Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
LoveLisp

[Thảo luận] Thay thế lệnh Publish quá chậm của AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

Tình hình là thế này, trước đây mình vẫn hay dùng lệnh Publish của AutoCAD để in tất cả các layout. Lệnh này tiện dụng nhưng chạy khá chậm. Bây giờ mình có bản vẽ gồm hơn 300 layout, ra lệnh Publish xong, đợi 1 tiếng thì in được 145 trang, vị chi mình phải cần 2 giờ để in ấn (ra PDF thui)!

Bạn nào có giải pháp thay thế lệnh Publish của AutoCAD không? Hay có cách nào làm cho lệnh Publish nhanh hơn không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình trước giờ chưa vẽ có bản nào có layout khủng vậy chỉ tầm 10 -12 nên ít quan tâm in nhanh hay chậm

Nhưng thiết nghĩ cũng như bạn vậy , Là :Sheet Set Manager quản lý thiết lập layout thật tốt ,và in bằng Publish thui

A vấn đề này nếu có sự thảo luận cùa Hoan 2182 thì ắt có những ý kiến bổ ích bỡi bạn ấy đang dùng phiên bản cad cao nhất (2013) đồng thời ứng dụng lisp rất khoa học , và thường đề cập nhiều đến ... cấu hình nữa

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tình hình là thế này, trước đây mình vẫn hay dùng lệnh Publish của AutoCAD để in tất cả các layout. Lệnh này tiện dụng nhưng chạy khá chậm. Bây giờ mình có bản vẽ gồm hơn 300 layout, ra lệnh Publish xong, đợi 1 tiếng thì in được 145 trang, vị chi mình phải cần 2 giờ để in ấn (ra PDF thui)!

Bạn nào có giải pháp thay thế lệnh Publish của AutoCAD không? Hay có cách nào làm cho lệnh Publish nhanh hơn không?

2H in hơn 300 Layout -> 1 min in xấp xỉ 3 Layout -> 1 Layout in trong 20-25 s -> Vậy mà chê lệnh Publish chậm sao?

File có hơn 300 layout chỉ sợ cấu hình máy tính yếu sẽ không Open nổi. Muốn nhanh mà nhẹ nhàng nên copy ra thành 5 đến 10-20 file, mỗi file giữ lại từ 30-60 layout (hoặc ít hơn) cho đỡ khỗ mà lại dễ quản lý (Ví dụ: file các MB, file các MĐ, file các chi tiết, file cửa,....)

Ngoài lệnh Publish còn có lệnh EXPORTPDF để xuất file ra PDF (1 file nhiều Sheet). Muốn in nhanh và file pdf có dung lượng nhỏ thì phải Setting bỏ bớt những thứ không cần thiết (VD: không nhập layer vào file in). Setting như hình sau (lệnh Publish cũng vậy):

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trên mạng nói chung và diễn đàn cadviet nói riêng có rất nhiều lệnh, tiện ích hỗ trợ in ấn, tuy nhiên mình chưa tìm thấy ứng dụng nào cho phép in nhiều layout có thể thay thế cho lệnh Publish.

@hantinhsaycad: Việc in vài hay vài chục layout thì không có vấn đề gì lớn, mình có thể chờ trong vài phút, tuy nhiên, khi số lượng layout quá lớn thì mình đang tìm cách giảm thời gian chờ đợi đó xuống.

@ketxu: Mình không biết AutoCAD cho phép tối đa bao nhiêu layout (có thể là không giới hạn, như số lượng layer vậy), vì vậy, việc thiết lập vài trăm, thậm chí cả nghìn layout là vấn đề AutoCAD có thể làm được. Chỉ có điều trong khi chờ đợi AutoDesk cải tiến hiệu quả của lệnh Pulish thì mình đang tìm kiếm một giải pháp thay thế.

@kncam: Nếu sử dụng các tiện ích in ấn trong CAD (mà nhiều người đã viết thành các ứng dụng nhỏ) bạn sẽ thấy tốc độ in 20-25s cho 1 trang in là quá chậm. Việc mở file vài trăm layout không có vấn đề gì, vì thậm chí AutoCAD cho phép bạn in file mà không cần mở nó ra. Mình đã thử gõ lệnh EXPORTPDF trong AutoCAD nhưng không có lệnh đó, có thể nó là plugin của một ứng dụng PDF nào đó cài vào CAD thôi bạn ạ, không phải của AutoDesk.

À, cũng xin nói mình là dân cầu đường, đang in trắc ngang chi tiết của tuyến đường khoảng 14km, nó gồm hơn 1000 trắc ngang.

Đây là công việc ... thường xuyên của mình, tuy nhiên là lần đầu tiên mình thử in trên layout nhiều trang in như vậy! :-)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu in trắc ngang theo mình nghĩ nên in trên model, còn việc sử dụng layout khi bạn cần ghép nhiều cấu kiện nhiều tỉ lệ trong 1 bản vẽ. mà ở đây bạn dùng 1 layout cho 1 bản vẽ à. chứ 1 layout mà chứa 300 viewport khi mở lên là 1 vấn đề rồi. ở đây mình mới khoảng 50 viewport đã thấy là nhiều (máy dell i5)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hi.hi.., thực ra mình cũng đang dùng máy "khủng", chứ máy thường hay laptop thì không dám thử kiểu này rồi. Máy mình Core i7-2600 (3.4-3.8Ghz), Ram 12Gb.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đúng là khủng khiếp.

Bữa trước đến giờ mình chỉ sử dụng lisp để in hàng loạt. tiện đây nhờ bạn chỉ dùm cách sử dụng lệnh publish chứ đang mày mò mà không sao sử dụng được

rất cám ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cũng hay publish. bản vẽ có khi cao nhất là tầm khoảng 150 layout. nhưng mà chỉ mất khoảng 3p là nó publish hết..
Nếu bác để cho nó publish in background thì nhanh hơn chứ publish ẩn thì nó rất lâu...
Vào option chọn tab Plot and Publish ở phần Background processing options thì tick vào 2 ô Plotting và Publishing

Và sau khi bấm publish thì ở khung bảng publish bác cũng tích vào ô Publish in background rồi lúc đó mới publish ra pdf:) như vậy nó nhanh hơn 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
  1. xin các thánh giúp đỡ cho với. Thực sự là bất lực với PUBLISH vì nguyên nhân sau:
  2. 1- sau khi quét bản vẽ layouts mà phat sinh lỗi ERRO thì coi như làm lại từ đầu
  3. 2-PUBLISH cực lâu, in 30 bản vẽ toàn mất 1 giờ đồng hồ đợi, nếu đang in từng tờ mà bị gián đoạn hay ERRO thì lại làm lại từ đầu
  4. => thất vọng tràn trề
  5. ai giúp em với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Với mục số 3: Bạn kiểm tra lại như sau:

Nhập lệnh "BACKGROUNDPLOT" xem đã về 0 chưa, nếu chưa set giá trị này về 0 nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xong rồi hả Tráng. Lnao send a 1 cái nhé :) Trước a có làm đó (cả multi dwg) nhưng đế khung xiên là a bỏ ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
24 phút trước, ketxu đã nói:

Xong rồi hả Tráng. Lnao send a 1 cái nhé :) Trước a có làm đó (cả multi dwg) nhưng đế khung xiên là a bỏ ^^

Okie roài, để em gửi bác 1 bản chạy. Qua face nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tráng gửi chưa mà a chưa thấy ^^ Mấy ngày cận tết đánh nhau với cồn nhiều quá k update đc ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay