet cua e.e xin file cua cac bac de co the hieu hon nhieu hon ve hinh ve,chi tiet cua minh thui chu khong fai e lay hinh de lam vao bai cua minh ma len bac cu yen tam ve van de do di.e se co gang tu lam ma se khong y lai dau.e thay hinh ve cua 2 bac da kha day du so voi chi tiet nhung van con thieu 1 so cho nhu cac cung tron tren hinh chieu;right side view;.nhung e y'kien voi thay giao huong dan thi thay da cho phep luoc bo phan vat' cung tron do di rui.nhung e co 1 so van de mong cac bac gop y giup e voi.

Chi tiet cua e duoc san xuat voi san luong 16000san pham /nam.e tinh duoc theo sach thietke doan cnctm va xac dinh duoc dang san xuat hang khoi,e chon phuong phap tao phoi la phoi duc nhung e gap van de khi tao khuon va lam loi,vi chi tiet cua e co 2 lo o 2 dau va o trong long hop lai rong len e khong biet chon nhu the nao de co the rut loi duoc ca,cac bac cho e xin y kien voi nhe.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chi tiết này hình vẽ phức tạp nhưng phương án công nghệ gia công đơn giảm thôi mà, bác em hãy chịu khó đưa ra quy trình công nghệ xem sao???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chi tiết này hình vẽ phức tạp nhưng phương án công nghệ gia công đơn giảm thôi mà, bác em hãy chịu khó đưa ra quy trình công nghệ xem sao???

oh bác ơi,nếu gia công trên máy truyền thống thì cái lỗ có bậc rãnh ở trong,và cái đầu có vát hình vòng cung đó thì không gia công được bác àh,phải gia công trên máy cnc thui,kiểu này viết chương trình cnc cho chi tiết thì cũng nhiều vấn đề đây

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

oh bác ơi,nếu gia công trên máy truyền thống thì cái lỗ có bậc rãnh ở trong,và cái đầu có vát hình vòng cung đó thì không gia công được bác àh,phải gia công trên máy cnc thui,kiểu này viết chương trình cnc cho chi tiết thì cũng nhiều vấn đề đây

Gia công trên máy doa ngang- là máy gia công truyền thống được tốt! Tại sao lại không nhỉ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gia công trên máy doa ngang- là máy gia công truyền thống được tốt! Tại sao lại không nhỉ???

uhm,nhưng mà bác ơi,cai lỗ phi 68 và phi 91 đó thi gia công như thế nào hả bác.và cả cái bán kính vòng vòng ở đầu của hộp đó,chỉ có máy cnc mới gia công được thui

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các kt Ø62-68- 80-89-91 gia công được tuốt tuồn tuột, bác em xem mặt cắt D-D biết liền!

uhm nhưng kích thước 68 >62 va 91>89 thì phải dùng dao j hả bác,lam sao cho qua lỗ 62 và 89 được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

uhm nhưng kích thước 68 >62 va 91>89 thì phải dùng dao j hả bác,lam sao cho qua lỗ 62 và 89 được

Nó cũng giống như dao tiện và dao phay lắp lên trục dao ba. Ở đây là gá dao của máy doa có lỗ để xỏ dao vào rồi dùng vít kẹp.

chặt!

Trục gá dao gá trên đài dao quay quanh trục chính của máy, trục gá dao có thể di chuyển lệnh tâm và trùng tâm đài dao quay, tùy theo đường kính lỗ cần doa to hay bé ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nó cũng giống như dao tiện và dao phay lắp lên trục dao ba. Ở đây là trục chính của máy dao có lỗ để xỏ dao vào rồi dùng vít kẹp chặt!

trục gá dao chuyển động theo quỹ đạo tròn chứ không phải quay như máy phay

oh vậy hả bác cái này e không biết,e cứ tưởng máy doa trục chính nó cung đứng yên như máy phay thui cơ.thanks bác nha.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

oh vậy hả bác cái này e không biết,e cứ tưởng máy doa trục chính nó cung đứng yên như máy phay thui cơ.thanks bác nha.

Đó chính là lý do người ta gọi là máy doa, có hai loại máy doa ngang và đứng. Ngoài ra còn có cả máy doa ngang đạp chân như máy tuốt lúa ! Hình như là bác em còn lơ tơ mơ mận đào khi đọc bản vẽ????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bạn giúp mình với mình chưa biết làm cái j http://www.mediafire.com/view/?5fnh4qtygmt3x#

Hề hề hề,

Việc đầu tiên cần làm là bạn hãy tìm hiểu về công dụng của chi tiết, chức năng của từng phần cấu tạo của chi tiết rồi vẽ lại nó cho hoàn chỉnh theo ý bạn hiểu đã bạn ạ. Sau đó post bản vẽ ấy lên mọi người sẽ góp ý xem nó đúng sai chỗ nào và bạn mới có cơ sở để làm các bước tiếp theo bạn ạ.

Có hiểu nó mới nói đến việc các yêu cầu làm việc của chi tiết rồi từ đó đưa ra giải pháp công nghệ hợp lý được.

Theo mình hiểu sơ bộ thì nó là cái càng gạt dùng trong các cơ cấu cơ khi liên quan tới việc điều chỉnh tốc độ bạn ạ.

Bạn có thể tham khảo các chi tiết dạng này trong các hộp số xe ô tô hay xe gắn máy sẽ rõ hơn.

Chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bạn giúp mình với mình chưa biết làm cái j http://www.mediafire.com/view/?5fnh4qtygmt3x#

1-Bản vẽ vẫn  chưa ghi đủ kích thước

2- Hình chiếu hình cắt trích   ... thể hiện chưa rõ ràng, minh bạch>

Anh thử kẻ  đường gióng từ hình nọ sang hình kia sẽ thấy nó không khớp, vô lý ầm ầm (???) sai là cái chắc rồi! Anh thử vẽ mặt mà vết của nó trùng với đường gióng của kích thước  góc 20 độ xem sao  nó ra cái gì???

3- Có thể không cần thể hiện nét khuất cũng được ...nhưng đã vẽ nét khuất thì phải vẽ đầy đủ các nét không vẽ chỗ nọ bỏ chỗ kia .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chờ bác chủ top sửa sang cho đúng chút xíu rùi ta tiếp tục. File cad tham khảo đây bác.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/110802_112606_r6153624_3.dwg

Bác hai lúa có thể share mình cái máy gặt đập liên hợp  này không!

Nếu có thể vui lòng gửi đc mail: tuanthepvb@gmail.com 

Thanks bạn trước cái!!!!  :wub:  :wub:  :wub:  :wub:  :wub:  :wub:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo