Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
maisilam

Hỏi-Cách thiết kế tủ điện

Các bài được khuyến nghị

Em đang thiết kế một tủ điều khiển gồm 3 khởi động từ loại GMC-9 + 3 rờle nhiệt GTH-22. 2 CB tép BKN C6, 1 MCCB 2p 30A. kích thước tủ là 25 x 30 cm. Các bác cho em hỏi như vậy thì khi vận hành tủ có bị nóng không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình cần tìm phần mềm thiết kế điện (lựa chọn tiết diện dây dẫn điện) Có bạn nào có cho mình xin . Cảm ơn nhiều!

Bạn dùng phần mềm thiết kế cung cấp điện Ecodial ở trên mạng nhiều lắm (mình đang bận nên không chép link ra đây được , bạn vui lòng vào google tìm nha )

Phần mềm này chỉ tính toán các thông số trong trong mạng điện như tiết diện dây dẫn ,dòng ,áp ,công suất...

Còn thiết kế vỏ tủ và bố trí thiết bị thì phải theo các tiêu chuẩn mà công ty quy định

Còn việc lựa chọn cáp thì cũng có một list (bảng) tiết diện cáp ứng với dòng điện - cái này công ty cung cấp ,nên bạn không cần tính

Ai rãnh thì ghé thăm bài viết của tôi chơi nha: Thiết kế tủ phân phối điện hạ thế

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đúng là thiêt kế tủ điên không khó cung khong de chút nào . luv truoc minh cung tung làm tu điện mình tháy thiết kế tủ diên thi phải yeu thik nó và có chút hình dung 3d mot chút và tiếp theo lá thẩm my. con ve thiét bị thì nếu công ty của bạn đả làm thiết kế sản xuất tủ điện thì các thư viện về thiết bị thì có hết rồi .lúc truóc minh có đấy dủ thư viện cua các hảng LS-HAGE-ABB-... nhiều lắm nhung do bị dậo chích nó lấy mat luon cai LAp top nen minh mat sạch các thủ viên đó không giỏ có thể tang các bạn rùi

Vào trang chủ mà download về ,có cả đống bạn sài cả năm không hết :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đang thiết kế một tủ điều khiển gồm 3 khởi động từ loại GMC-9 + 3 rờle nhiệt GTH-22. 2 CB tép BKN C6, 1 MCCB 2p 30A. kích thước tủ là 25 x 30 cm. Các bác cho em hỏi như vậy thì khi vận hành tủ có bị nóng không?

Trời đất ! Sang diễn đàn điện mà hỏi bạn ạ -->> Thiết kế tủ phân phối điện hạ thế

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cũng mới đi làm, trước giờ chưa thiết kế tủ điện. Giờ vào công ty bắt thiết kế, bác nào có bản vẽ tủ thì cho mình xin với. Em ở Q9, bác nào ở gần thì anh em alo cafe cùng chia sẻ kinh nghiệm. Mong được các bậc tiền bối giúp đỡ, em xin cảm ơn

Mình có http://webdien.com/d/showthread.php?t=17947

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình may mắn khi mới tốt nghiệp làm cho một công ty chuyên chế tạo tủ điện LG-VINA Industrial System, Mình thấy các tủ điện bố trí đảm bảovề kích thứủc cơ khí bố trí các thiết bị trong tủ. Ngoài ra còn phải đảm bảo khoảng cách an toàn giữa các thanh cái. Bạn nên lấy thông số kích thưc của các thiết bị cần bố trí trong tủ cộng lại, cộng với khoảng cách giữa các thiết bị nữa đảm bảo tháo lắp, luồn cáp 1 cách dễ dàng. Và đặc biệt chú ý đến khoảng cách để bẻ cong cáp đấu vào từng thiết bị (cáp càng to bán kính uốn càng lớn). Mình nghĩ để thiết kế cơ khí tủ điện không khó, chỉ cần tỉ mỉ một chút là okie

chúc bạn vui vẻ và may mắn

bac ơi, em mới ra trường, được giao thiết kế tủ MDB,phần chọn thiết bị và dây dẫn thì okie rùi, còn phần khoảng cách giữa busbar và tính toán thông gió giải nhiệt tủ thì em mít đặc, bác có thể chỉ em tài liệu em đọc dc ko/,nếu bác có thì share cho em dc ko, em cám ơn bác rất nhìu.thanks bac trước

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin chào quý vị

Tôi dân cơ khí mới chuyển qua công ty điện không hiểu trong một tủ cần có nhưng thiết bị gì, cái gì là chính và cái gì là phụ

xin các pro chỉ dẫn giúp cho tôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin chào quý vị

Tôi dân cơ khí mới chuyển qua công ty điện không hiểu trong một tủ cần có nhưng thiết bị gì, cái gì là chính và cái gì là phụ

xin các pro chỉ dẫn giúp cho tôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e cũng bên thiết kế tủ điện , nhug ko ve bang autocad . ve chuong trinh ecad/dio ( cung tuong tu the ), có ít hình ảnh mấy sản phẩm cty làm ra . cần tham khảo thì pm mình gởi qua mail cho nhé

cho mình hỏi bạn làm công ty nào mà dùng phần mền ecad vậy.không biết bên bạn có sử dụng luôn phần mền wirecam không. mình đang sử dụng phần mền đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
THIẾT KẾ CUNG CẤP, TỦ BẢNG ĐIỆN, M&E
Bạn tham khảo nhé. mo lop lien tuc,hoc 1 tuan 1-2 buoi tuy bạn chọn.

1.    Thiết kế mạch điện động lực, điều khiển, bù hệ  thống trên Autocad, tính toán chọn thiết bị…
2.       Bóc tách khối lượng, lập dự toán báo giá công trình.

3.       thiết kế tủ điện và các tiêu chuẩn tủ điện.IEC, JIS

Đặc biệt các bạn tham gia khoá học được cung cấp các Block ACB, MCCB, MCB, Relay… của các hảng SIEMENS, ABB, Schneider, LS…, Các loại mạch điện điều khiển, động lực.

-        Với nhiều năm kinh nghiệm thiết kế M&E, Tủ điện và được đào tạo tại Nhật Bản.

-        Hộ chợ rất tốt cho các bạn sinh viên đang học năm cuối và sinh viên mới ra trường và các bạn muốn nâng cấp kiến thức về cung cấp điện.

Học phí  600.000đ/khoá, khoá học 5 tuần. mở học hàng tuần vào các thứ 2-4-6/ 3-5-7 (buoi toi)

ĐC. 59 (o) Nguyễn Kiệm, Phường 3, Gò Vấp, TP.HCM

Chào các bác, em vừa ra trường và vào làm tại công ty chuyên về thiết kế tủ điện. Nhưng không biết bố trí thiết bị như thế nào( đèn báo, CB, Cover, khoảng cách Cover là bao nhiê? Có quy định theo tiêu chuẩn gì ko? Em vào làm toàn canh bằng mắt thôi, như vậy có chính xác ko?....
Xin các anh đi trước chỉ giáo thêm ạh!

ĐÀO TẠO THIẾT KẾ TỦ BẢNG ĐIỆN, THEO TIÊU CHUẨN IEC, JIS

1.    Thiết kế mạch điện động lực, điều khiển, bù hệ  thống trên Autocad, tính toán chọn thiết bị…

2.       Bóc tách khối lượng, lập dự toán báo giá công trình.

3.       thiết kế tủ điện và các tiêu chuẩn tủ điện.

Đặc biệt các bạn tham gia khoá học được cung cấp các Block ACB, MCCB, MCB, Relay… của các hảng SIEMENS, ABB, Schneider, LS…, Các loại mạch điện điều khiển, động lực.

-        Với nhiều năm kinh nghiệm thiết kế M&E, Tủ điện và được đào tạo tại Nhật Bản.

-        Hộ chợ rất tốt cho các bạn sinh viên đang học năm cuối và sinh viên mới ra trường và các bạn muốn nâng cấp kiến thức về cung cấp điện.

Học phí  600.000đ/khoá, khoá học 5 tuần. mở học hàng tuần vào các thứ 2-4-6/ 3-5-7 (buoi toi)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1.    Thiết kế mạch điện động lực, điều khiển, bù hệ  thống trên Autocad, tính toán chọn thiết bị…

2.       Bóc tách khối lượng, lập dự toán báo giá công trình.

3.       thiết kế tủ điện và các tiêu chuẩn tủ điện.

-        Với nhiều năm kinh nghiệm thiết kế M&E, Tủ điện và được đào tạo tại Nhật Bản.

-        Hộ chợ rất tốt cho các bạn sinh viên đang học năm cuối và sinh viên mới ra trường và các bạn muốn nâng cấp kiến thức về cung cấp điện.

Học phí  600.000đ/khoá, khoá học 5 tuần. mở học hàng tuần vào các thứ 2-4-6/ 3-5-7 (buoi toi)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e cũng bên thiết kế tủ điện , nhug ko ve bang autocad . ve chuong trinh ecad/dio ( cung tuong tu the ), có ít hình ảnh mấy sản phẩm cty làm ra . cần tham khảo thì pm mình gởi qua mail cho nhé

anh có tài liệu anh gửi cho em qua mail với được k ạ . . mail em là :  nguyendinhtan6868@gmail.com anh nhé 

em cảm ơn anh ạ 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin chào quý vị

ĐỢCxin các pro chỉ dẫn giúp cho ĐƠ

TỐT NHẤT BẠN NÊN CHUYỂN SANG LĨNH VỰC KHÁC HOẶC HỌC THÊM VỀ ĐIỆN ĐI CHỨ BẠN HỌC CƠ KHÍ MÀ THIẾT KẾ BÊN ĐIỆN THÌ CHỈ CHUẨN ĐƯỢC PHẦN CƠ KHÍ THÔI. CÒN VIỆC BỐ TRỊ THIẾT BỊ TỦ ĐIỆN CẦN HIỂU NGUYÊN LÝ HOẠT ĐỘNG , THIẾT BỊ CẦN NHỮNG GÌ KO LÀ BÁC MỆT VỚI MẤY ÔNG RÁP TỦ. 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay