Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
hoan2182

[Trân trọng kính mời] VIẾT LISP CHO DÂN CƠ KHÍ!

Các bài được khuyến nghị

Hề hề hề,

Khéo mà CAD của bác bị cúm H5N1 rồi đó. Chứ cái lệnh AP vốn là lệnh gốc của CAD mà. Lisp có đụng chạm chi tới nó đâu???

Hề hề hề,...

Hôm nay bệnh tình lại thêm trầm trọng, do ảnh hưởng của động đất : "Một trận động đất lớn chưa từng thấy tại khu vực thủy điện Sông Tranh 2 vào lúc 14 giờ 28 phút chiều qua (15/11), khiến mặt đất rung chuyển kèm theo là những tiếng nổ lớn trong lòng đất…"

Em không E > Enter được phải nhấn phím Delete, không biết có thuốc đặc trị ko hay là phải kho gừng + tỏi + lá xả ???? Rầu đời quá bác ơi!

2- Anh Hải vẫn còn nhỏ tuổi mặt vẫn còn non, anh cứ gọi là bạn cho cho anh ấy trẻ trung anh Bình ạ!

Anh đã Like This cho em Hoằn rùi nha :D :D :D , hề hề hề...!
  • Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Khổ một cái là Tue_NV làm dựa trên Slide, không phải ảnh png

Cái này chắc Nhờ anh KTS Duy 782006 có hoa tay hỗ trợ thêm :lol:

Bác anhcos: Cho hỏi thêm bác cũng là dân cơ khí ạ?

Tue_NV thấy logo góc trên bên trái : Cái Cờ lê và cái tuốc nơ vít tạo thành 1 chữ X (Xây dựng) : Là 1 Logo hợp danh giữa Xây dựng và Cơ khí. Đúng là đẹp tình vẹn nghĩa .... :rolleyes:

Hẹ hẹ. Duy cũng toàn làm ảnh hộp thoại bằng sld thôi. Thấy mấy cái logo bằng ảnh cũng ức hết đi được. Đã là sld thì nó cũng bẹt bẹt chứ ko có lung linh rứa được.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hẹ hẹ. Duy cũng toàn làm ảnh hộp thoại bằng sld thôi. Thấy mấy cái logo bằng ảnh cũng ức hết đi được. Đã là sld thì nó cũng bẹt bẹt chứ ko có lung linh rứa được.

Bác Duy đã từng ngâm cứu cách tạo Image bằng vector rồi thì thử làm cái "quà biếu" kiểu này tặng anh/chị/em CSCK chắc ngon đấy.

Hình này là các Logo vẽ bằng vector, có thể đưa vào Dialoge, nhìn không kém gì hoa hậu.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hoằn thử lisp của anh Hà (loát bản đã được anh Bình biên tập sơ bộ) được chữ số mầu trắng.

Chữ mầu tím là lisp của anh Tuệ em ghi trên file của anh Tuệ rồi pate sang (lisp của anh Tuệ không có tiền tố %%C)

Hoằn có ý kiến phản biện sau:

1- Chỉ nên giữ lại những chỗ em khoanh vuông

2- "Phec-mo-tuya" của anh Hà dài hơi bất tiện

3- Chữ số và sai lêch của anh Hà khoảng cách hơi thưa, còn của anh Tuệ thì mau quá

4- Đổi chiều cao từ 0.5 = 0.75 thơm ngon và giữ nguyên được mùi. (Lisp của anh Tuệ sau khi đổi 0.75 chỉ dùng 1 lần nó lại về mo 0.5)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hoằn hãy lấy lisp nguyên tác của anh Há ở bài #188 hoặc bài #342 để test, sau đó mới phản biện. Khi đó tác giả mới phản biện của phản biện.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vâng ạ, mai em sẽ thử . Giờ anh có thể giải thích cho em hiểu vì sao có lỗi khi dùng 2 lisp trên cùng 1 file và cách khắc phục được không???

5-Lisp của anh Tuệ chỉ sử đụng được trong file Dung_sai_Sample.dwg không dùng chung với Lisp của anh Hà :

APPLOAD Dsai.VLX successfully loaded.

Command: Sử dụng lệnh DSAI để bắt đầu

Command:

Command: dsai

; error: bad argument type: stringp nil

Command:

Command:

Automatic save to C:\Users\Home\AppData\Local\Temp\Thửds_1_1_6500.sv$ ...

Em nó đây đây ạ:

http://www.cadviet.c...76_th7917ds.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Câu hỏi của bạn chỉ có bác Tue_NV mới trả lời được, vì lỗi ở lisp của bác ấy thì chỉ bác ấy mới dễ tìm ra. Tôi không thấy code nên không mần chi được.

Làm sao mà thấy được vết sẹo hay nốt ruồi son của hoa hậu khi nếu BTC không cho thi phần... áo tắm? :lol:

Lisp của tôi đã lập một hàng rào lửa để loại trừ khủng bố nên cũng đỡ về cái phần lỗi phải.

Đoán mò lỗi: do mỗi lisp đều có biến toàn cục để lưu lại giá trị đã nhập cho lần kế tiếp, nên rất có thể chúng xung khắc nhau vì định nghĩa type khác nhau.

Mà lạ nhỉ? Tôi chạy cả 3 lisp theo thứ tự xáo trộn bất kỳ trên bất kỳ bản vẽ nào cũng êm ro cả 3 (kể cả bản vẽ bạn vừa gởi), trong lúc Hoằn và Hai_Yenlang thì lỗi?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:D :D :D :D :D "Làm sao mà thấy được vết sẹo hay nốt ruồi son của hoa hậu khi nếu BTC không cho thi phần... áo tắm?"

Em nghĩ là cái này phụ thuộc vào quy trình làm việc của hội đồng nghiệm thu, em không biết trả lời anh dư nào đâu!

Em thử lại rồi vẫn bị lỗi >>>Bó chân!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có nghĩa là tỏng thư mục Support file search Path như ảnh trên cua bác thì chỉ thấy có mỗi Dung sai của anh hà thôi (hàng cuối cùng ý). Còn bác vẫn chưa có Hàng của anh Tuệ?

Hêhhe!

Nó đã có ở dòng trên rồi! ghi dung sai bằng lisp của anh Tuệ trên file Dung_sai_Sample.dwg vẫn ngon lành!

Hôm qua Hoằn đã thử lisp của anh Tuệ và có phản biện trong bài số 2 trang 22.

Cơ mà sao Avye chẳng có ý kiến ý cò, chẳng thử lisp thử lủng gì???

5-Lisp của anh Tuệ chỉ sử dụng được trong file Dung_sai_Sample.dwg không dùng chung với Lisp của anh Hà :

APPLOAD Dsai.VLX successfully loaded.

Em này em vẫn chưa thử được lisp của anh Tuệ:

http://www.cadviet.c...76_th7917ds.dwg

Hoằn chẳng hiểu vì sao???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hoằn hãy lấy lisp nguyên tác của anh Há ở bài #188 hoặc bài #342 để test, sau đó mới phản biện. Khi đó tác giả mới phản biện của phản biện.

Phản biện của Hoằn:

1)- Nên để lại những chỗ khoanh mầu xanh, còn lại bỏ.

2)- Các sai lệch giới hạn = 0 không cần ghi thêm dấu + hoặc - trước số 0. Số kích thước và số sai lệch để thưa như chỗ Hoằn khoanh mầu vàng, bắt mắt hơn (xem bản vẽ mẫu của Tây ở trang trước.)

3)- Cái “phẹc mơ tuya” để dài quá, hơi bất tiện khi sử dụng

4)- Vùng KT danh nghĩa, Dung sai trên, Dung sai dưới (Sai lệch trên và dưới, viết đầy đủ : sai lệch giới hạn trên và dưới) >> Nên thay bằng lược sử, hoặc nhật ký ghi lại tên các miền H7, n6….. đã ghi, sẽ đỡ phải kéo phẹc khi cần ghi những cái đã ghi từ mấy hôm trước.

Làm sao mà thấy được vết sẹo hay nốt ruồi son của hoa hậu khi nếu BTC không cho thi phần... áo tắm? :lol:

Lisp của tôi đã lập một hàng rào lửa để loại trừ khủng bố nên cũng đỡ về cái phần lỗi phải.

5)- Những cái gì không mong muốn trên cơ thể, có khi lại tăng thêm nét duyên dáng cho Emlispghisailech. Nếu anh không thích vết sẹo hoặc nốt ruồi son vuông thành sắc cạnh, anh vẫn cần trang điểm đính kèm cho em nó cái răng ...vẩu, chỉ cần vẩu một cái răng cửa là đủ, Pick chuột vào sẽ lòi ra dữ liệu …để kiểm tra.

(Khi tra sai lệnh, bao giờ em cũng phải mở quyển 2 tài liệu ra tra cho chắc ăn, vì cũng rất lo, có tài liệu in lại đính kèm thêm mấy tờ đính chính...là chuyện thường ngày ở các nhà xuất bản.

Thí dụ một chuyện rất ngộ nghĩnh sau: http://www.nhandan.c...-chinh-1.370925)

Chủ nhiệm đề tài và các thành viên hội đồng phản biện có quyền đưa ra những câu hỏi thắc mắc và kiến nghị với Chủ đầu tư > < Chủ đầu tư cũng có quyền bảo vệ phương án đã lựa chọn. Sau khi bảo vệ thành công ở hội đồng nghiệm thu, dự án có được ngân hàng cho vay vốn hay không lại là những chuyện rất loằng ngoằng và ngoằn ngoèo khác nữa.

P/S: Hoằn không biết cách xem bài viết thuộc thứ mấy trong 1 topic có nhiều bài: #188 hoặc bài #342, bác nào biết chỉ cho Hoằn với!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

P/s : Hoằn thay số sau dấu = trên trình duyệt bằng con số tương ứng

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=67159&st=420

P/s 2 : ket đọc một loạt, chỉ lo coders đẽo cày giữa đường, không biết bao giờ ket mới có dịp giới thiệu với bạn bè ^^

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
114276_th432dung32145_1.png Phản biện của Hoằn: 1)- Nên để lại những chỗ khoanh mầu xanh, còn lại bỏ. 2)- Các sai lệch giới hạn = 0 không cần ghi thêm dấu + hoặc - trước số 0. Số kích thước và số sai lệch để thưa như chỗ Hoằn khoanh mầu vàng, bắt mắt hơn (xem bản vẽ mẫu của Tây ở trang trước.) 3)- Cái “phẹc mơ tuya” để dài quá, hơi bất tiện khi sử dụng 4)- Vùng KT danh nghĩa, Dung sai trên, Dung sai dưới (Sai lệch trên và dưới, viết đầy đủ : sai lệch giới hạn trên và dưới) >> Nên thay bằng lược sử, hoặc nhật ký ghi lại tên các miền H7, n6….. đã ghi, sẽ đỡ phải kéo phẹc khi cần ghi những cái đã ghi từ mấy hôm trước. 5)- Những cái gì không mong muốn trên cơ thể, có khi lại tăng thêm nét duyên dáng cho Emlispghisailech. Nếu anh không thích vết sẹo hoặc nốt ruồi son vuông thành sắc cạnh, anh vẫn cần trang điểm đính kèm cho em nó cái răng ...vẩu, chỉ cần vẩu một cái răng cửa là đủ, Pick chuột vào sẽ lòi ra dữ liệu …để kiểm tra. (Khi tra sai lệnh, bao giờ em cũng phải mở quyển 2 tài liệu ra tra cho chắc ăn, vì cũng rất lo, có tài liệu in lại đính kèm thêm mấy tờ đính chính...là chuyện thường ngày ở các nhà xuất bản. Thí dụ một chuyện rất ngộ nghĩnh sau: http://www.nhandan.c...-chinh-1.370925) Chủ nhiệm đề tài và các thành viên hội đồng phản biện có quyền đưa ra những câu hỏi thắc mắc và kiến nghị với Chủ đầu tư > < Chủ đầu tư cũng có quyền bảo vệ phương án đã lựa chọn. Sau khi bảo vệ thành công ở hội đồng nghiệm thu, dự án có được ngân hàng cho vay vốn hay không lại là những chuyện rất loằng ngoằng và ngoằn ngoèo khác nữa. P/S: Hoằn không biết cách xem bài viết thuộc thứ mấy trong 1 topic có nhiều bài: #188 hoặc bài #342, bác nào biết chỉ cho Hoằn với!

Hề hề hề,

Xin phép bàn một tí về các ý kiến của em Hoan2182:

1/- Về cơ bản những thứ cần bỏ là nên giữ vì các lý do sau:

- Nút Cancel mà bỏ thì hộp thoại rất dễ treo lơ lửng trên 9 tầng CAD, muốn gỡ xuống cũng chả dễ dàng gì.

- Các nút thay, loại, lưu số liệu thực chất là để dành cho việc cập nhật số liệu cho người dùng có thể tùy tâm sử dụng. Nếu bỏ thì xem ra hơi chuyên chế vô .....sinh đẻ quá. Người thiết kế thực ra là chỉ được khuyến khích cố gắng tận dụng các TC để thiết kế chứ không phải là bắt buộc tất cả mọi thiết kế đều phải theo TC. Bởi thế họ mới có thể sáng tạo đẻ ra các ý tưởng mới trong thiết kế được. Đó là chưa kể có những trường hợp họ phải đẻ ra cái phi tiêu chuẩn cho nó ...... phù hợp với hoàn cảnh. Kinh nghiệm của bản thân mình cho thấy cứ để cho các ông các bà thiết kế tự do thì có khi chính các ông bà ấy lại tự nguyện làm theo TC một cách cần mẫn. Còn hễ cấm các ông các bà ấy thì thế nào cũng sinh chuyện ngọ nguậy, râu ông nọ cắm đùi bà kia là chuyện thường ngày ở .... phòng thiết kế. Vậy nên cứ để nó đó, ai khoái thì dùng mà chả khoái thì cũng chả vướng bận chi cho cái việc ..... tò mò cả.....

2/- Các sai lệch này muốn chúng hiện kiểu gì thì khi nhập dữ liệu vào file txt hãy nhập kiểu đó bởi bác DoanVanHa đã dành quyền đó cho người sử dụng rồi. Việc em gái thấy mấy o số 0 thêm quần thêm váy là do em mượn file dữ liệu của anh đấy, mà anh thì lại rất sợ mấy o đó "truổng cời".

Việc chữ số sai lệch và chữ số kích thước danh nghĩa hơi sát nhau là do bác ĐoanVanHa thích các em ấy gần vào cho nó..... ấm ấy mà. Cái lisp anh đã sửa của bác ấy thì anh cho mấy em ấy đứng ra xa một chút kẻo .... khó xử. Ấy vậy nhưng cũng có người lại không thích vì thấy ... lạnh lưng và chả nồng nàn chi cả. Cách tốt nhất để làm điều này âu vẫn là để cho các nhà thiết kế tự .... sướng.

3/- Cái phẹc mơ tuya phải dài thôi vì các em ấy toàn cỡ chân dài tới nách mà lị. Tuy dài vậy nhưng nó tốt và bền lắm đấy. Tha hồ sử dụng, chả lo hư, đảm bảo 80 năm vẫn chạy tốt, bảo hành miễn phí suốt đời mà. Tuy vậy chứ nó cũng có ưu điểm hơn của bác TueNV ở chỗ là chả phải xin phép ai cả. hề thích là kéo thôi.

4/- Ấy là em nói chứ anh thấy em nó có để lại cạc visit trong một phiên giao dịch mừ. Tỷ như trong phiên giao dịch, nếu em xài cô bé mã JS7 rồi thì nếu em gọi anh Ha tiếp theo cô bé ấy sẽ trình diện ngay để em dùng mà. Còn nếu em hết phiên giao dịch, đóng cửa đi chơi thì lần sau khi load chương trình má mì H7 sẽ ra báo cáo em à. thế rồi em lại được chọn lựa thoải mái mà....

5/- Cái vụ nốt ruồi này không dễ à nghen. Anh loay hoay mất hai ngày rồi mà vẫn chưa xong đó.

Nghe lỏm bác DoanVanHa và bác TueNv tranh luận, anh đã chơi hai file DCL , cũng đã tạo dược cái nốt ruồi chưa đỏ cho em nó, xong chịu chết loay hoay hoài mà chả làm cho em nó ngọ nguậy được như của bác TueNV. Hễ nó ngọ nguậy một cái là em nó dở chứng, ì ra chả cho mần ăn chi cả. Bởi vậy nên em gái phải thông cảm cho mấy nhà make up học mới được. Chả phải cứ muốn gì là được đó ngay đâu. Phải từ từ thì khoai nó mới nhừ được.

Hề hề hề,

@Bác Ketxu: Cứ yên tâm giới thiệu đi bác ơi, tuy em nó chửa phải hoa hậu nhà nước, xong đảm bảo là ối anh vẫn thích mê, muốn mà chả được đấy bác ạ. Việc make up cho em nó thì cứ phải từ từ để kiếm ít vốn đã bác ạ. Bác xem có thương em nó thì tài trợ cho nó ít xu để em nó chóng được xuất chuồng.....

Hề hề hề,...

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

......

3/- Cái phẹc mơ tuya phải dài thôi vì các em ấy toàn cỡ chân dài tới nách mà lị. Tuy dài vậy nhưng nó tốt và bền lắm đấy. Tha hồ sử dụng, chả lo hư, đảm bảo 80 năm vẫn chạy tốt, bảo hành miễn phí suốt đời mà. Tuy vậy chứ nó cũng có ưu điểm hơn của bác TueNV ở chỗ là chả phải xin phép ai cả. hề thích là kéo thôi.

4/- Ấy là em nói chứ anh thấy em nó có để lại cạc visit trong một phiên giao dịch mừ. Tỷ như trong phiên giao dịch, nếu em xài cô bé mã JS7 rồi thì nếu em gọi anh Ha tiếp theo cô bé ấy sẽ trình diện ngay để em dùng mà. Còn nếu em hết phiên giao dịch, đóng cửa đi chơi thì lần sau khi load chương trình má mì H7 sẽ ra báo cáo em à. thế rồi em lại được chọn lựa thoải mái mà....

5/- Cái vụ nốt ruồi này không dễ à nghen. Anh loay hoay mất hai ngày rồi mà vẫn chưa xong đó.

Nghe lỏm bác DoanVanHa và bác TueNv tranh luận, anh đã chơi hai file DCL , cũng đã tạo dược cái nốt ruồi chưa đỏ cho em nó, xong chịu chết loay hoay hoài mà chả làm cho em nó ngọ nguậy được như của bác TueNV. Hễ nó ngọ nguậy một cái là em nó dở chứng, ì ra chả cho mần ăn chi cả. Bởi vậy nên em gái phải thông cảm cho mấy nhà make up học mới được. Chả phải cứ muốn gì là được đó ngay đâu. Phải từ từ thì khoai nó mới nhừ được.

.......

Hề hề hề,...

2./ Cái phẹc mơ tuya bảng tra không dài lắm, còn cái phẹc mơ tuya trên cùng "kiểu dung sai" cũng khá dài, em góp ý tách ra cho tiện nhưng có lẽ với bác và bác DoanVanHa là rối rắm nên thôi, còn em đã xé nhỏ làm 3 rồi thì sử dụng thấy tiện lắm.....

3./Đúng là chương trình bác DoanVanHa không cần xin phép hột nút ruồi son, có điều không có hột nút ruồi son làm cho cơ thể của em nó to đùng, béo quá, chán lắm, khi cần hột nút ruồi son làm cho em bé như mi nhon, đẹp như gái 18, cái hột nút ruồi son đó có ưu điểm chứ không phải nhược điểm, he he

4./ Ý là trong phiên giao dịch tiếp theo, khi mở cửa là thấy cô bé mã JS7 trình diện rồi, không phải gọi ới ới nữa bác ạ, hehe

5./ Bác lại sờ đúng ngay cái hột nút ruồi son ... :lol:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

1/- Về cơ bản những thứ cần bỏ là nên giữ vì các lý do sau:

- Nút Cancel mà bỏ thì hộp thoại rất dễ treo lơ lửng trên 9 tầng CAD, muốn gỡ xuống cũng chả dễ dàng gì.

- Các nút thay, loại, lưu số liệu thực chất là để dành cho việc cập nhật số liệu cho người dùng có thể tùy tâm sử dụng. Nếu bỏ thì xem ra hơi chuyên chế vô .....sinh đẻ quá. Người thiết kế thực ra là chỉ được khuyến khích cố gắng tận dụng các TC để thiết kế chứ không phải là bắt buộc tất cả mọi thiết kế đều phải theo TC. Bởi thế họ mới có thể sáng tạo đẻ ra các ý tưởng mới trong thiết kế được. Đó là chưa kể có những trường hợp họ phải đẻ ra cái phi tiêu chuẩn cho nó ...... phù hợp với hoàn cảnh. Kinh nghiệm của bản thân mình cho thấy cứ để cho các ông các bà thiết kế tự do thì có khi chính các ông bà ấy lại tự nguyện làm theo TC một cách cần mẫn. Còn hễ cấm các ông các bà ấy thì thế nào cũng sinh chuyện ngọ nguậy, râu ông nọ cắm đùi bà kia là chuyện thường ngày ở .... phòng thiết kế. Vậy nên cứ để nó đó, ai khoái thì dùng mà chả khoái thì cũng chả vướng bận chi cho cái việc ..... tò mò cả.....

1)-a: Khi ghi sai lệch A1 xong, em Enter để chuyển sang ghi B2…..Sau khi ghi xong sai lệch, muốn chuyển copy hay di chuyển , em gõ lệnh co hoặc m vào dòng command, không có đụng chạm gì đến cancel. Em không hiểu khi nào không cancel thì hộp thoại rất dễ treo lơ lửng trên 9 tầng CAD???

1)-b: Tiêu chuẩn thế giới đã trở thành chân lý , đang và sẽ không bao giờ thay đổi, ạnh ạ!

1)-c: Lần đầu tiên em được nghe thấy anh nói đến những chữ mầu mực tím…Anh có thể cho một ví dụ về trường hợp: “Bởi thế họ mới có thể sáng tạo đẻ ra các ý tưởng mới trong thiết kế được. Đó là chưa kể có những trường hợp họ phải đẻ ra cái phi tiêu chuẩn cho nó ...... phù hợp với hoàn cảnh.”

Sau khi anh đưa ra ví dụ cụ thể, em sẽ nhiệt tình phản biện tiếp! :) :)

2)- Em thích ghi theo kiểu Liên Xô cũ là không ghi sai lệnh trên hoặc dưới có giá trị = 0 . Nhưng để hộp nhập với TC quả đất, ghi thêm số 0 tốn thêm tí mực cũng không ăn nhằm gì so với việc sản xuất mỳ chính.

3)- Cái khóa phẹc của anh Hà chắc chắn không thể ngon bằng cách cắt nửa vầng trăng rồi đính kèm các hậu tố 1, 2, 3, …..như của anh Tuệ được nếu lấy đồng hồ bấm …phút ra để soi.

4)- Hình như anh chưa đọc kỹ bài viết của em? Ý em muốn nói thí dụ là hôm nay em ghi sai lêch các kiểu A1, c5, h7, JS7 , n6 , k5 ….Ngày mai hoặc tháng sau em mới lại cần ghi sai lệch, thì trong lisp nó vẫn có ô lược sử hoặc nhật ký đã ghi A1, c5, h7, JS7 , n6 , k5 ...hiện lên ngực của emlispghisailech. Muốn ghi cái lần trước đã ghi thì có ngay, không phải kéo phẹc nữa.

5)- Nếu không thích viết sẹo hoặc nốt ruồi son vuông vắn, vẫn có thể trang điểm cho em nó một cái răng cửa vẩu ra để che mưa che nắng, tiện cho việc kiểm tra tổng thể, người dùng sẽ tin tưởng và an tâm dùng lisp hơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

P/s: Khi ghi sai lệch Ø20 số kích thước nhảy ra ngoài, còn kích thước Ø15 lại không nhảy ra, lạ quá cơ???

Em nó đây: http://www.cadviet.c...76_th7917ds.dwg

Vì "Con vịt 2" to hơn "cái gậy 1" :lol:

Em thích nó luôn nằm giữa không anh sẽ bổ sung

"Vầng trăng này" Cắt làm 2 thì vẫn còn dài, anh cắt làm 3 luôn đó em :lol:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu Ø20 +0.028^+0.015 đưa vào mà không chạm đường gióng >>>OK, còn Ø15 +0.023^+0.012 em muốn nó tự động nhảy ra ngoài anh ạ!

Đúng là số 2 béo hơn số 1 nhưng đảm bảo với anh rằng 15 chỉ bằng 3/4 của 20 (xem ảnh ở bài viết trên)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

......

4)- Hình như anh chưa đọc kỹ bài viết của em? Ý em muốn nói thí dụ là hôm nay em ghi sai lêch các kiểu A1, c5, h7, JS7 , n6 , k5 ….Ngày mai hoặc tháng sau em mới lại cần ghi sai lệch, thì trong lisp nó vẫn có ô lược sử hoặc nhật ký đã ghi A1, c5, h7, JS7 , n6 , k5 ...hiện lên ngực của emlispghisailech. Muốn ghi cái lần trước đã ghi thì có ngay, không phải kéo phẹc nữa.

......

Thế thì phải thêm 1 List lược sử -> kèm theo đó là nút thêm, xóa phần tử trong danh sách lược sử đi nữa.

Có cần thiết như vậy không em?

Anh nghĩ là anh làm với danh sách tách làm 3 popup list ngắn gọn, dễ dàng chọn nhanh thì chức năng này vốn cũng không cần thiết lắm

- Chỉ là làm thêm chức năng này : Hôm nay gọi em JS là lần gọi cuối cùng thì hôm sau hoặc tháng sau mở cửa là em JS có mặt thôi

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Tuệ ơi!

1- Ý của em là muốn lược sử không có cần phải xóa danh sách lược sử, anh ạ! Nó cũng giống như khi mở AutoCAD, khi nhấn File trên thanh định dạng nó lòi ra các file mình đã dùng trước đó, không cần phải xóa, tự cái mới hiện ra và cái cũ sẽ mất đi :

2- Anh "cắt nửa vầng trăng" hoặc xé nhỏ vầng trăng thế nào cũng được nhưng miễn là phải đảm bảo nhanh, đo theo đồng hồ bấm giây là OK!

Nếu có thể anh có thể làm theo cách là : Không cần phải cắt nhỏ vầng trăng, mà chỉ cần một vầng trăng vuông có một ô để ai thích ghi miền dung sai như H, n, h , ... và một ô đính kèm cấp chính xác là 1, 2 , 3 , ....hoặc nâng cấp lên chỉ cần dùng một ô duy nhất là ghi miền dung sai như h2, H7, k6, n6 ...nó ra luôn cái cần ghi có được không???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Tuệ ơi!

1- Ý của em là muốn lược sử không có cần phải xóa danh sách lược sử, anh ạ! Nó cũng giống như khi mở AutoCAD, khi nhấn File trên thanh định dạng nó lòi ra các file mình đã dùng trước đó, không cần phải xóa, tự cái mới hiện ra và cái cũ sẽ mất đi :

2- Anh "cắt nửa vầng trăng" hoặc xé nhỏ vầng trăng thế nào cũng được nhưng miễn là phải đảm bảo nhanh, đo theo đồng hồ bấm giây là OK!

Nếu có thể anh có thể làm theo cách là : Không cần phải cắt nhỏ vầng trăng, mà chỉ cần một vầng trăng vuông có một ô để ai thích ghi miền dung sai như H, n, h , ... và một ô đính kèm cấp chính xác là 1, 2 , 3 , ....hoặc nâng cấp lên chỉ cần dùng một ô duy nhất là ghi miền dung sai như h2, H7, k6, n6 ...nó ra luôn cái cần ghi có được không??

Chào em!

Trong thư mục Dung sai của anh -> Em có thể tạo file Excel gọi là file dungsaithuongdung.xls (trong đó chỉ để các dung sai hay sử dụng, như vậy sẽ chọn nhanh hơn

Tức là kiểu type của mình sẽ có DungsaiLo, Dungsaitruc và Dungsaithuongdung (Tức là thư mục gốc có bao nhiêu file Excel thì kiểu type dung sai của mình có bấy nhiêu kiểu đó)

Em thử xem

P/S: Ý của em là 1 ý hay, để anh nghiên cứu bổ sung vô Lisp

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Tuệ ạ! Em có một may mắn là do anh ruột em là người đi trước kèm cặp về nghề nghiệp. Ngoài ra anh còn bắt em phải đi thực tập nghề và tự tìm hiểu nghề ở chỗ bạn bè cùng học và chỗ đối tác làm ăn của anh em. Dù mỗi chỗ chỉ làm việc chừng 2-3 tháng nhưng em cũng vỡ vạc ra được rất nhiều anh ạ.

Cái mà anh gọi là "Dungsaithuongdung" thì không nơi nào giống nơi nào, nó tùy thuộc vào mặt hàng sản xuất anh ạ! Vì vậy em muốn có lisp ghi lại lược sử, bởi vì tất cả các miền dung sai có trong sổ tay cơ khí đều dùng hết anh ạ, chỗ này dùng miền này nhiều chỗ kia dùng miền kia ít, không phải chỗ nào cũng dư chỗ nào. Có những nơi chỉ làm hàng gia dụng đơn giản như bàn ghế inox và các các sản phẩm inox không đòi hỏi chính xác thì chỉ cần dung sai tự do là đủ, họ đâu có cần phải dung sai dung sủng...sai lệnh vài rem (1 rem =0.1mm) không vấn đề gì.

Công bằng mà nói thì lisp ghi dung sai của anh Hà và của anh khi viết lần đầu tiên đã có thể gọi là "siêu phẩm trong mơ của dân cơ khí". Nó chính là cái xe đạp đối với nhà con nhà nghèo. Sau lần sửa thứ 2, có sự phản biện tích cực của anh Bình, anh Ketxu cùng với sự cố gắng nỗ lực của Anhvanyem và đóng góp của các nhà đầu tư khác, chúng ta đã có một cái "ô tô lisp ghi sai lệch". Tuy nhiên vẫn chưa theo kịp được đời sống và còn lạc hậu với đời sống khi mà bây giờ người ta đã mua được cả cái ô tô vừa leo núi vừa lội nước và vừa chống lại được cả đạn B40 nữa. Lẽ nào dân Cơ khí không có quyền đòi hỏi các nhà đầu tư phải trang bị cho cái "ô tô lisp" chống được cả tên lửa mang đầu đạn hạt nhân của Triều Tiên???

Từ AutoCAD2004 đến AutoCAD2007 đã là một cải tiến siêu khủng, ứng dụng cho vẽ 3D, không biết là đến AutoCAD2014 nó dư... nào???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Anh Tuệ ạ! Em có một may mắn là do anh ruột em là người đi trước kèm cặp về nghề nghiệp. Ngoài ra anh còn bắt em phải đi thực tập nghề và tự tìm hiểu nghề ở chỗ bạn bè cùng học và chỗ đối tác làm ăn của anh em. Dù mỗi chỗ chỉ làm việc chừng 2-3 tháng nhưng em cũng vỡ vạc ra được rất nhiều anh ạ. Cái mà anh gọi là "Dungsaithuongdung" thì không nơi nào giống nơi nào, nó tùy thuộc vào mặt hàng sản xuất anh ạ! Vì vậy em muốn có lisp ghi lại lược sử, bởi vì tất cả các miền dung sai có trong sổ tay cơ khí đều dùng hết anh ạ, chỗ này dùng miền này nhiều chỗ kia dùng miền kia ít, không phải chỗ nào cũng dư chỗ nào. Có những nơi chỉ làm hàng gia dụng đơn giản như bàn ghế inox và các các sản phẩm inox không đòi hỏi chính xác thì chỉ cần dung sai tự do là đủ, họ đâu có cần phải dung sai dung sủng...sai lệnh vài rem (1 rem =0.1mm) không vấn đề gì. Công bằng mà nói thì lisp ghi dung sai của anh Hà và của anh khi viết lần đầu tiên đã có thể gọi là "siêu phẩm trong mơ của dân cơ khí". Nó chính là cái xe đạp đối với nhà con nhà nghèo. Sau lần sửa thứ 2, có sự phản biện tích cực của anh Bình, anh Ketxu cùng với sự cố gắng nỗ lực của Anhvanyem và đóng góp của các nhà đầu tư khác, chúng ta đã có một cái "ô tô lisp ghi sai lệch". Tuy nhiên vẫn chưa theo kịp được đời sống và còn lạc hậu với đời sống khi mà bây giờ người ta đã mua được cả cái ô tô vừa leo núi vừa lội nước và vừa chống lại được cả đạn B40 nữa. Lẽ nào dân Cơ khí không có quyền đòi hỏi các nhà đầu tư phải trang bị cho cái "ô tô lisp" chống được cả tên lửa mang đầu đạn hạt nhân của Triều Tiên??? Từ AutoCAD2004 đến AutoCAD2007 đã là một cải tiến siêu khủng, ứng dụng cho vẽ 3D, không biết là đến AutoCAD2014 nó dư... nào???

Hề hề hề,

Cái món lược sử này có nhẽ cũng hay đấy và theo thiển nghĩ thì chắc cũng không nằm ngoài tầm tay của các bác DoanVanHa và TueNV. Có điều em gái cũng cần cho ý kiến ngay là nên đặt cái lược sử này vào chỗ nào trong hộp thoại??? Đặt gần cái anh cu popup_list tên miền dung sai sợ dễ bị nhầm lẫn, mà đặt xa một tì lại sợ em ấy lé mắt thì không được đi thi hoa hậu mất.

Sau một hồi loay hoay thì cũng làm cho cái button ẩn hiện danh sách dữ liệu nó ngọ nguậy được. Tuy chưa giống với cái của bác TueNV cũng như việc kích hoạt nó hơi nhiêu khê song cũng cứ coi là một sự mót gần tới. Hy vọng sẽ khá hơn.

Mình sẽ thử chơi cái lược sử xem nó có ra cái giống oẳn tà roằn gì không??? Nếu được sẽ post một thể để các bác chấm..

Chuyện cải tiến lisp, make up cho em nó thì chắc sẽ còn dài dài, khó có thể đạt ngay Hoa hậu quốc tế. Vậy nên cũng mong bác TueNV cho phép nhòm kỹ em nó thì mới có thể make up được. Hiện tại có mỗi em do bác DoanVanHa sinh ra là mình còn có thể làm gì đó cho em nó vui thôi.

Về phía chủ dự án cũng nên có những tiêu chí nhất định để đánh giá kết quả làm việc của các nhà đầu tư chứ nếu cứ thay đổi tiêu chí đánh giá liên tục thì chắc các nhà đầu tư cũng vãi linh hồn ra mất.

Hề hề hề,...

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mong anh thông cảm là em chỉ đóng vai trò như Ngân hàng cho vay vốn. Việc em đã phản biện lấn sân của hội đồng phản biện là do các nhà phải biện lười phản biện quá nhất là Anhvanyeu và Truong_AAn khi chưa xong lisp thì chịu khó phản biện là thế, sau khi có lisp ra rồi thì lặn một hơi, chủ nhiệm đề tài chỉ hô khẩu hiệu xuông, bấm Like This cho em xong rồi "mất hút con mẹ hàng lươn":

Nhiệt liệt hoan nghênh các chủ đầu tư tham gia đầu tư cho Hạng mục này!

Hoan hô các bác Cơ Khí và các bác Xây Dựng!

Để em làm lễ cắt băng khánh thành : Ngày 18/10/2012 khánh thành!

Kính mời các bác đến tại nhà em số nhà 99 - Phố hàm lượn tìm đường Mất Hút- Trảng Bom- Đồng Nai để cùng chén chú chén anh!

Cảm ơn các bác!

Việc đặt bảng lược sử ở đâu, đặt vào cái cọc ...buộc trâu hay đặt nó lơ lửng trên 9 tầng trời AutoCAD là do các nhà đầu tư quyết định, em muốn bảng này hiện ra càng nhiều càng ít, không cần phải có ô xóa lược sử; cái cũ sẽ tự động mất đi thay bằng cái mới. Những ý tưởng và tiêu chí em đưa ra, nó phát sinh ....bột phát trong quá trình thử lisp.

Em đang lăn tăn một việc là hiện nay lisp của anh Hà và anh Tuệ đã có ô điều chỉ chiều cao chữ số của sai lệch, rất tiện lợi >> Suy ra có thể thay cái khóa phẹc dài dằng dặc của anh Hà và cái cắt 2 xẻ 3 vầng trăng của anh Tuệ bằng ô nhập miền sai lệch, chỉ cần ghi vào ô H7, n6...vân vê và vân vân như để ghi sai lệch cần ghi có được không???

Nếu được như vậy thì Emlispghisailech xứng đáng được trao vương miện hoa hậu Quả Đất năm 2012, và công sức của các nhà đầu tư sẽ được ghi vào trang vàng truyền thống của CADViet.com với con số kỷ lục tính đến ngày hôm nay: 22 trang, 433 Trả lời & 10 080 Lượt xem.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mong anh thông cảm là em chỉ đóng vai trò như Ngân hàng cho vay vốn. Việc em đã phản biện lấn sân của hội đồng phản biện là do các nhà phải biện lười phản biện quá nhất là Anhvanyeu và Truong_AAn khi chưa xong lisp thì chịu khó phản biện là thế, sau khi có lisp ra rồi thì lặn một hơi, chủ nhiệm đề tài chỉ hô khẩu hiệu xuông, bấm Like This cho em xong rồi "mất hút con mẹ hàng lươn":

Việc đặt bảng lược sử ở đâu, đặt vào cái cọc ...buộc trâu hay đặt nó lơ lửng trên 9 tầng trời AutoCAD là do các nhà đầu tư quyết định, em muốn bảng này hiện ra càng nhiều càng ít, không cần phải có ô xóa lược sử; cái cũ sẽ tự động mất đi thay bằng cái mới. Những ý tưởng và tiêu chí em đưa ra, nó phát sinh ....bột phát trong quá trình thử lisp.

Em đang lăn tăn một việc là hiện nay lisp của anh Hà và anh Tuệ đã có ô điều chỉ chiều cao chữ số của sai lệch, rất tiện lợi >> Suy ra có thể thay cái khóa phẹc dài dằng dặc của anh Hà và cái cắt 2 xẻ 3 vầng trăng của anh Tuệ bằng ô nhập miền sai lệch, chỉ cần ghi vào ô H7, n6...vân vê và vân vân như để ghi sai lệch cần ghi có được không???

Nếu được như vậy thì Emlispghisailech xứng đáng được trao vương miện hoa hậu Quả Đất năm 2012, và công sức của các nhà đầu tư sẽ được ghi vào trang vàng truyền thống của CADViet.com với con số kỷ lục tính đến ngày hôm nay: 22 trang, 433 Trả lời & 10 080 Lượt xem.

Thế thì "históry" này làm tối đa là 9 cái xổ xuống em nhé. Khi chưa đủ 9 cái thì tự thêm vô, khi đủ 9 cái rồi thì cái mới tự thêm vào -> cái sau chót bị mất đi

Nói chung là "históry" không thuộc vào loại dễ chơi, rất khó, vì "ô tô lisp" trang bị thêm kính chống đạn với công nghệ hiện đại mà lị :lol:

Ý kiến của em, cái khoá kéo dài dằng dặc của bác Hà, cắt 3 vầng trăng của anh cũng không thể nhanh hơn được cái "history kết hợp với 3 mảnh trăng" được (Cái này có thể nhưng sẽ là khó lắm đây)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Gửi các bác và em gái cái lisp có xài nút lược sử mình mới lọ mọ làm xong. Trong này có thêm nút chức năng ẩn hiện bảng ghi sai lệch giới hạn, do nó chưa hoạt động ngon nên mình tạm khóa nó lại. Nhờ bác ĐoanVanHa và bác TueNV hay bất cứ ai rành về việc này mở lisp đọc thử, bẻ khóa và test xem có cách chi hay hơn cái cách mình mần mò này không. Vì chỉ nghe lóm được các bác trao đổi nên mình cứ trộm phép làm bừa nó ra như vầy. Với cá nhân mình thì đó cũng là một điều đáng mót rồi, nhưng chắc với nhiều người thì nó chửa ra gì.

Về cái nút lược sử, do hơi vụng nên mình mới làm thử được vầy, khi test thử thì thấy không tệ, rất mong mọi người góp ý thêm.

Về cái phẹc mơ tuya của bác ĐoanVanHa nếu muốn cũng có thể làm như em gái nói, xong hiện thời hẵng để nguyên như vậy đã vì nếu thay bằng box text tuy không khó nhưng lại mất ý nghĩa của cái việc ăn sẵn, mà nhỡ người dùng lại chả thuộc các miền dung sai thì cũng hơi vất vả.

Cứ từ từ rồi ta hậu xét. Trước mắt cố gắng xài để rút thêm kinh nghiệm và ý kiến phản hồi đã. Chả nên đẽo cày như bác Ketxu đã dạy.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/5194_ghidungsai_2.rar

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo