Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hoan2182

Nghề cơ khí ĐỐ VUI

Các bài được khuyến nghị

@anh Oải Hương: Dòm kích thước khai triển của anh, thấy đường kính phôi theo khai triển trên plate'n sheet  bằng Ø486,89 nếu so với cách khai triển trên Solid Shape của chị Hà em ra bán kính phôi là R= 243,6605 (Xem bài viết số #93 ở trên) không có sự cách biệt nhiều về kích thước.

@bác Phamthanhbinh: Em không nói là Plate'n Pheet sai cơ bản, đó là sự thật!

Việc bác không xem lại là quyền của bác, bác đã chia sẻ thông tin lên mạng xã hội thì mọi người đều có quyền bình luận, em góp "cổ phần" bằng thiện ý nói với mọi người rằng : Hãy đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng!

Giờ bác thử khai triển với tôn 1mm và tôn 12mm sẽ biết liền.... :) :) :)

Và thử khai triển vật liệu nhôm 1mm và nhôm 12 xem sao nhé!

Bác đã phán một câu xanh rờn: "Khi sử dụng phần mềm plate'n sheet này thì các hệ số biến dạng đã được phần mềm xác định tùy theo chiều dày của vật liệu với vật liệu là thép carbon thường",  thì đúng là đúng  là siêu phẩm " hãy đợi đấy.. " "trong mơ""đinh đóng cọc mục" rồi!

hề hề hề,

Đúng là đinh đóng cọc mục thật.

Mình đã hiểu không đúng khi đọc Help của phần mềm này.

• Vote tăng 2
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

tán e Hoằn có mà đến tết.|

hơhow

Bác Phamthanhbinh không biết tán đâu, bác ấy chỉ biết phán thôi:

Hề hề hề,

.....2/- Tuy nhiên ở dây chưa hề quan tâm tới hệ số biến dạng của miếng tôn khi bị biến dạng từ tấm phẳng thành dạng cánh xoắn. Vì vậy chắc chắn khi gia công xong sẽ có sai số so với kích thước danh định. (kể cả khi bạn Oaihuong đã dùng khuôn ép (hay chấn như bạn ấy nói). Không có nhẽ việc gia công cánh dày 10 mm cũng giống như cánh dày 2mm hoặc việc gia công cánh bằng nhôm cũng giống như cách bằng tôn ư????

3/- Ấy là chưa nới đến biến dạng của cánh do nhiết độ khi hàn cánh vào trục. Bạn Oaihuong chưa nói rõ về công nghệ hàn cánh này ra sao để chống biến dạng nhiệt .......

Hề hề hề, làm mới khó chứ còn phán thì không quá khó nhể????

Rất may là cái sai cơ bản của bác Phamthanhbinh "Khi sử dụng phần mềm plate'n sheet này thì các hệ số biến dạng đã được phần mềm xác định tùy theo chiều dày của vật liệu với vật liệu là thép carbon thường" và sự ngộ nhận của bác Phamthanhbinh : "Không có nhẽ việc gia công cánh dày 10 mm cũng giống như cánh dày 2mm hoặc việc gia công cánh bằng nhôm cũng giống như cách bằng tôn ư????

Đã được bác Phamthanhbinh thừa nhận sau khi xem lại Plate'n Sheet! :) :) :)

Trước đó khi chưa xem lại  Plate'n Sheet bác Phamthanhbinh vẫn còn cù nhầy cãi chày cãi cối:

Hề hề hề,

@ Hoan2182: Xem lại cái hệ số biến dạng hạy xem lại cái nó phụ thuộc ???? 

Và có nhẽ cũng chả cần xem lại làm gì bởi nó vốn đã "sai cơ bản" rồi mà. Chỉ là ngứa tay nên post nó lên để ai thấy khoái cái sai cơ bản này thì dùng thôi. Riêng cá nhân mình thì chắc là dùng cái sai cơ bản này tốt hơn cái "đúng cơ bản" của Hoan2182 

P/S : Dạo này ít thấy anhvanyeuem vào diễn đàn, chắc anhvanyeuem  bận nhiều công việc và giữ trọng trách quan trọng của   Hội những người yêu kỹ thuật chân chính  ?????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Phamthanhbinh không biết tán đâu, bác ấy chỉ biết phán thôi:

Rất may là cái sai cơ bản của bác Phamthanhbinh "Khi sử dụng phần mềm plate'n sheet này thì các hệ số biến dạng đã được phần mềm xác định tùy theo chiều dày của vật liệu với vật liệu là thép carbon thường" và sự ngộ nhận của bác Phamthanhbinh : "Không có nhẽ việc gia công cánh dày 10 mm cũng giống như cánh dày 2mm hoặc việc gia công cánh bằng nhôm cũng giống như cách bằng tôn ư????

Đã được bác Phamthanhbinh thừa nhận sau khi xem lại Plate'n Sheet! :) :) :)

Trước đó khi chưa xem lại  Plate'n Sheet bác Phamthanhbinh vẫn còn cù nhầy cãi chày cãi cối:

P/S : Dạo này ít thấy anhvanyeuem vào diễn đàn, chắc anhvanyeuem  bận nhiều công việc và giữ trọng trách quan trọng của   Hội những người yêu kỹ thuật chân chính  ?????

Hề hề hề,

1/- Nếu em gái cho rằng viêc tranh luận ở đây là cù nhầy và là cãi chầy cãi cối thì hãy tự nhìn lại bản thân mình đi nhé. Và như vậy thì toàn bộ những gì cần nói với em gái kể từ nay trở đi sẽ là " Chúc em gái thành công với những gì em đã có và mong rằng em sẽ không thất bại vì những điều em đã có đó " 

2/- Hãy đọc lại nếu muốn những điều mình đã viết ở đây và hiểu cho đúng. Mình không giải thích thêm gì nữa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1/- :) :) :)

2/

Em không cần bác phải giải thích gì thêm, chỉ mong bác đọc lại những điều bác đã viết:

Hề hề hề,

Rất mừng là em gái đã bật mí thêm tí ti nữa.

Rất tiếc là vẫn chửa biết được Dng là gì,?? Dtr là gì ?? và Dtb được tính toán hay xác định ra sao????

Hề hề hề,

Lấy đúng như trên hình vẽ yêu cầu, ghi các trị số danh nghĩa của cánh vít với lưu ý chút chút là số bước vít khai triển là 1 tức là tổng chiều dài đoạn vít cần khai triển chính là bước vít.

Khi sử dụng phần mềm plate'n sheet này thì các hệ số biến dạng đã được phần mềm xác định tùy theo chiều dày của vật liệu với vật liệu là thép carbon thường

Bác nên xem lại chỗ em đã tô mầu :) :) :)

Hề hề hề,

@ Hoan2182: Xem lại cái hệ số biến dạng hạy xem lại cái nó phụ thuộc ???? 

Và có nhẽ cũng chả cần xem lại làm gì bởi nó vốn đã "sai cơ bản" rồi mà. Chỉ là ngứa tay nên post nó lên để ai thấy khoái cái sai cơ bản này thì dùng thôi. Riêng cá nhân mình thì chắc là dùng cái sai cơ bản này tốt hơn cái "đúng cơ bản" của Hoan2182 

Việc bác không xem lại là quyền của bác, bác đã chia sẻ thông tin lên mạng xã hội thì mọi người đều có quyền bình luận, em góp "cổ phần" bằng thiện ý nói với mọi người rằng : Hãy đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng!

Giờ bác thử khai triển với tôn 1mm và tôn 12mm sẽ biết liền.... :) :) :)

Và thử khai triển vật liệu nhôm 1mm và nhôm 12 xem sao nhé!

Bác đã phán một câu xanh rờn: "Khi sử dụng phần mềm plate'n sheet này thì các hệ số biến dạng đã được phần mềm xác định tùy theo chiều dày của vật liệu với vật liệu là thép carbon thường",  thì đúng là đúng  là siêu phẩm " hãy đợi đấy.. " "trong mơ""đinh đóng cọc mục" rồi!

hề hề hề,

Giá mà bác đọc lại Help ngay từ đầu thì chẳng có chuyện gì xẩy ra là cái chắc rồi!

Ngộ nhất vẫn là sau khi đọc xong công thức của anh Oải Hương bác viết :

Hề hề hề,

1/- Về công thức tính toán hình khai triển, tuy nom hơi lạ, song chắc chắn không khác gì so với cách khai triển thông thường mình vẫn dùng....

Giá mà bác viết trắng phớ ra là công thức của bác cũng tương tự như Oải Hương chỉ khác là anh Oải Hương  đơn vị đo góc là ĐỘ còn bác dùng Radian và có tính thêm hệ số biến dạng, chắc là chị Hà em sẽ không phải  giầu trí tưởng ...bở:

Vâng, vậy bữa nào rảnh, bác chia sẻ cho em về sự khác biệt trong cách khai triển của anh Oải Hương so với cách làm của bác nhé!

Cuộc vui nào rồi cũng đến hẹn lại lên  , đã đến hồi em phải hát lời giã bạn trong chủ để này...có gì nói quá đà, em xin bác đừng giận em Hoan 2182 nhé! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1/- :) :) :)

2/

Em không cần bác phải giải thích gì thêm, chỉ mong bác đọc lại những điều bác đã viết:

Giá mà bác đọc lại Help ngay từ đầu thì chẳng có chuyện gì xẩy ra là cái chắc rồi!

Ngộ nhất vẫn là sau khi đọc xong công thức của anh Oải Hương bác viết :

Giá mà bác viết trắng phớ ra là công thức của bác cũng tương tự như Oải Hương chỉ khác là anh Oải Hương  đơn vị đo góc là ĐỘ còn bác dùng Radian và có tính thêm hệ số biến dạng, chắc là chị Hà em sẽ không phải  giầu trí tưởng ...bở:

Cuộc vui nào rồi cũng đến hẹn lại lên  , đã đến hồi em phải hát lời giã bạn trong chủ để này...có gì nói quá đà, em xin bác đừng giận em Hoan 2182 nhé! :) :) :)

hề hề hề,

Giận ư???

Giận chả để làm gì cho nó tổn thọ.

Có điều cũng chẳng thể nói là rất vui được .

Diễn đàn là chỗ để mọi người cùng tìm niềm vui trong việc mở mang trí tuệ của mình. Nó chẳng phải là chỗ để hơn thua, để xúc phạm nhau, và lại càng không phải là nơi có thể vụ lợi được. Bởi vậy nếu ai cần "ăn xôi" thì chả nên vào diễn đàn này làm gì.

Mỗi cá nhân khi tham gia diễn đàn này đều có quyền tự do lựa chọn tiếp thu hay không tiếp thu những thông tin nhận được. Nếu tiếp thu thì đều cần phải hiểu rõ và tự mình kiểm chứng, tự mình chịu trách nhiệm về sự tiếp thu đó. Nếu không tiếp thu thì cũng cần tôn trọng những ý kiến trái chiều với suy nghĩ của mình.

Hy vọng rằng mọi người sẽ luôn tìm được niềm vui khi tham gia diễn đàn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hề hề hề,

Giận ư???

Giận chả để làm gì cho nó tổn thọ.

Có điều cũng chẳng thể nói là rất vui được .

Diễn đàn là chỗ để mọi người cùng tìm niềm vui trong việc mở mang trí tuệ của mình. Nó chẳng phải là chỗ để hơn thua, để xúc phạm nhau, và lại càng không phải là nơi có thể vụ lợi được. Bởi vậy nếu ai cần "ăn xôi" thì chả nên vào diễn đàn này làm gì.

Mỗi cá nhân khi tham gia diễn đàn này đều có quyền tự do lựa chọn tiếp thu hay không tiếp thu những thông tin nhận được. Nếu tiếp thu thì đều cần phải hiểu rõ và tự mình kiểm chứng, tự mình chịu trách nhiệm về sự tiếp thu đó. Nếu không tiếp thu thì cũng cần tôn trọng những ý kiến trái chiều với suy nghĩ của mình.

Hy vọng rằng mọi người sẽ luôn tìm được niềm vui khi tham gia diễn đàn.

:) :) :)

Bác hãy bình tĩnh  tự tin đọc lại những dòng chữ của bác Phamthanhbinh đã viết để tự  kiểm chứng việc bác Phamthanhbinh đã từng  ứng xử và  “tôn trọng những ý kiến trái chiều với suy nghĩ của mình” dư ….lào nhé! Bác cứ đọc từ từ  thôi, dễ đọc trước, khó đọc sau:

Hề hề hề,

2/- Tuy nhiên ở dây chưa hề quan tâm tới hệ số biến dạng của miếng tôn khi bị biến dạng từ tấm phẳng thành dạng cánh xoắn. Vì vậy chắc chắn khi gia công xong sẽ có sai số so với kích thước danh định. (kể cả khi bạn Oaihuong đã dùng khuôn ép (hay chấn như bạn ấy nói). Không có nhẽ việc gia công cánh dày 10 mm cũng giống như cánh dày 2mm hoặc việc gia công cánh bằng nhôm cũng giống như cách bằng tôn ư????

3/- Ấy là chưa nới đến biến dạng của cánh do nhiết độ khi hàn cánh vào trục. Bạn Oaihuong chưa nói rõ về công nghệ hàn cánh này ra sao để chống biến dạng nhiệt .......

Hề hề hề,

Chuyện sai cơ bản có lẽ còn cần bàn nhiều bởi trước tiên phải định nghĩa cái cơ bản đã.

Còn chuyện đúng cơ bản thì chả thấy nói đến nên có nhẽ cái đúng cơ bản này là một bí mật gia truyền chăng???

Cho dù có là bí mật quốc gia thì cái kim trong bọc lâu ngày cũng sẽ lòi ra thôi mà. Đành là cứ yên tâm chờ đợi cho đến khi thấy được cái đúng cơ bản này vậy.

Vậy thì nếu chửa định nghĩa được Dtb cũng như cách xác định Dtb này, cũng như chửa chỉ ra D ngoài và D trong là cái chi chi thì cho dù có cái đúng cơ bản như trên cũng chả dùng được vào việc gì.

Chuyện đúng cơ bản và chuyện chắc như đinh đóng cột của em gái Hoan2182 là quyền của em gái và chả ai muốn xâm phạm vào quyền đó làm chi. Có điều là em gái cũng nên thận trọng bởi nếu vớ phải cột mục thì cho dù có đúng cơ bản cũng chả đóng đinh được đâu.

Vậy nên chuyện sai cơ bản và sai không cơ bản là chuyện thường ngày của mình rồi, chả có chi phải ngạc nhiên cả. Kinh nghiệm cuộc sống của mình là hãy ráng dùng những thứ sai cơ bản như vầy miễn sao đừng gây nên hậu quả nghiêm trọng là OK. Còn những cái đúng cơ bản thì hãy ráng mà Hãy đợi đấy.....

Hề hề hề,

Cái kiểu hiểu này thì đến Tết Công gô cũng chẳng biết là mình hiểu cái gì. Học theo kiểu cầm tay chỉ việc này thì than ôi học chi cho tốn gạo nhỉ????

@Video đính kèm: Cô giáo trong video hơi bị vò đoán khi cho rằng giao tuyến 3-4 và 3'-4' trên hình chiếu bằng là đoạn thẳng ở bài tìm giao tuyến của lăng trụ và mặt nón. Cách dạy kiểu này chẳng thể làm học sinh khá lên được.

Bài số #11:http://www.cadviet.com/forum/topic/97883-sinh-vien-co-dien-tu-nam-dau-can-giup-do-ve-ky-thuat-1/ (Bác chưa hiểu ý cô giáo nói,  đã trách cô giáo...)

Hề hề hề,

Chửa biết nó đặc biệt chỗ mô??? Phải chăng vì nó vuông chành chạnh mà không chịu xiên xẹo uốn lượn cho nó xinh gái hè????

Cũng chả biết nó xương hay nạc nhưng cả 10 thằng cu này cũng đã thành hình rồi. Có điều chả thiết post lên nữa vì e mọi người ngứa con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái.

Bài số #10 http://www.cadviet.com/forum/topic/98190-nho-cac-bac-chi-giup-phan-hinh-hoa/

(("Hình của bác Bình hơi bị ...trật trội và chưa trọn vẹn! " là câu em góp ý nhẹ nhàng và vui vẻ  về việc bác đã vẽ thiếu một nghiệm hình quan trọng trong loạt bài tập chuyên đề về tìm hình chiếu thứ ba có mặt  cong và mặt nghiêng, vậy mà bác đã cho em là xiên xeo....Đó là những bài tập vẽ kỹ thuật đơn giản, việc bác vẽ đến một trăm thằng cu hay bác post lên diễn đàn cả trăm thằng cu cũng chẳng ai "ngứa con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái" như việc bác tự suy diễn là cái chắc rồi!))

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác hãy bình tĩnh  tự tin đọc lại những dòng chữ của bác Phamthanhbinh đã viết để tự  kiểm chứng việc bác Phamthanhbinh đã từng  ứng xử và  “tôn trọng những ý kiến trái chiều với suy nghĩ của mình” dư ….lào nhé! Bác cứ đọc từ từ  thôi, dễ đọc trước, khó đọc sau:

Bài số #11:http://www.cadviet.com/forum/topic/97883-sinh-vien-co-dien-tu-nam-dau-can-giup-do-ve-ky-thuat-1/ (Bác chưa hiểu ý cô giáo nói,  đã trách cô giáo...)

Bài số #10 http://www.cadviet.com/forum/topic/98190-nho-cac-bac-chi-giup-phan-hinh-hoa/

(("Hình của bác Bình hơi bị ...trật trội và chưa trọn vẹn! " là câu em góp ý nhẹ nhàng và vui vẻ  về việc bác đã vẽ thiếu một nghiệm hình quan trọng trong loạt bài tập chuyên đề về tìm hình chiếu thứ ba có mặt  cong và mặt nghiêng, vậy mà bác đã cho em là xiên xeo....Đó là những bài tập vẽ kỹ thuật đơn giản, việc bác vẽ đến một trăm thằng cu hay bác post lên diễn đàn cả trăm thằng cu cũng chẳng ai "ngứa con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái" như việc bác tự suy diễn là cái chắc rồi!))

Hề hề hề,

Cám ơn em đã trích lại những điều mà em cho là không tôn trọng mọi người. Mọi người sẽ xem và có nhận định của họ về những điều này.

Có lẽ giải thích thêm một tí về cái  "trật ... trội" của em gái. Đọc điều này người đọc dễ hiểu thành "trật ... chìa" hơn là "chật chội" theo như em gái giải thích.

Và như vậy thì cái gọi là "góp ý" của em gái trở thành khác đấy.

Mọi điều em gái viết ra đều khó cả chứ chả có cái nào dễ đâu mà lựa chọn. Cứ đọc tuốt rồi gặm được gì thì gặm .... Vậy thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Cám ơn em đã trích lại những điều mà em cho là không tôn trọng mọi người. Mọi người sẽ xem và có nhận định của họ về những điều này.

Có lẽ giải thích thêm một tí về cái  "trật ... trội" của em gái. Đọc điều này người đọc dễ hiểu thành "trật ... chìa" hơn là "chật chội" theo như em gái giải thích.

Và như vậy thì cái gọi là "góp ý" của em gái trở thành khác đấy.

Mọi điều em gái viết ra đều khó cả chứ chả có cái nào dễ đâu mà lựa chọn. Cứ đọc tuốt rồi gặm được gì thì gặm .... Vậy thôi.

Nếu  viết với dụng ý xấu,  em chả dại dột gì mà trích dẫn ra trước bàn dân thiên hạ  (đó là giả thiết thôi nhé, nhìn vào chữ ký của em, bác cũng nên hiểu là em luôn sống thành tâm theo  66 Câu Phật Học Cho Cuộc Sống).

Em chỉ viết: "Bác hãy bình tĩnh  tự tin đọc lại những dòng chữ của bác Phamthanhbinh đã viết để tự  kiểm chứng việc bác Phamthanhbinh đã từng  ứng xử và  “tôn trọng những ý kiến trái chiều với suy nghĩ của mình” dư ….lào" thôi bác ơi!

:)  :) :)

Khi bác : “Hề hề hề ,Chỉ cái chi hè???Chỉ cai ni có trúng không??? Nếu trúng thì còn nhiều nhiều,Nếu trật thì thua ......''

Em đã trả lời: "Hình của bác Bình hơi bị ...trật trội và chưa trọn vẹn! " (Đặt chữ TRỘI nối tiếp với chữ TRẬT  một cách tự nhiên, bác thử dòm lại hình ảnh xem có phải 100% là hình khối không gian trong hình vẽ của bác CHẬT CHỘI hơn hình khối không gian trong hình vẽ của em  không nhé!

(Không đối nghĩa được,  em đành phải đối âm  kiểu củ chuối  cho vui….)

Hơi bị tiếc là câu nói vô tư tức cảnh sinh tình của em đã được  bác “tuyên án” bằng hai chữ “xiên xo”: “Hề hề hề, Phải chăng vì nó vuông chành chạnh mà không chịu xiên xẹo uốn lượn cho nó xinh gái hè????... Cũng chả biết nó xương hay nạc nhưng cả 10 thằng cu này cũng đã thành hình rồi. Có điều chả thiết post lên nữa vì e mọi người ngứa con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái. Hề hề hề,"

( Eo ơi!, không có nhẽ, em lại là người đi ghen tị và chành chọe với bác, chỉ vì bác đã vẽ được tất cả các hình vẽ đơn giản ấy hay sao????? :) :) :))

Là người ra câu đố, em và chị Hà em chỉ lo câu đố của mình ế ẩm không có người lui tới. Bởi thế nên tất các các bài viết tham gia giải đố dù trúng hay trật, em đều bấm nút cám ơn để động viên mọi người cùng tham gia giải đố. Hạnh phúc nhất với em là khi em mở chủ đề :http://www.cadviet.com/forum/topic/67159-tran-trong-kinh-moi-viet-lisp-cho-dan-co-khi/page-23 Được mọi người tham gia nhiệt tình và sôi nổi.

Một mình em bấm thanks không kịp, và lại còn “hết hạn ngạch phiếu bầu cử” mới vui chứ, rất may là Bác Ketxu đã gõ Hoan2182 thành Hoằn (do lỗi phông chữ) thế là cái biệt danh Hoằn ra đời ban đầu với mục đích là để có thêm “phiếu bầu cử”. Từ khi anh Oải Hương xuất hiện trong ĐỐ VUI,  em thấy oải quá chẳng thiết tha gì với việc nhấn thanks nữa….

Đồng quan điểm với chị Hà em, em cũng viết nhiều trong mục đố vui với mục đích là để tìm ra cách vẽ ngắn gọn nhất phục vụ cho công việc của mình.

Hoan2182 + Hoằn đã post tổng cộng hơn 4 449 bài viết. Em rất vui và cảm động vì bác vẫn còn nhớ đến tên cúng cơm của em.

Cuộc vui nào cũng đến hồi “Đến hẹn lại lên” giờ đã đến  lúc em phải hát lời “Giã bạn” chia tay chủ đề này! Chào tạm biệt và hẹn gặp lại! Thành thực xin lỗi mọi người về những bài viết của em trong thời gian qua không cung cấp được thông tin gì mới mẻ về nghề Cơ khí đầy phong ba bão tố....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu  viết với dụng ý xấu,  em chả dại dột gì mà trích dẫn ra trước bàn dân thiên hạ  (đó là giả thiết thôi nhé, nhìn vào chữ ký của em, bác cũng nên hiểu là em luôn sống thành tâm theo  66 Câu Phật Học Cho Cuộc Sống).

Em chỉ viết: "Bác hãy bình tĩnh  tự tin đọc lại những dòng chữ của bác Phamthanhbinh đã viết để tự  kiểm chứng việc bác Phamthanhbinh đã từng  ứng xử và  “tôn trọng những ý kiến trái chiều với suy nghĩ của mình” dư ….lào" thôi bác ơi!

:)  :) :)

Khi bác : “Hề hề hề ,Chỉ cái chi hè???Chỉ cai ni có trúng không??? Nếu trúng thì còn nhiều nhiều,Nếu trật thì thua ......''

Em đã trả lời: "Hình của bác Bình hơi bị ...trật trội và chưa trọn vẹn! " (Đặt chữ TRỘI nối tiếp với chữ TRẬT  một cách tự nhiên, bác thử dòm lại hình ảnh xem có phải 100% là hình khối không gian trong hình vẽ của bác CHẬT CHỘI hơn hình khối không gian trong hình vẽ của em  không nhé!

Hơi bị tiếc là câu nói vô tư tức cảnh sinh tình của em đã được  bác “tuyên án” bằng hai chữ “xiên xo”: “Hề hề hề, Phải chăng vì nó vuông chành chạnh mà không chịu xiên xẹo uốn lượn cho nó xinh gái hè????... Cũng chả biết nó xương hay nạc nhưng cả 10 thằng cu này cũng đã thành hình rồi. Có điều chả thiết post lên nữa vì e mọi người ngứa con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái. Hề hề hề,"

( Eo ơi!, không có nhẽ, em lại là người đi ghen tị và chành chọe với bác, chỉ vì bác đã vẽ được tất cả các hình vẽ đơn giản ấy hay sao????? :) :) :))

Là người ra câu đố, em và chị Hà em chỉ lo câu đố của mình ế ẩm không có người lui tới. Bởi thế nên tất các các bài viết tham gia giải đố dù trúng hay trật, em đều bấm nút cám ơn để động viên mọi người cùng tham gia giải đố. Hạnh phúc nhất với em là khi em mở chủ đề :http://www.cadviet.com/forum/topic/67159-tran-trong-kinh-moi-viet-lisp-cho-dan-co-khi/page-23 Được mọi người tham gia nhiệt tình và sôi nổi.

Một mình em bấm thanks không kịp, và lại còn “hết hạn ngạch phiếu bầu cử” mới vui chứ, rất may là Bác Ketxu đã gõ Hoan2182 thành Hoằn (do lỗi phông chữ) thế là cái biệt danh Hoằn ra đời ban đầu với mục đích là để có thêm “phiếu bầu cử”. Từ khi anh Oải Hương xuất hiện trong ĐỐ VUI,  em thấy oải quá chẳng thiết tha gì với việc nhấn thanks nữa….

Đồng quan điểm với chị Hà em, em cũng viết nhiều trong mục đố vui với mục đích là để tìm ra cách vẽ ngắn gọn nhất phục vụ cho công việc của mình.

Hoan2182 + Hoằn đã post tổng cộng hơn 4 449 bài viết. Em rất vui và cảm động vì bác vẫn còn nhớ đến tên cúng cơm của em.

Cuộc vui nào cũng đến hồi “Đến hẹn lại lên” giờ đã đến  lúc em phải hát lời “Giã bạn” chia tay chủ đề này! Chào tạm biệt và hẹn gặp lại! Thành thực xin lỗi mọi người về những bài viết của em trong thời gian qua không cung cấp được thông tin gì mới mẻ về nghề Cơ khí đầy phong ba bão tố....

Hề hề hề,

Cám ơn em gái đã trích dẫn  Giá như em gái luôn trích dẫn đầy đủ như vầy ????:

Khi mình hỏi Có trúng hay không , nếu trúng thì ... và nếu trật thì ....

Và em gái trả lời rằng:Hình của bác Bình hơi .... trật trội và chưa trọn vẹn.

Vậy thì việc hiểu rằng Hình của bác Bình bị trật chìa có nhẽ không phải là không đúng. Nên nhớ rằng cái chữ không gian trật trội này không hề có trong bài viết của mình, và việc em gái tự ý cho vào cũng chả phải điều hay. Kể cả cái việc em gái tự cho rằng hình của em gái có không gian thoáng mát cũng chưa hẳn là đúng, bởi nó còn tùy vào cảm nhận của người nhòm. Có thể nó thoáng theo cảm nghĩ của em gái nhưng nó lại chả thoáng tí nào với cảm nhận của người khác.

Mở rộng ra chút nữa thì không chỉ có hình của em gái mà còn có thể có nhiếu hình "lươn lẹo" khác vẫn thỏa mãn hai hình chiếu đã cho của đầu bài. Và đó cũng chính là điều mình đã trả lời trong bài kế tiếp sau bài trả lời của em gái.

Chuyện chữ nghĩa là chuyện mà em gái luôn sử dụng tốt hơn mình nhiều. Đó cũng là lý do mà mình nói rằng "những điều em gái viết ra toàn là khó cả chứ chã có điều nào dễ đâu mà chọn lựa"

Hãy cố gắng phát huy cái tốt ấy nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em vừa xóa dòng chữ chú thích trên hình vẽ của bác

Xin lỗi bác Phamthanhbinh về việc em đã tự ý ghi chú thích vào hình vẽ của bác mà không xin phép bác!

Lý do em đã tự ý viết chú thích vào hình vẽ của bác là vì em đã giải thích rành mạch ở bài viết trên:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Cám ơn em gái đã trích dẫn  Giá như em gái luôn trích dẫn đầy đủ như vầy ????:

Khi mình hỏi Có trúng hay không , nếu trúng thì ... và nếu trật thì ....

Và em gái trả lời rằng:Hình của bác Bình hơi .... trật trội và chưa trọn vẹn.

Vậy thì việc hiểu rằng Hình của bác Bình bị trật chìa có nhẽ không phải là không đúng. Nên nhớ rằng cái chữ không gian trật trội này không hề có trong bài viết của mình, và việc em gái tự ý cho vào cũng chả phải điều hay. Kể cả cái việc em gái tự cho rằng hình của em gái có không gian thoáng mát cũng chưa hẳn là đúng, bởi nó còn tùy vào cảm nhận của người nhòm. Có thể nó thoáng theo cảm nghĩ của em gái nhưng nó lại chả thoáng tí nào với cảm nhận của người khác.

Mở rộng ra chút nữa thì không chỉ có hình của em gái mà còn có thể có nhiếu hình "lươn lẹo" khác vẫn thỏa mãn hai hình chiếu đã cho của đầu bài. Và đó cũng chính là điều mình đã trả lời trong bài kế tiếp sau bài trả lời của em gái.

Chuyện chữ nghĩa là chuyện mà em gái luôn sử dụng tốt hơn mình nhiều. Đó cũng là lý do mà mình nói rằng "những điều em gái viết ra toàn là khó cả chứ chã có điều nào dễ đâu mà chọn lựa"

Hãy cố gắng phát huy cái tốt ấy nhé.

P/S: Câu em tô mầu tím, bác đã viết không rõ ràng rành mạch và không đúng bản chất của sự việc !!!

Chính vì việc bác đã vẽ thiếu nghiệm hình quan trọng dạng bài tập chuyên đề về tìm hình chiếu thứ ba có mặt  cong và mặt nghiêng em mới viết bài số #7. Nếu em không gợi ý trong bài  viết bài số #17, chắc chắn bác sẽ không thò ra hình vẽ ở bài số #18 :

1/-  Xưa nay em vẫn trích dẫn kiểu tùy cơ ứng biến, khi trích dẫn cả bài lúc chỉ cần trích dẫn 1 câu,   chẳng thấy bác có ý kiến gì, lạ nhỉ, bây giờ bác mới có ý kiến!

2/- Việc bác suy diễn “Trật trội” thành “ trật chìa” thì đúng là : “Dủ dỉ là chị con công, con công là ông con gà” trong truyện dân gian TAM ĐẠI CON GÀ rồi!  :) :) :)

3/- Việc ghi chú thích vào hình vẽ của bác đã giải thích ở trên

4/Giá mà ngay ngay từ đầu bác viết bài toán có vô số nghiệm,  hoặc sau bài viết số # 7 của em bác nói luôn là bài toán có vô nghiệm hình, thì chẳng có chuyện gì xẩy ra.

P/S: Cuộc vui nào cũng đến hồi “Đến hẹn lại lên” giờ đã đến  lúc em phải hát lời “Giã bạn” chia tay chủ đề này!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

P/S: Câu em tô mầu tím, bác đã viết không rõ ràng rành mạch và không đúng bản chất của sự việc !!!

Chính vì việc bác đã vẽ thiếu nghiệm hình quan trọng dạng bài tập chuyên đề về tìm hình chiếu thứ ba có mặt  cong và mặt nghiêng em mới viết bài số #7. Nếu em không gợi ý trong bài  viết bài số #17, chắc chắn bác sẽ không thò ra hình vẽ ở bài số #18 :

1/-  Xưa nay em vẫn trích dẫn kiểu tùy cơ ứng biến, khi trích dẫn cả bài lúc chỉ cần trích dẫn 1 câu,   chẳng thấy bác có ý kiến gì, lạ nhỉ, bây giờ bác mới có ý kiến!

2/- Việc bác suy diễn “Trật trội” thành “ trật chìa” thì đúng là : “Dủ dỉ là chị con công, con công là ông con gà” trong truyện dân gian TAM ĐẠI CON GÀ rồi!  :) :) :)

3/- Việc ghi chú thích vào hình vẽ của bác đã giải thích ở trên

4/Giá mà ngay ngay từ đầu bác viết bài toán có vô số nghiệm,  hoặc sau bài viết số # 7 của em bác nói luôn là bài toán có vô nghiệm hình, thì chẳng có chuyện gì xẩy ra.

P/S: Cuộc vui nào cũng đến hồi “Đến hẹn lại lên” giờ đã đến  lúc em phải hát lời “Giã bạn” chia tay chủ đề này!

Hề hề hề,

4/- Đầu cũng thế và đuôi cũng vậy, mình chưa bao giờ nói rằng bài đó chỉ có một nghiệm hình duy nhất

2/- Việc suy diễn trật trội thành trật chìa cũng giống như việc hiểu trật trội là chật chội vậy thôi. Quyền của người đọc mà.

1/- Có ý kiến lúc nào và không có ý kiến lúc nào ấy là quyền của người tham gia diễn đàn. Không có ý kiến chưa hẳn là đồng tình và chưa hẳn là lạ. Có ý kiến cũng chẳng phải là lạ và cũng chẳng phải là đã nhất trí 100%.  Cái lạ chính là cái nó lại gây ra thắc mắc như vầy.

Còn về:

P/S: Câu em tô mầu tím, bác đã viết không rõ ràng rành mạch và không đúng bản chất của sự việc !!!

Đây là sự suy diễn chủ quan của em gái. Đừng vội cho rằng mình có thể đoán hay biết được người khác nghĩ gì. Bằng chứng là điều suy diễn ở đây không phải là điều "bác Bình" này nghĩ. Nếu không tin em gái cứ việc tiếp tục suy diễn xem sao.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mấy bác giúp e vs, e đang làm đồ án về cái máy đùn gạch này mà tìm tài liệu k có, đi thực tế thì họ chỉ cho xem được bên ngoài mà không cho xem được bên trong (lại ở xa nữa, tại chỗ e không có). Bác nào nói em nguyên lý, cấu tạo, máy được không. Bác nào trước phải làm vô máy này cho e xin tài liệu nữa được không ạ. E xin chân thành cảm ơn

mail em là "quocviet92tnut@gmail.com"

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

4/- Đầu cũng thế và đuôi cũng vậy, mình chưa bao giờ nói rằng bài đó chỉ có một nghiệm hình duy nhất

2/- Việc suy diễn trật trội thành trật chìa cũng giống như việc hiểu trật trội là chật chội vậy thôi. Quyền của người đọc mà.

1/- Có ý kiến lúc nào và không có ý kiến lúc nào ấy là quyền của người tham gia diễn đàn. Không có ý kiến chưa hẳn là đồng tình và chưa hẳn là lạ. Có ý kiến cũng chẳng phải là lạ và cũng chẳng phải là đã nhất trí 100%.  Cái lạ chính là cái nó lại gây ra thắc mắc như vầy.

Còn về:

P/S: Câu em tô mầu tím, bác đã viết không rõ ràng rành mạch và không đúng bản chất của sự việc !!!

Đây là sự suy diễn chủ quan của em gái. Đừng vội cho rằng mình có thể đoán hay biết được người khác nghĩ gì. Bằng chứng là điều suy diễn ở đây không phải là điều "bác Bình" này nghĩ. Nếu không tin em gái cứ việc tiếp tục suy diễn xem sao.

Xưa nay bác vẫn thường xuyên lý luận bài toán có nhiều nghiệm trước khi trả lời câu hỏi...

Giá mà bác viết luôn là bài toán có nhiều nghiệm hình thì mọi chuyện sẽ khác, bác ạ!

114276_a11111a.pngGiá mà ngay từ bài số #7, em nói thẳng nói thật luôn là hình 3D của bác trật, vì  bác Phamthanhbinh đã vẽ thiếu một nghiệm hình quan trọng trong loạt bài tập chuyên đề về tìm hình chiếu thứ ba có mặt  cong và mặt nghiêng, thì chắc rằng chẳng có chuyện "Trật ...chìa" là cái chắc rồi. :) :) :)

Em cũng từng soạn đề thi nâng bậc lương cho công nhân, với đề bài tương tự, nếu thí sinh không đưa ra ra được nghiệm hình có cạnh vát hoặc cong sẽ không được điểm tối đa.Thực tế là em chưa cho thí sinh nào rớt thi tay nghề cả, kể cả tay nghề yếu em cũng cho qua để họ phấn khởi cố gắng học hỏi rèn luyện tay nghề xứng  đáng với bậc lương được hưởng....

Giá mà em trích dẫn cả bài viết của bác thì mọi chuyện sẽ khác:

Hề hề hề,

Em gái trích dẫn nhầm rồi. Nên xem kỹ lại nhé.

Bài viết trên em đã trích dẫn không nhầm, chỉ trích những chỗ tô mầu xanh :

Hề hề hề,

Hình khai triển của mình giống hình khai triển của bác với các kích thước R, r có thay đổi tí ti và thay vì ghi kích thước cung hở của bác thì mình ghi kích thước góc khuyết là 50 độ 11 phút . Còn làm thế nào để đo cái cung này thì đành bốc phét vậy.

Hề hề hề,

Phải công nhận là em gái có tài trích dẫn ...... nửa vời. Đây chắc là sảm phẩm của hệ thống đào tạo do nền kinh tế thị trường theo định hướng Xã hội chủ nghĩa mà có.

@ chipdeptrai2736 sao anh không viết tiếp chủ đề của anh, em đã có bài góp ý với anh  rồi mà:

http://www.cadviet.com/forum/topic/110938-thiet-ke-may-dun-gach/

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xưa nay bác vẫn thường xuyên lý luận bài toán có nhiều nghiệm trước khi trả lời câu hỏi...

Giá mà bác viết luôn là bài toán có nhiều nghiệm hình thì mọi chuyện sẽ khác, bác ạ!

114276_a11111a.pngGiá mà ngay từ bài số #7, em nói thẳng nói thật luôn là hình 3D của bác trật, vì  bác Phamthanhbinh đã vẽ thiếu một nghiệm hình quan trọng trong loạt bài tập chuyên đề về tìm hình chiếu thứ ba có mặt  cong và mặt nghiêng, thì chắc rằng chẳng có chuyện "Trật ...chìa" là cái chắc rồi. :) :) :)

Em cũng từng soạn đề thi nâng bậc lương cho công nhân, với đề bài tương tự, nếu thí sinh không đưa ra ra được nghiệm hình có cạnh vát hoặc cong sẽ không được điểm tối đa.Thực tế là em chưa cho thí sinh nào rớt thi tay nghề cả, kể cả tay nghề yếu em cũng cho qua để họ phấn khởi cố gắng học hỏi rèn luyện tay nghề xứng  đáng với bậc lương được hưởng....

Giá mà em trích dẫn cả bài viết của bác thì mọi chuyện sẽ khác:

@ chipdeptrai2736 sao anh không viết tiếp chủ đề của anh, em đã có bài góp ý với anh  rồi mà:

http://www.cadviet.com/forum/topic/110938-thiet-ke-may-dun-gach/

Hề hề hề,

Chả biết cái chuyên đề của em gái có giống cái chuyên đề của chủ thớt cái bài tập này hay không, bởi với loạt đề bài của chủ thớt thì không hẳn là bài nào cũng đa nghiệm. Với bài cụ thể này thì khi chủ thớt đã chưa đưa ra được lời giải nào thì việc đưa ra một lời giải có gì là trật ở đây. Chuyện nhiều nghiệm của đề bài này đòi hỏi trước hết là chủ thớt phải tìm ra được một nghiệm hình đã. 

Ở đây mình cũng chả định thi tay nghề với bất kỳ ai nên cái việc không Đạt hay Đạt điểm tối đa không phải nhu cầu của mình. Cái nhu cầu này nếu có là của chủ thớt và nếu chủ thớt muốn sẽ phải tự động não và suy nghĩ thêm. Cái mình đưa ra chỉ cốt để giúp chủ thớt hình dung được một khối hình cơ bản có hình chiếu giống như đầu bài của chủ thớt. Từ đó chủ thớt sẽ có cách suy nghĩ cho riêng mình. Rất tiếc là chủ thớt cũng chả mấy quan tâm nên việc đưa ra nhiều nghiệm cũng là vô nghĩa.

Nói nghiệm hình của mình là trật thì có nhẽ khó có thể chấp nhận với bất cứ ai đã biết về vẽ kỹ thuật, trừ em gái ra. Bởi vậy mới có chuyện. 

Cũng không rõ việc em gái cho qua tất cả những người đã từng thi tay nghề với em gái như em gái nói là đúng hay sai, là tốt hay không tốt với họ. Song nếu là mình thì sẽ không như vậy cho dù nó là không tốt. là .......

Còn rất rất nhiều những suy nghĩ của em gái khác với suy nghĩ của mình, Đó cũng là điều không lạ và chả cần bực mình vì điều đó. Cuộc sống còn nhiều điều đáng quan tâm hơn là những chuyện bất đồng như vầy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em chỉ nói loạt bài tập chuyên đề về tìm hình chiếu thứ ba có mặt  cong và mặt nghiêng, chứ không nói, bài nào cũng đa nghiệm, bác Phamthanhbinh ạ!

tán e Hoằn có mà đến tết.|
hơhow

Đến tết Công Gô cũng không hết chuyện là cái chắc rồi! :) :) :)

Giá mà khi chưa hiểu cách tính Dtb của em bác không viết như trích dẫn dưới đây, thì sẽ không có chuyện gì xảy ra!

Hề hề hề,

2/- Tuy nhiên ở dây chưa hề quan tâm tới hệ số biến dạng của miếng tôn khi bị biến dạng từ tấm phẳng thành dạng cánh xoắn. Vì vậy chắc chắn khi gia công xong sẽ có sai số so với kích thước danh định. (kể cả khi bạn Oaihuong đã dùng khuôn ép (hay chấn như bạn ấy nói). Không có nhẽ việc gia công cánh dày 10 mm cũng giống như cánh dày 2mm hoặc việc gia công cánh bằng nhôm cũng giống như cách bằng tôn ư????

(Phần chữ nghiêng đã được bác tự kiểm chứng khi sử dụng Plate'n Pheet:

hề hề hề,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em chỉ nói loạt bài tập chuyên đề về tìm hình chiếu thứ ba có mặt  cong và mặt nghiêng, chứ không nói, bài nào cũng đa nghiệm, bác Phamthanhbinh ạ!

Đến tết Công Gô cũng không hết chuyện là cái chắc rồi! :) :) :)

Giá mà khi chưa hiểu cách tính Dtb của em bác không viết như trích dẫn dưới đây, thì sẽ không có chuyện gì xảy ra!

(Phần chữ nghiêng đã được bác tự kiểm chứng khi sử dụng Plate'n Pheet:

Hề hề hề,

Mình cũng không nói đến chuyên đề của em gái, mà mình nói tới loạt đề bài của chủ thớt đưa ra và cũng chả biết nó nằm ở chuyên đề nào.

Chuyện đinh đóng cọc mục của mình thì đã rõ rồi. Vấn đề là rõ thế nào thì hoàn toàn phụ thuộc vào người đọc hiểu cái rõ đó. 

Thánh còn có lúc nhầm nên  những người tự hào là mình toàn cỡ đúng trở lên.chắc hẳn phải trên Thánh vài bậc.

Cái cách dùng Dtb cho việc khai triển cánh vít vẫn còn đang trong vòng bí mật nên hãy đợi đó cho đến khi nó được sáng tỏ.

Xem ra chuyện "giã bạn" cũng chả phải dễ nhể???? Vậy nên tốt nhất là mình tự Giã mình cho ky kỹ một chút chớ đừng giã bạn làm chi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Còn rất rất nhiều những suy nghĩ của em gái khác với suy nghĩ của mình, Đó cũng là điều không lạ và chả cần bực mình vì điều đó. Cuộc sống còn nhiều điều đáng quan tâm hơn là những chuyện bất đồng như vầy.

Hề hề hề,

Cái ngộ nghĩnh này đã được giải thích bằng chính cái bài em gái đã post. Có cần giải thích thêm không hè?????

Chuyện bất đồng về chữ nghĩa có nhẽ không phải là chuyện mà mọi người cần quan tâm đâu em gái ạ.

Nguồn:http://www.cadviet.com/forum/topic/93883-tinh-sai-so-kep-cho-hai-khoi-v-tu-dinh-tam/

Giờ bác hãy bình tĩnh tự tin đọc lại bài viết số #3 của bác đã viết,

bác sẽ thấy là không có chuyện giữa em và bác đã có sự bất đồng chữ nghĩa như bác đã viết! :) :) :)

Hề hề hề,

Mình cũng không nói đến chuyên đề của em gái, mà mình nói tới loạt đề bài của chủ thớt đưa ra và cũng chả biết nó nằm ở chuyên đề nào.

Chuyện đinh đóng cọc mục của mình thì đã rõ rồi. Vấn đề là rõ thế nào thì hoàn toàn phụ thuộc vào người đọc hiểu cái rõ đó. 

Thánh còn có lúc nhầm nên  những người tự hào là mình toàn cỡ đúng trở lên.chắc hẳn phải trên Thánh vài bậc.

Cái cách dùng Dtb cho việc khai triển cánh vít vẫn còn đang trong vòng bí mật nên hãy đợi đó cho đến khi nó được sáng tỏ.

Xem ra chuyện "giã bạn" cũng chả phải dễ nhể???? Vậy nên tốt nhất là mình tự Giã mình cho ky kỹ một chút chớ đừng giã bạn làm chi.

Chị Hà em là người ra câu đố với mục tiêu tìm ra nhiều cách khai triển khác nhau. Bác liên tục bắt chị Hà em phải cho biết Dtb bằng bao nhiêu và cách xác định Dtb thế nào...Chị Hà em đã công bố cho bác biết thông tin về các xác định Dtb và gửi cả ảnh hình khai triển lên (tuy chưa phải là bản vẽ cắt phôi) , vậy mà bác vẫn không hiểu và không chỉ ra được chỗ sai của chị Hà em. Lạ nhỉ???

Trong khi đó để trả lời cái bác đã tô đỏ chị Hà em đã mấy lần phiền bác gửi ảnh khai triển của bác lên, thì bác lại im re! :) :) :)

Em đã nói với bác rồi:  "Nếu sau 1 tháng kể từ ngày hôm nay, nếu chị Hà em không quay trở lại, em sẽ đưa ra đáp án...(Nếu bác Phamthanhbinh cho biết chính xác R và r của bác giá trị cụ thể là bao nhiêu??? Em sẽ tính ngay ra được hình khai triển của bác "lệnh pha" với hình khai triển của chị Hà em bao nhiêu % luôn!)"

Nguồn: http://www.cadviet.c...-do-vui/page-78

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nguồn:http://www.cadviet.com/forum/topic/93883-tinh-sai-so-kep-cho-hai-khoi-v-tu-dinh-tam/

bác sẽ thấy là không có chuyện giữa em và bác đã có sự bất đồng chữ nghĩa như bác đã viết! :) :) :)

Chị Hà em là người ra câu đố với mục tiêu tìm ra nhiều cách khai triển khác nhau. Bác liên tục bắt chị Hà em phải cho biết Dtb bằng bao nhiêu và cách xác định Dtb thế nào...Chị Hà em đã công bố cho bác biết thông tin về các xác định Dtb và gửi cả ảnh hình khai triển lên (tuy chưa phải là bản vẽ cắt phôi) , vậy mà bác vẫn không hiểu và không chỉ ra được chỗ sai của chị Hà em. Lạ nhỉ???

Trong khi đó để trả lời cái bác đã tô đỏ chị Hà em đã mấy lần phiền bác gửi ảnh khai triển của bác lên, thì bác lại im re! :) :) :)

Em đã nói với bác rồi:  "Nếu sau 1 tháng kể từ ngày hôm nay, nếu chị Hà em không quay trở lại, em sẽ đưa ra đáp án...(Nếu bác Phamthanhbinh cho biết chính xác R và r của bác giá trị cụ thể là bao nhiêu??? Em sẽ tính ngay ra được hình khai triển của bác "lệnh pha" với hình khai triển của chị Hà em bao nhiêu % luôn!)"

Nguồn: http://www.cadviet.c...-do-vui/page-78

Hề hề hề,

Chuyện không hiểu là bởi .... Không hiểu., Chả có gì lạ cả.  Có lạ chăng là ở chỗ khoe mình hiểu những điều không hiểu.

Chả phải ai cũng đủ thông minh để hiểu hết những điều người khác nói.

Chưa chỉ ra chỗ sai cũng bởi không hiểu mà ra. Đã không hiểu lại còn bàn chuyện đúng sai thì .......

Bác Bình đã nói rõ cách làm của bác Bình, có chăng chỉ là cái hệ số K bác Bình chưa thích công bố. Chuyện đúng hay sai so với cách của chị hà em là bao nhiêu % thì bác Bình chửa thèm quan tâm bởi bác chưả hiểu cách của chị hà em ra sao cả.

Bài viết số 3 của bác Bình là bài nào vậy??? Số 3 trong topic này hay số 3 trong cả diễn đàn này, hay số 3 kể từ bài tranh luận đầu tiên về cái cánh vít????

Nếu chả phải là bất đồng về chữ nghĩa thì là bất đồng về sự hiểu biết hay bất đồng về nhân cách hay bất đồng về gì gì đó, tùy em gái đặt tên chó nó. Mình hiểu nó là như vậy thì nói vậy.Và mọi sự bất đồng giữa các cá nhân đều là chuyện cá nhân cả thôi. chả có gì đáng phải quan trọng hóa nó cả. Cái sự bất đồng nào cũng có mặt tích cực của nó chứ chả phải cứ bất đồng là xấu.

Về việc :

Và đã được bác tự kiểm nghiệm qua Plate 'n Sheet.

Em gái cũng vẫn đang hiểu nhầm về việc này.

Mình hiểu nhầm khi đọc help của Plate 'n Sheet là hiểu sai về cách áp dụng Plate'nsheet đối với việc khai triển cánh vít chứ không phải như em gái hiểu đâu.

Phần mềm này cũng mới chỉ có trong thời gian gần đây, còn trước đó việc khai triển cánh vít khi cần thiết mình vẫn chỉ làm theo cách như mình đã nói. Do vậy khi bạn Oaihuong hỏi mình mới xem qua Help của nó và đã hiểu sai nên đã trả lời bạn Oaihuong như vậy.Việc xác định mean diameter của Plate'nSheet  mình hiểu là việc tính toán tới hệ số biến dạng của vật liệu. Tuy nhiên do trong Help không nói rõ về cách xác định mean diameter này đối với cánh vít và một phần vốn tiếng Anh của mình cũng không đủ tốt nên mình không tìm ra chỗ nào nói về vấn đề này. Bởi vậy mình chấp nhận đinh đóng coc mục và quay về với phương án khai triển theo đường kính ngoài danh nghĩa của cánh vít như đã từng làm từ trước tới giờ. (Đinh ở đây là phần mềm plate'nSheet, còn cọc mục chính là bản thân mình, đinh tuy tốt nhưng cọc mục nên cũng chả dùng được vì chưa hiểu rõ)

Còn việc xác định Dtb theo cách của chị hà em có đúng với cách của Plate'nSheet hay không thì mình không rõ, nhưng mình chưa hiểu được từ cái Dtb được xác định như vậy sẽ làm gì để có thể khai triển tiếp. Nếu chỉ với cách xác định Dtb như vậy thì dường như chưa thể khai triển được. Mối liên quan giữa cái Dtb này với Dngoài và Dtrong của phôi không thấy đê cập tới. Do vậy với mình cách của chị hà em vẫn là ....... không hiểu.

Cái gọi là đinh đóng cọc mục của mình như vậy chớ chả phải như em gái hiểu đâu. Cọc tuy mục thật nhưng cũng không hẳn là dễ nhổ được. Và tất nhiên nếu muốn nhổ cọc mục thì cũng cần phải hiểu về cái cọc ấy.. 

Về cái "lý thuyết suông"

Em gái cần định nghĩa cho rõ cái "lý thuyết suông" của em gái và kiểm chứng lại cái định nghĩa đó.

Nếu một người có thể làm nghề của mình được hơn 20 năm và tồn tại được với nghề ấy trong xã hội hiện nay là lý thuyết suông thì cái lý thuyết không suông nó ra sao nhỉ??? Mong rằng sẽ có thêm nhiều người lý thuyết suông như vậy......

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Hề hề hề,

Cái ngộ nghĩnh này đã được giải thích bằng chính cái bài em gái đã post. Có cần giải thích thêm không hè?????

Chuyện bất đồng về chữ nghĩa có nhẽ không phải là chuyện mà mọi người cần quan tâm đâu em gái ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

3- Không thể phủ nhận kết quả đã đạt được của HỘI THI TAY NGHỀ QUỐC GIA, thực tế nó không phải là con đẻ của CƠ CHẾ QUẢN LÝ QUAN LIÊU BAO CẤP! Công bằng mà nói, nhờ có cơ chế quan liêu bao cấp mà thế hệ sinh viên  được học ĐẠI HỌC CHỮ TO được nhà nước bao cấp học bổng bằng tiền, cơm ăn áo mặc (theo tiêu chuẩn tem phiếu), được ở ký túc xá và không phải đóng tiền học.

4- Nước ta vốn là nước nông nghiệp, lại liên tục gặp chiến tranh và giặc giã triền miên, khi giặc Pháp có xe tăng tầu bò, nước ta chỉ chế tạo được gậy tầm vông giáo mác...

Chúng ta đi sau các nước phát triển, thì cái sự tụt hậu là đương nhiên và không thể tránh khỏi. Hiện nay có một số doanh nghiệp sản xuất hàng cơ khí xuất khẩu được hàng hóa ra thị trường nước ngoài, không phải là ta đã sánh vai được với các cường quốc năm châu bốn biển, mà thực  ta đang bán rẻ sức lao động ...

Nghe hết hồn!!! :wub:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chuyên mục " Tin Tức Môi Trường " : http://www.congnghexulynuocthai.com/search/label/Tin%20T%E1%BB%A9c%20M%C3%B4i%20Tr%C6%B0%E1%BB%9Dng?&max-results=8

Thực trạng thị trường xuất khẩu lao động năm 2014: (Tài chính) Trong năm 2014, một số thị trường truyền thống như Nhật Bản, Đài Loan, Malaysia, Hàn Quốc, Đông Âu tiếp tục có nhu cầu cao tuyển lao động, hàng chục nghìn lao động Việt Nam sẽ có cơ hội ra nước ngoài làm việc.

Nguồn:http://www.baomoi.com/Thuc-trang-thi-truong-xuat-khau-lao-dong-nam-2014/47/13337669.epi

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay