Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
hoan2182

[Trân trọng kính mời] VIẾT LISP CHO DÂN CƠ KHÍ!

Các bài được khuyến nghị

Cái Dialoge Hatch này không viết bằng DCL (chắc bằng .NET) nên việc kéo phẹc là bó tay. Tuy nhiên, cũng có thể dùng "chiêu" để làm việc này. Có điều, Dialoge này quá đơn giản nên thấy cũng không cần thiết phải kéo phẹc chi cho mệt... người viết lisp!

Cũng không thể kết luận được khi không biết chắc như thế, bác ạ!

Cái bảng tra list dung sai ấy thực ra để User dò bảng tra cho đúng thôi

Ý bạn HaiyenLang muốn làm cho em nó xinh xắn, nhỏ nhắn như em này :

Em này đi thi hoa hậu chắc là đoạt giải rồi, nhất là em bên tay trái ấy :D

Tue_NV đang chỉnh sửa Lisp, hy vọng xong sớm để phục vụ bà con.......

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

1). Cũng không thể kết luận được khi không biết chắc như thế, bác ạ!

2). Em này đi thi hoa hậu chắc là đoạt giải rồi, nhất là em bên tay trái ấy :D

1). DCL không thể tạo được Dialoge dạng nhiều tab chồng lên nhau như lệnh Hatch => khẳng định này là chắc chắn đúng, ít nhất là từ trước tới ngày mà autodesk chưa bổ sung.

2). Đã nói ở trên là dùng "chiêu" thì có thể cho Dialoge nở/tóp được, chứ đâu khó khăn gì! Chỉ có điều nở/tóp này khác kiểu của Hatch.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái Dialoge Hatch này không viết bằng DCL (chắc bằng .NET) nên việc kéo phẹc là bó tay. Tuy nhiên, cũng có thể dùng "chiêu" để làm việc này. Có điều, Dialoge này quá đơn giản nên thấy cũng không cần thiết phải kéo phẹc chi cho mệt... người viết lisp!

Hề hề hề,

Cái chiêu của bác DoanVanHa có phải là chiêu load ảnh vào Dialoge không vậy????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lisp đã xong rồi, các bác test thử nhé!!
(đã bổ sung việc lưu lại toàn bộ các giá trị đã nhập cho các lần sử dụng sau)
Và kiểu mở rộng dialog hay không mở rộng hộp thoại -> có thể dễ dàng thuận tiện khi sử dụng hơn.

Down Lisp : http://www.cadviet.com/upfiles/3/4652_vietlisp_co_khi__dungsaids_2.rar

Xem thêm hướng dẫn về cách cài đặt và sử dụng ở bài viết số 256 ở Link dưới đây:
http://www.cadviet.com/forum/topic/67159-tran-trong-kinh-moi-viet-lisp-cho-dan-co-khi/page-13

.....
2). Đã nói ở trên là dùng "chiêu" thì có thể cho Dialoge nở/tóp được, chứ đâu khó khăn gì! Chỉ có điều nở/tóp này khác kiểu của Hatch.

Bác xem thử em nó nở/tóp đâu có khác kiểu của Hatch nè! :)
Em nó có hột nút ruồi son (màu đỏ), khá lợi hại.......... he he

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có cái nốt ruồi đỏ thì có duyên rồi! :lol: Đây là bác viết theo đề xuất của bạn Hai_Yenlang. Có 2 cách để nở/tóp dialoge:

- Cách 1: như đã làm.

- Cách 2: khi sờ lên nốt ruồi thì thư viện mở ra, đồng thời việc gán (phần bên trái) đóng lại. Bởi khi đó ta chỉ quan tâm đến thư viện mà không quan tâm tới việc gán. Chỉ sau khi đóng thư viện thì bộ phận gán (phần bên trái) mới hồi phục. Cách này đỡ "ngứa con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái" hơn. Và cách làm cũng tương tự cách 1 thôi. Cá nhân thấy phương án 2 hợp lý hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có cái nốt ruồi đỏ thì có duyên rồi! :lol: Đây là bác viết theo đề xuất của bạn Hai_Yenlang. Có 2 cách để nở/tóp dialoge:

- Cách 1: như đã làm.

- Cách 2: khi sờ lên nốt ruồi thì thư viện mở ra, đồng thời việc gán (phần bên trái) đóng lại. Bởi khi đó ta chỉ quan tâm đến thư viện mà không quan tâm tới việc gán. Chỉ sau khi đóng thư viện thì bộ phận gán (phần bên trái) mới hồi phục. Cách này đỡ "ngứa con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái" hơn. Và cách làm cũng tương tự cách 1 thôi. Cá nhân thấy phương án 2 hợp lý hơn.

1./ Tue_NV viết chung cho mọi người, chứ không riêng gì bạn Hai_YenLang. Có lẽ mình sẽ xóa cái Lisp cũ đi trong topic này, chỉ để lại 1 cái thôi

Về 2 cách : thì Tue_NV thấy cách làm của mình là ổn rồi, Vì việc dialog mở rộng theo "kiểu Hatch" thì làm gì có chuyện "ngứa con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái" hả bác?? Bác thử Lisp chưa nè?

Hơn nữa sau khi mở rộng dialog -> User hoàn toàn có thể gán, đợi chi phải thu nhỏ dialog rồi mới gán, mất thời gian.....

=> Trước khi mở rộng dialog hoặc sau khi mở rộng dialog -> User đều có thể gán được mới là hợp lý nhất

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1./ Tue_NV viết chung cho mọi người, chứ không riêng gì bạn Hai_YenLang. Có lẽ mình sẽ xóa cái Lisp cũ đi trong topic này, chỉ để lại 1 cái thôi

Về 2 cách : thì Tue_NV thấy cách làm của mình là ổn rồi, Vì việc dialog mở rộng theo "kiểu Hatch" thì làm gì có chuyện "ngứa con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái" hả bác?? Bác thử Lisp chưa nè?

Hơn nữa sau khi mở rộng dialog -> User hoàn toàn có thể gán, đợi chi phải thu nhỏ dialog rồi mới gán, mất thời gian.....

=> Trước khi mở rộng dialog hoặc sau khi mở rộng dialog -> User đều có thể gán được mới là hợp lý nhất

- Ngoại trừ ở Dialoge Hatch là có 2 tab thì không xét, vẫn không thể nói rằng cách làm nở/tóp DCL này là giống kiểu Hatch được. Hatch nở/tóp một cách rất yên lặng: phần cố định không "nhúc nhích", khiến user thấy dễ chịu. Cách mở này là thay Dialoge 1 bằng Dialoge 2 nên lúc nào cũng bị chớp chớp. Đó là chưa nói với cách mở này, khi phần bên trái chứa 1 dữ liệu cần đọc là đủ lớn (giả dụ thế) thì nó sẽ làm tăng thời gian lên gấp đôi (vì mỗi lần mở 1 DCL lại phải đọc dữ liệu) => không thể nở/tóp theo kiểu hatch bằng DCL được.

- Cái này thì không test vẫn có thể biết, thậm chí biết đến cách code luôn, dù không được nhìn thấy lisp.

- Nở/top theo cách 1 hay cách 2 (đã nói ở trên) thì cũng tùy sở thích và cảm nhận. Tôi thích cách 2, bác thích cách 1, cad thì đa phần là cách 2, ai đó có thể khác nữa...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Ngoại trừ ở Dialoge Hatch là có 2 tab thì không xét, vẫn không thể nói rằng cách làm nở/tóp DCL này là giống kiểu Hatch được. Hatch nở/tóp một cách rất yên lặng: phần cố định không "nhúc nhích", khiến user thấy dễ chịu. Cách mở này là thay Dialoge 1 bằng Dialoge 2 nên lúc nào cũng bị chớp chớp. Đó là chưa nói với cách mở này, khi phần bên trái chứa 1 dữ liệu cần đọc là đủ lớn (giả dụ thế) thì nó sẽ làm tăng thời gian lên gấp đôi (vì mỗi lần mở 1 DCL lại phải đọc dữ liệu) => không thể nở/tóp theo kiểu hatch bằng DCL được.

- Cái này thì không test vẫn có thể biết, thậm chí biết đến cách code luôn, dù không được nhìn thấy lisp.

- Nở/top theo cách 1 hay cách 2 (đã nói ở trên) thì cũng tùy sở thích và cảm nhận. Tôi thích cách 2, bác thích cách 1, cad thì đa phần là cách 2, ai đó có thể khác nữa...

Thế thì mình làm theo cách "1 DCL" vậy, không chơi theo "chiêu" của bác là dùng 2 DCL vậy.

Thay thế trên 1 DCL với string ngắn thì Thời gian chớp sẽ .......... :rolleyes:

Vì DCL sẽ chỉ đọc dữ liệu thay thế

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Video của bác Tue_NV chạy nhanh, em nhin nhầm lệnh là DSM, loay hoay một hồi, em mới phát hiện ra Command: hình như là bắt đầu sủ dụng lệnh DSAI..

Sau khi gõ lệnh DSAI em đã thử lisp của bác Tue_NV có nhận xét nhanh:

1.Trên bản vẽ chi tiết thường là chỉ vẽ 1chi tiết trục hoặc 1 chi tiết lỗ. Việc chia lô thành 2 miền sai lệch lỗ và trục cũng tiện.

2. Lisp sai lệch miền dung sai của trục, còn thiếu nhiều. Khoảng khoảng cách số kích thước danh nghĩa hơi gần với số sai lệch.

Lisp bác PhamthanhBinh chỉnh sửa lisp của bac Doan Van Hà thì lại xa quá, em đo thử thấy khoảng cách khoảng 2.5. Khi ghi kích thước lỗ trục n6 từ kt Ø20 trở lại nó nhảy ra ngoài

Nếu cho khoảng cách chữ số giảm từ 2.5 xuống còn 1 thì số chữ kích thước bị nhảy ra ngoài có thể sẽ nhỏ hơn.

3. Viết lisp có nốt ruồi đỏ bung ra để kiểm tra được tất cả các con số sai lệch, dễ kiểm tra sơ bộ xem có sai lệch nào tăng bất thường không theo quy luật chung. (Quan điểm của em là người dùng lisp vẫn phải cẩn trọng kiểm tra lại dữ liệu, mất công một tí cũng không sao)

4. Sau khi em thử lisp của bác Phamthanhbinh, thì lisp của Tue_NV không hoạt động được nữa, không hiểu vì sao:

-Kiểm tra trong Support không thấy thư mục vietlisp_cơ khi_dungsaids

-Em xóa vội cái DSAI.VLX trong Support , rồi lại vào diễn đàn download

về nhưng vẫn không được. Vào Support vẫn không thấy?????? Các bác có biết lỗi gì không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Video của bác Tue_NV chạy nhanh, em nhin nhầm lệnh là DSM, loay hoay một hồi, em mới phát hiện ra Command: hình như là bắt đầu sủ dụng lệnh DSAI..

Sau khi gõ lệnh DSAI em đã thử lisp của bác Tue_NV có nhận xét nhanh:

1.Trên bản vẽ chi tiết thường là chỉ vẽ 1chi tiết trục hoặc 1 chi tiết lỗ. Việc chia lô thành 2 miền sai lệch lỗ và trục cũng tiện.

2. Lisp sai lệch miền dung sai của trục, còn thiếu nhiều. Khoảng khoảng cách số kích thước danh nghĩa hơi gần với số sai lệch.

Lisp bác PhamthanhBinh chỉnh sửa lisp của bac Doan Van Hà thì lại xa quá, em đo thử thấy khoảng cách khoảng 2.5. Khi ghi kích thước lỗ trục n6 từ kt Ø20 trở lại nó nhảy ra ngoài

Nếu cho khoảng cách chữ số giảm từ 2.5 xuống còn 1 thì số chữ kích thước bị nhảy ra ngoài có thể sẽ nhỏ hơn.

3. Viết lisp có nốt ruồi đỏ bung ra để kiểm tra được tất cả các con số sai lệch, dễ kiểm tra sơ bộ xem có sai lệch nào tăng bất thường không theo quy luật chung. (Quan điểm của em là người dùng lisp vẫn phải cẩn trọng kiểm tra lại dữ liệu, mất công một tí cũng không sao)

4. Sau khi em thử lisp của bác Phamthanhbinh, thì lisp của Tue_NV không hoạt động được nữa, không hiểu vì sao:

-Kiểm tra trong Support không thấy thư mục vietlisp_cơ khi_dungsaids

-Em xóa vội cái DSAI.VLX trong Support , rồi lại vào diễn đàn download

về nhưng vẫn không được. Vào Support vẫn không thấy?????? Các bác có biết lỗi gì không?

1. Đúng là rất tiện lợi........

2. Bạn phải tự thêm cơ sở dữ liệu cho dung sai trục

Bạn vui lòng gửi file mẫu để test thử

3. Đồng ý quan điểm của bạn và mình sẽ xóa tất cả Lisp cũ và để lại lisp này sẽ phát triển và bổ sung cho nó khỏi chớp theo ý kiến của bác DVH. Giống kiểu Hatch. Hiện tại nút ruồi đỏ đã xổ ra rất đẹp rồi (giống Hatch rồi), tạo thêm dáng cho em nữa sẽ đẹp hơn..he he.....

4. Sài hàng ai thì sài của 1 người thôi em ơi. Đụng hàng giờ đó. he he

Bạn khởi động CAD lại. Sử dụng Lisp của 1 người thôi.....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Video của bác Tue_NV chạy nhanh, em nhin nhầm lệnh là DSM, loay hoay một hồi, em mới phát hiện ra Command: hình như là bắt đầu sủ dụng lệnh DSAI.. Sau khi gõ lệnh DSAI em đã thử lisp của bác Tue_NV có nhận xét nhanh: 1.Trên bản vẽ chi tiết thường là chỉ vẽ 1chi tiết trục hoặc 1 chi tiết lỗ. Việc chia lô thành 2 miền sai lệch lỗ và trục cũng tiện. 2. Lisp sai lệch miền dung sai của trục, còn thiếu nhiều. Khoảng khoảng cách số kích thước danh nghĩa hơi gần với số sai lệch. Lisp bác PhamthanhBinh chỉnh sửa lisp của bac Doan Van Hà thì lại xa quá, em đo thử thấy khoảng cách khoảng 2.5. Khi ghi kích thước lỗ trục n6 từ kt Ø20 trở lại nó nhảy ra ngoài Nếu cho khoảng cách chữ số giảm từ 2.5 xuống còn 1 thì số chữ kích thước bị nhảy ra ngoài có thể sẽ nhỏ hơn. 104426_dd222.png 3. Viết lisp có nốt ruồi đỏ bung ra để kiểm tra được tất cả các con số sai lệch, dễ kiểm tra sơ bộ xem có sai lệch nào tăng bất thường không theo quy luật chung. (Quan điểm của em là người dùng lisp vẫn phải cẩn trọng kiểm tra lại dữ liệu, mất công một tí cũng không sao) 4. Sau khi em thử lisp của bác Phamthanhbinh, thì lisp của Tue_NV không hoạt động được nữa, không hiểu vì sao: -Kiểm tra trong Support không thấy thư mục vietlisp_cơ khi_dungsaids -Em xóa vội cái DSAI.VLX trong Support , rồi lại vào diễn đàn download về nhưng vẫn không được. Vào Support vẫn không thấy?????? Các bác có biết lỗi gì không? 104426_sfes111.png

Hề hề hề,

1/- Về cái khoảng cách giữ giá trị kich thước danh nghĩa và giá trị sai lệch giới hạn, mình chỉnh thêm chỉ là 1 space. Do vậy việc giảm nhỏ nó nếu muốn sẽ hơi rắc rối vì nó liên quan tới width factor của text. Không nhẽ cùng một text mà lại sử dụng nhiều width factor. Điều này mình cũng chưa rõ có làm được không??? Việc hiển thị text ra ngoài hay vào trong còn có liên quan tới việc set dimension style nữa, bác thử check lại xem.

2/- Việc nở và tóp dialoge như bác TueNV đã làm tuy có hay hơn theo yêu cầu của bác song mình nghĩ là với lisp của bác ĐoanVanHa đã chỉnh sửa cũng đủ để cho người sử dụng có thể dễ dàng check rồi. cái kỹ thuật nở top này thì mình chưa rành lắm nên đành ngồi chờ mót của các bác khác vậy.

3/- Việc sau khi dùng lisp của mình sửa từ lisp của bác DoanVanHa mà lisp của bác TueNV không chạy nữa, mình chưa rõ nguyên nhân vì hiện tại mình dùng cả hai vẫn thấy chạy phe phé. Bác lưu ý việc sử dụng file dữ liệu của bác TueNV vì có một số dữ liệu chưa chuẩn (cái này do bạn AVYE cung cấp chưa chuẩn như bài mình đã post trước đây). Khi load file vlx bác cần đảm bảo có đầy đủ đường dẫn tới các file dữ liệu do các file dữ liệu này không có trong file vlx. Có một lưu ý rằng do các file dữ liệu này nằm trong nhiều thư mục khác nhau nhưng lại cùng tên nên có thể khi bác chạy file vlx của thư mục sau nhưng nó lại tìm ra file dữ liệu ở thư mục trước và vì thế có thể gây lỗi, Cách tốt nhất là chạy file vlx của thư mục nào thì xóa các thư mục còn lại khỏi đường dẫn tìm kiếm của CAD.

4/- Cứ theo nội dung hiển thị trên màn hình CAd của bác thì hình như nó bị thiếu font text gì đó.

Hề hề hề....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@Thân gửi hai: bác Phamthanhbinh và Tue_NV

Em đã sử dụng được rồi, bấm cả vào nút ruồi đỏ, sau khi em copy hình của trong file.dwg trong lisp của ra thêm một hình nữa để thử 2 lisp.

Về khoảng cách chữ nếu bác chỉnh được từ 2.5 về 1 càng tiện cho ghi kích thước nhỏ, không phải kéo hay thay đổi chiều cao chữ. Em thường dùng chiều cao số kt bằng 3.

Sau khi thử lisp mới của bác Phamthanhbinh gửi lên Ap dùng thử trước 1 hình, sau lại lại Ap tiếp lisp của bác Tue_NV không dùng được nữa. Vào Support em xóa cái Dsai.VLX và xóa cả cái thư mục lisp trong ổ E. Rồi lên diễn đàn download lại và thao tác như cũ vẫn không được, không biết vì sao?

Có khi em phải cài đặt lại CAD

"Bạn vui lòng gửi file mẫu để test thử":http://www.cadviet.c...6_guibactue.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không có chuyện 2(3) lisp này "chơi xấu nhau" đâu bạn Hai_Yenlang ơi. Các lisp vẫn chạy ôn hòa mà.

Bạn chú ý là lisp bác Tue_NV thì phải add thư mục vào Support chứ nó không tự add đâu.

Các file và thư mục không trùng nhau nên không lo.

Bạn thử làm lại từ đâu, xong diễn giải rõ hơn xem sao. Tôi nghĩ acad không có lỗi gì trong vụ này cả. Đừng cài lại mà tội nó.

(Chẳng hiểu sao chữ nó nhảy lung tung mà sửa rồi thì nó nhảy lại?)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em vừa thử lại có thông báo như sau:

Command: APPLOAD Dsai.VLX successfully loaded.

Command: Sử dụng lệnh DSAI để bắt đầu

Command:

Command: dsai ; error: bad argument type: stringp nil

Command:

Không biết có phải em đã xóa nhầm gì trong Support ?

Hề hề hề,

@Bạn Hai_yenlang:

Đúng như bác DoanVanHa nói, mình đã test và nó chạy phe phé luôn. Qua những điều bạn post rất có thể bạn đã xóa đường dẫn tìm kiếm tới file dữ liệu của bác TueNv rồi nên nó mới báo stringp nil.

Lisp của bác TueNV không tự tạo đường dẫn tới thư mục chứa file dữ liệu nên bạn phải tự làm.

@Bác TueNV:

Sau khi test thử, bỏ qua vấn đề hình thức và cấu tạo dialoge, thì mình thấy có một vấn đề cần phải chỉnh là:

- Sau khi chọn nút Cả hai sai lệch hay Cả 2 và +/ để ghi dung sai, kết quả cho ra đúng như mong muốn. Nhưng nếu sau đó dùng tiếp lệnh dsai để ghi dung sai kiểu khác(như chỉ ghi sai lệch trên chẳng hạn) cho các kích thước này thì kết quả cho ra có vấn đề bác ạ. Rất tiếc là không đọc được file lisp của bác nên mình không thể rõ nguyên nhân do đâu. Mình xin gửi kèm hình ảnh các lỗi này để bác kiểm tra và điều chỉnh.

1/- Đây là lỗi sau khi dùng nút cả hai sai lệch rồi dùng chỉ ghi sai lệch trên;

2/- Đây là lỗi sau khi dùng nút Cả 2 và +/- rồi dùng nút chỉ ghi sai lệch trên:

3/- Đây là lỗi sau khi dùng cả 2 và +/- rồi sử dụng Chỉ ghi sai lệc dưới:

4/- Đây là lỗi sau khi sử dụng ở lổi 3 dùng tiếp ghi cả hai sai lệch:

Như vậy theo mình đoán có thể bác chưa khử biến sau mỗi lần chạy lisp.

Ngoài ra có một chỗ trên dialoge mình nghĩ là nên thay đổi cho đúng với cái sự hiểu của người thiết kế. Đó là cái tên của list_box Kích thước. Cái này nên đổi thành Cấp chính xác mới đúng theo định nghĩa về các miền dung sai bác ạ.

Chúc bác khỏe và vui

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

@Bạn Hai_yenlang:

Đúng như bác DoanVanHa nói, mình đã test và nó chạy phe phé luôn. Qua những điều bạn post rất có thể bạn đã xóa đường dẫn tìm kiếm tới file dữ liệu của bác TueNv rồi nên nó mới báo stringp nil.

Lisp của bác TueNV không tự tạo đường dẫn tới thư mục chứa file dữ liệu nên bạn phải tự làm.

Em không hiểu ý của bác là: "Lisp của bác Tue_NV không tự tạo đường dẫn tới thư mục chứa file dữ liệu nên bạn phải tự làm."? Mới sáng ngày ra, em vào diễn đàn rồi lôi "em nó" xuống, em nó rất ngoan và hiền nữa, bảo tra cái sai lệch H7, em nhẻn nụ cười khoe ra cái nốt ruồi son vuông vắn, khoe cái thắt đáy lưng ong mới duyên dáng làm sao. Vậy mà chỉ sau khi em Ap lisp của bác mới gửi hôm qua ghi thử để so sánh thì em nó lại đong đưa, đỏng đảnh, em chắng biết lỗi do đâu?Nếu em xóa nhầm đường dẫn, thì phải làm thế nào? Rất mong được bác chỉ dẫn, em cảm ơn bác nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em không hiểu ý của bác là: "Lisp của bác Tue_NV không tự tạo đường dẫn tới thư mục chứa file dữ liệu nên bạn phải tự làm."? Mới sáng ngày ra, em vào diễn đàn rồi lôi "em nó" xuống, em nó rất ngoan và hiền nữa, bảo tra cái sai lệch H7, em nhẻn nụ cười khoe ra cái nốt ruồi son vuông vắn, khoe cái thắt đáy lưng ong mới duyên dáng làm sao. Vậy mà chỉ sau khi em Ap lisp của bác mới gửi hôm qua ghi thử để so sánh thì em nó lại đong đưa, đỏng đảnh, em chắng biết lỗi do đâu?Nếu em xóa nhầm đường dẫn, thì phải làm thế nào? Rất mong được bác chỉ dẫn, em cảm ơn bác nhiều!

À, Bạn xem thêm video ở bài viết 267, ở thao tác khi gõ lệnh Option (add foder vào Support file search path)

http://www.cadviet.c...ic=67159&st=260

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

File dữ liệu DungsaiLO và DungsaiTRUC bạn đặt tại thư mục nào???

Cách tạo đường dẫn tìm kiếm tới thư mục đó là mở option, vào tab files, click vào dòng Support files search path rồi add cái thư mục có chứa file dữ liệu vô.

Hề hề hề, em xinh thế, lại có nốt ruồi son giữa rốn mà chả dùng được thì cũng buồn. Hãy thử cố phát nữa coi sao hè....

Nhân thể mình up luôn hai file dungsaiLo và dungsaiTruc đã được bổ sung hoàn chỉnh. (Tuy nhiên vẫn có thể có sai sót đâu đó, mong mọi người không trách) để mọi người sử dụng và kiểm tra luôn thể.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/5194_dungsailo.rar

http://www.cadviet.com/upfiles/3/5194_dungsaitruc.rar

• Like 1
  • Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sáng hôm qua mở lisp của bác Tue_NV được. Hôm nay em em copy hai file dữ liệu: File dữ liệu DungsaiLO và DungsaiTRUC của bác Phamthanhbinh vào thư mục của anh Tue_NV rồi đổi tên, sau đó làm đúng như video hướng dẫn kết quả lại trầm trọng hơn, đây là thông báo từ dòng Command:

Customization file loaded successfully. Customization Group: ACAD

Opening an AutoCAD 2000 format file.

Regenerating model.

Command:

AutoCAD Express Tools Copyright © 2002-2004 Autodesk, Inc.

AutoCAD menu utilities loaded.

Autodesk DWG. This file is a Trusted DWG last saved by an Autodesk application

or Autodesk licensed application.

Command: COMMANDLINE

Command: ap Unknown command "AP". Press F1 for help.

Command: ap Unknown command "AP". Press F1 for help.

Không biết thế nào????????????

Bạn copy dòng này -> paste vào command thử xem sao

(arxload "appload.arx")

Cái logo không đẹp lắm, chắc phải nhờ ai có tay đồ họa tạo cho một cái.

Chào bác anhcos

Cái Logo DS của Tue_NV do tự tay tạo khá lâu (nhằm phục vụ cho chương trình của mình), Logo đó ra đời trước khi topic này lập ra khoảng 1 năm rồi :)

Nay thấy trùng tên với chương trình Dung Sai, tiện thể bê Logo đó vô trong chương trình này luôn :lol:

Là Kỹ sư tay chân vụng về, không được khéo léo :blush: nên bác nào có tay đồ hoạ mần cho cái Logo thiệt đẹp thì Tue_NV xin chân thành cảm ơn lắm lắm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn copy dòng này -> paste vào command thử xem sao

(arxload "appload.arx")

Chào bác anhcos

Cái Logo DS của Tue_NV do tự tay tạo khá lâu (nhằm phục vụ cho chương trình của mình), Logo đó ra đời trước khi topic này lập ra khoảng 1 năm rồi :)

Nay thấy trùng tên với chương trình Dung Sai, tiện thể bê Logo đó vô trong chương trình này luôn :lol:

Là Kỹ sư tay chân vụng về, không được khéo léo :blush: nên bác nào có tay đồ hoạ mần cho cái Logo thiệt đẹp thì Tue_NV xin chân thành cảm ơn lắm lắm

Hề hề hề,

Bác TueNV ơi, mèo nào bắt chuột được đều là mèo ngoan cả mà. Cái logo ấy đẹp hơn thì cũng tốt nhưng như vầy là bắt được chuột rồi. Bác có rảnh thì dạy thêm cho nó ít võ nữa để nó bắt chuột gọn hơn thì tốt hơn là sửa cái logo ấy bác ạ.

Hề hề hề,...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@anh Tuệ:

Em vừa thử lisp của anh Tuệ, phản biện của em là:

1-Giao diện chỉ nên giữ lại những cái em khoanh mầu xanh, còn lại xóa bỏ .

2-Kích thước danh nghĩa đổi đơn vị đơn vị μm = mm

3-Mục Kích thước bên dưới dòng Ký hiệu miền dung sai, anh sửa lại Kích thước = Cấp chính xác

4- Kích thước danh nghĩa và sai lệch sát nhau quá, anh có thể giãn cách ra rộng 1mm như kiến nghị của anh Hải được không???

5-Hình như anh chưa gán ..tiền tố %%C, khi thử em phải gắn %%C vào kiểu dim???

6-Các sai lệch + 0.0012... và những sai lệnh có số phần vạn 0 không hề hấn gì.

-Những sai lệch có số phần vạn = 0 , nên thay bằng thành phần nghìn,

thí dụ: +0.0050 = +0.005 ; 0.0300 = 0.030 được không anh???

- Những sai lệch trên hoặc dưới có 0.0000 nên đổi thành 0.0000 = 0

Những gì em giải trình ở trên, nếu giải quyết triệt để sẽ đỡ tốn mực, việc sản xuất mực in cũng góp phần vào "sự nghiệp" làm cho môi trường sống ngày càng thêm ô nhiễm, không đúng với "tiêu điểm" của dự án: KHOA HỌC CÔNG NGHỆ & MÔI TRƯỜNG

7- Mai em sẽ dùng thử lisp của Hà để so sánh và sẽ cảm nhận tiếp....Em chưa muốn thử ngay, vì của ngon phải nhấm nháp từ từ mới cảm nhận hết hương vị đậm đà của nó. Hi ...hi... :rolleyes: :rolleyes:

@ anh Bình:

1- Cảm ơn anh đã cập nhật 2 file dữ liệu. Em tin là dữ liệu của một người đã bươn trải và trăn trở với nghề như anh chắc là không có sai sót về con số nhập vào. Em đã bắn dữ liệu đó vào lisp của anh Tuệ rồi! :rolleyes: :rolleyes:

2- Anh Hải vẫn còn nhỏ tuổi mặt vẫn còn non, anh cứ gọi là bạn cho cho anh ấy trẻ trung anh Bình ạ!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Tuệ ạ!

1- Ở trên đã bàn nhiều tới việc có nên ghi dung sai theo kiểu Liên Xô cũ ??? Cuối cùng thì anh Ketxu cũng lại thích kiểu ghi dung sai theo hướng toàn cầu hóa:

Ngoại ngạch nhưng mình thấy kiểu 1 chuẩn hơn

(Kiểu dung sai có đính kèm sai lệch trện và dưới =0 . không nên ghi 0.000)

Như vầy là chỉ cần gán hâu tố duy nhất : ghi cả 2 sai lệch >> nên để ẩn bên trong

Kiểu ghi dung sai ± chiếm tỷ lệ không đáng kể thường là với chi tiết trụ và lỗ người ta vẫn thường ghi cả sai lệch trên và sai lệch dưới. Ghi ± cho lỗ và trục có cái bất lợi sau:

- Thợ có thể hiểu lầm sẽ hỏi người thiết kế là dung sai + hay - trừ

- Người thợ dễ liên tưởng đến dung sai theo chiều dài.

Vì dung sai chiều dài phần nhiều là ghi theo ± thí dụ chiều dài của một đoạn trục là : L= 30 ±0.1

-Dung sai ± ghi cho kích thước chiều dài em đã đưa vào dự án 2 vì dự án này dung lượng ít hơn.114276_ssewwf321.png

4- Ý em muốn nói giãn dòng trên Dim, anh xem mầu xanh ảnh trên> (khoảng cách giữa 3 cột sau khi mở khuy bấm co lại càng chiếm ít diện tích càng dễ thương)

5- Nên gán tiền tố %%C như Lisp đầu tiên của anh Hà mà ngày xưa em đã thử . Vì đây là ghi dung sai cho lỗ và trục, sẽ tiện lợi hơn.

6- Những cái bên ngoài em đã khoanh vùng chỉ dùng trong giai đoạn thử nghiệm, anh vẫn làm để phục vụ công tác học tập và nghiên cứu. Những cái bên trong em đã khoanh vùng đưa ra phục vụ sản xuất ạnh ạ!

P/s:Bài viết anh đã reply trước khi em sửa lại ban sáng, anh đọc lại nhé. Em xin gửi anh lời chào trân trọng, chúc anh gặp vui nhiều!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ví dụ một vài cái logo:

File định dạng png, có nền trong suốt, hộp thoại ACAD cổ điển có thể không hỗ trợ bnền trong suốt nên khi hiển thị có thể sẽ khác đi so với ảnh trên.

Mấy cái logo mẫu tải ở đây nhé.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ví dụ một vài cái logo:

File định dạng png, có nền trong suốt, hộp thoại ACAD cổ điển có thể không hỗ trợ bnền trong suốt nên khi hiển thị có thể sẽ khác đi so với ảnh trên.

Em nghĩ nên chọn Logo là cơ khí các bác ak!

Mà đẹp tình đẹp nghĩa thì các bác cho 1 cái Logo Hợp danh giữa Xây dựng và Cơ khí thì ok!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ví dụ một vài cái logo:

....

Em nghĩ nên chọn Logo là cơ khí các bác ak!

Mà đẹp tình đẹp nghĩa thì các bác cho 1 cái Logo Hợp danh giữa Xây dựng và Cơ khí thì ok!

Khổ một cái là Tue_NV làm dựa trên Slide, không phải ảnh png

Cái này chắc Nhờ anh KTS Duy 782006 có hoa tay hỗ trợ thêm :lol:

Bác anhcos: Cho hỏi thêm bác cũng là dân cơ khí ạ?

Tue_NV thấy logo góc trên bên trái : Cái Cờ lê và cái tuốc nơ vít tạo thành 1 chữ X (Xây dựng) : Là 1 Logo hợp danh giữa Xây dựng và Cơ khí. Đúng là đẹp tình vẹn nghĩa .... :rolleyes:

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo