Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
hoan2182

[Trân trọng kính mời] VIẾT LISP CHO DÂN CƠ KHÍ!

Các bài được khuyến nghị

Hỏi thêm 1 tí cho chắc để viết lisp cho gọn: có phải dung sai tự nhập chỉ gồm 2 loại này không?

- Loại +- chung, nằm ở giữa, khi giá trị tuyệt đối bằng nhau, ví dụ +-0.030

- Loại giá trị tuyệt đối khác nhau, trên + dưới -, ví dụ trên +0.030, dưới -0.020

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Hỏi thêm 1 tí cho chắc để viết lisp cho gọn: có phải dung sai tự nhập chỉ gồm 2 loại này không?

- Loại giá trị tuyệt đối khác nhau, trên + dưới -, ví dụ trên +0.030, dưới -0.020

Còn 2 lọai nữa là cả 2 cùng "+ " và cả 2 cùng "-" nữa anh ah. (vd loại trên +0.03 dưới +0.02 và loại trên -0.02 dưới - 0.03)

Rất vui vì Anh Hà và Anh Tuệ đã hiểu ý em.

Thank 2 anh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bác Hà ơi, dung sai dưới có thể vẫn là + mà dung sai trên có thể vẫn là - đấy bác ạ. Nó tùy thuộc vào miền dung sai của các kích thước. Vì vậy chỉ cần lisp đọc giá trị của dung sai từ bảng và copy nguyên xi cái text đó ra bỏ vào bản vẽ là được, chả cần quan tâm tới dấu cộng trừ làm chi đâu. Cả với việc nhập tay cũng rứa, cứ yêu cầu người dùng nhập nguyên xi text muốn thể hiện còn đúng sai họ tự chịu chứ có giời mới biết mấy ông thiết kế muốn chơi kiểu gì???

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo bản thân mình nhận thấy thêm dung sai tự nhập cũng là 1 ý hay, về ý tưởng tổ chức để làm nó cũng thuận tiện thôi, không có vấn đề gì cả.

Bản thân không là dân cơ khí, chẳng biết đúng hay không, nhưng làm được cái này, mình cũng rút ra được những bài học thật bổ ích

Thanks all!

@ bác Tue_NV

Nó sẽ làm chật trội nội dung của lisp, đưa dung sai của lỗ và trục vào đã nhiều rồi. Những cái em muốn đưa thêm vào không phải là ít. Vậy nên hoàn thiện cái lisp này đã trong quá trình dùng thấy dễ thở thì thêm vào hoặc cho ra cái lisp của chị Hoằn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Còn em làm gì đắc tội với bác Bình mà bác phán em như thế. Mong bác Hai_YenLang xem lại chỗ này tý xíu :wacko: :angry2:

Nếu pác thấy cái hình em để mà "ngứa con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái" của pác thì pác hãy thể hiện là một "mod" đi. Mod thì ngoài cái quyền chế nhạo người khác pác có thể cảnh cáo, unlike, ban nick.... hii buồn cười :D

Nguồn: http://www.cadviet.c...opic=274&st=900

Những cái Truong_AAn đưa ra trong bản vẽ dwg em có nhận xét như sau:

1- "Nghia la lisp cho phep minh nhap cac gia tri dung sai ngoai chuan"

- Sai lệch ±1 ít dùng , thường là người ta chèn %%P trong kiểu dim

- Sai lệch +0.01/-0.02 cái này chửa thấy ai dùng. Lần đầu tiên có Truong_AAn đưa ra kiểu này, chẳng cơ sở lý thuyết và thực tế nào!

2- "O day nguoi ta khong ghi gia tri sai lech tren sai lech duoi ma chi ghi la H7 nguoi gia cong se tu tra "

- Ghi sai lệnh lỗ Ø15H7 để người gia công tự tra phi thực tế sản xuất >>> Truong_AAn xứng đáng được ghi danh vào kỷ lục Guiness của Somali!

(Trong thực tế người ta thường ghi kiểu lắp Ø15H7/m6 , Ø15M6/h5...trên bản vẽ lắp.)

@: Bác Tuệ: Vì đã có ý tưởng rồi, chắc sẽ thực hiện được Tùy bác em không có ý kiến thêm vì viết lisp không phải là chuyên môn của em.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ái dà! Cuối cùng cũng chưa thấy hội đồng chốt lại vấn đề là có nên bổ sung mấy kiểu ghi dung sai "tự chọn" hay không?

Thôi thì các bạn đành nhờ bác Tue_NV vậy, bác ấy đang sắp hoàn thành nên thêm vào lisp tiện hơn. Srr!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ái dà! Cuối cùng cũng chưa thấy hội đồng chốt lại vấn đề là có nên bổ sung mấy kiểu ghi dung sai "tự chọn" hay không?

Thôi thì các bạn đành nhờ bác Tue_NV vậy, bác ấy đang sắp hoàn thành nên thêm vào lisp tiện hơn. Srr!

Hoằn đã có ý kiến rồi!

4) Bỏ phiếu trắng luôn! Tiếp các "đại biểu sai lệch đương nhiên" trước, tiếp các "đại biểu sai lệch đính kèm ngoằn ngoèo" Các KSCK Truong_An + Anhvanyeuem yêu cầu (...Hai trong một ) sau, anh Hà ạ!

Không biết anh Bình có bỏ phiếu không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hoằn đã có ý kiến rồi!

4) Bỏ phiếu trắng luôn! Tiếp các "đại biểu sai lệch đương nhiên" trước, tiếp các "đại biểu sai lệch đính kèm ngoằn ngoèo" Các KSCK Truong_An + Anhvanyeuem yêu cầu (...Hai trong một ) sau, anh Hà ạ!

Không biết anh Bình có bỏ phiếu không?

Anh thì tiếp 1 lần luôn cho đỡ tốn thời gian luôn em ạ!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nguồn: http://www.cadviet.c...opic=274&st=900

- Sai lệch +0.01/-0.02 cái này chửa thấy ai dùng. Lần đầu tiên có Truong_AAn đưa ra kiểu này, chẳng cơ sở lý thuyết và thực tế nào!

2- "O day nguoi ta khong ghi gia tri sai lech tren sai lech duoi ma chi ghi la H7 nguoi gia cong se tu tra "

- Ghi sai lệnh lỗ Ø15H7 để người gia công tự tra phi thực tế sản xuất >>> Truong_AAn xứng đáng được ghi danh vào kỷ lục Guiness của Somali!

(Trong thực tế người ta thường ghi kiểu lắp Ø15H7/m6 , Ø15M6/h5...trên bản vẽ lắp.)

@: Bác Tuệ: Vì đã có ý tưởng rồi, chắc sẽ thực hiện được Tùy bác em không có ý kiến thêm vì viết lisp không phải là chuyên môn của em.

Cảm ơn anh đã phát hiện ra cái ngộ nghĩnh của sự làm nghèo đất nước bằng những cái siêu ngộ nhận ngớ ngẩn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bác Hà ơi, dung sai dưới có thể vẫn là + mà dung sai trên có thể vẫn là - đấy bác ạ. Nó tùy thuộc vào miền dung sai của các kích thước. Vì vậy chỉ cần lisp đọc giá trị của dung sai từ bảng và copy nguyên xi cái text đó ra bỏ vào bản vẽ là được, chả cần quan tâm tới dấu cộng trừ làm chi đâu. Cả với việc nhập tay cũng rứa, cứ yêu cầu người dùng nhập nguyên xi text muốn thể hiện còn đúng sai họ tự chịu chứ có giời mới biết mấy ông thiết kế muốn chơi kiểu gì???

Như vậy là anh Bình đă bỏ phiếu trắng rồi! :rolleyes: :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Như vậy là anh Bình đă bỏ phiếu trắng rồi! :rolleyes: :rolleyes:

Hề hề hề,

Không phải là bỏ phiếu trắng mà là chưa bỏ phiếu. Chưa bỏ phiếu vì chưa đọc hết quy định về quyền được bỏ.

Thật ra thì việc thêm cái tự nhập không phải là quá khó với các lisper như bác TueNV hay bác DoanVanHa. Tuy nhiên cái việc tự nhập này thì theo thiển ý của mình chả nên mất công làm lisp làm gì vì nó chả tự động hóa hay nhanh hơn cái việc edit dimensions tí nào nếu như không nói ;là còn chậm hơn. Bởi vì rằng, phàm những cái tự nhập này thì chỉ có anh cu nào đang thiết kế mới biết mà tự nhập cho đúng, (mấy anh khác thì chỉ ngó cho vui thôi) hơn nữa các giá trị tự nhập này nó lại cũng tùy hứng theo cái ý tưởng của anh cu thiết kế nên anh ta sẽ phải nhập từng chú từng chú một chứ chả thể làm kiểu uỵch một phát được. Đã là chơi nhát một kiểu nớ thì edit có khi nhanh bằng vạn cái lisp ấy chứ.

Còn nếu để cho cái lisp nó hoành tráng, đủ chức năng thì thêm vô cũng được, nhưng mình tin là sẽ ít người muốn dùng cái chức năng ấy của lisp.

Về các quy định của việc ghi dung sai trên bản vẽ thì có khá nhiều: nào là quy định theo TCVN, nào là quy định theo Tây , theo Tàu, thậm chí cả những quy định do từng đơn vị hứng lên đặt ra cho ....oai.

Tuy nhiên quy định nào thì cũng phải tuân theo 3 chuẩn mực sau:

1/- Rõ ràng minh bạch

2/- Phù hợp với quy trình công nghệ gia công của sản phẩm cũng như phù hợp với khả năng kiểm soát, đo lường.

3/- Phù hợp với yêu cầu sử dụng của sản phẩm

Cũng vì lắm quy định như vậy cho nên nhiều khi người thiết kế chả nhớ nổi một cái nào cả và làm bừa theo kiểu làng Vũ Đại rồi tự cho mình cái quyền khen mình vậy. (Cái việc tự nhập giá trị dung sai này cũng na ná như vậy tuy trong thực tế, đặc biệt khi thiết kế sửa chữa đơn chiếc thì thường phải dùng kiểu tự nhập này)

Vì những lý do như trên nên mình bỏ phiếu cho ý kiến của bác hai_yenlang.

Hề hề hề.,...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cũng vì lắm quy định như vậy cho nên nhiều khi người thiết kế chả nhớ nổi một cái nào cả và làm bừa theo kiểu làng Vũ Đại rồi tự cho mình cái quyền khen mình vậy.

Hề hề hề.,...

:rolleyes: :rolleyes:

Không phải theo tiêu chuẩn nào hết cứ làm bừa đã có đã có cái lò gạch bỏ hoang hứng chịu hậu quả ....Một anh đi thả ống lươn, một buổi sáng tinh sương đã thấy thoáng hiện ra một cái lò gạch cũ bỏ không, xa nhà cửa và vắng người lại qua.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1- Con mắt Hai_YenLang để nơi đâu mà thấy tôi đặt ra cái dung sai +-1 ??? (sau gáy)

2- Mình chẳng tự đặt ra một loại dung sai nào cả. Dung sai tự nhập đó là để giới hạn dung sai cho những chi tiết lắp với nhau mà tại cty mình các ông người Nhật vẫn làm thế. Bảng DWG mình đưa lên là trích một phần từ những bảng vẽ đó.

3-Những gì mình đóng góp ý kiến là xuất phát từ thực tế mình đã làm việc thôi chứ mình đâu có nhiều thời gian ma online lên cadviet viết lách lung tung cho mọi người ném đá rồi kết quả thu lại được là gì. mong các ACE cadviet suy ngẫm một chút ở chỗ này

4- Em thấy cadviet vẫn còn một số cá nhân vì một hiểu lầm của các thành viên mà "bới ra" loang chủ đề thì thật không hay tý nào nếu người nào đó có những lời lẽ qui phạm nội qui diễn đàn thì BQT sẽ biết phải làm gì chứ đâu tới lượt member lên tiếng. hãy vượt qua những ích kỉ của bản thân để diễn đàn ngày càng lớn mạnh mà ai tham gia cũng đều mong muốn.

5- Có lẽ mọi người chưa hiểu được ý em nên cái phần này nhờ anh Hà anh Tuệ lúc nào rảnh thì cho em xin một số kinh nghiêm viết lisp để em tự mày mò ngâm kíu nâng cao kiến thức vậy

Dù sao cũng thank All!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ chị Hoằn: Có cần trích nguyên bài viết của em làm chữ kí bên dưới như vậy không chị làm em ngại quá đi mất hehe :blush: . Ah chị làm em thêm chú ý cái quảng cáo của chị có nhiều sai sót rất nghiêm trọng về lỗi chính tả kìa chị xem lại nhé (Moden DH-300 A -K ; 3PHACE (4 WIRES); OUIPUT: 170 KVA; ; Voltage: 220/380 v^ ; Curerent:250A ; (15 lít dầu diesel/ giờ). Giá : 225 triệu VND)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi thấy vầy đi chú An.

Tôi viết riêng cho chú cái lisp thêm tiền tố và hậu tố cho đim. Chú gửi tôi file dwg chứa tất cả các kiểu tiền tố hậu tố mong muốn.

Chú xài riêng mình ko tranh luận bàn cải nửa tôi ko cần biết ai đúng ai sai vì ko phải chuyên ngành.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ chị Hoằn: Có cần trích nguyên bài viết của em làm chữ kí bên dưới như vậy không chị làm em ngại quá đi mất hehe :blush: . Ah chị làm em thêm chú ý cái quảng cáo của chị có nhiều sai sót rất nghiêm trọng về lỗi chính tả kìa chị xem lại nhé (Moden DH-300 A -K ; 3PHACE (4 WIRES); OUIPUT: 170 KVA; ; Voltage: 220/380 v^ ; Curerent:250A ; (15 lít dầu diesel/ giờ). Giá : 225 triệu VND)

Tôi nhắc lại : Không bàn luận các chuyện ngoài lề trong topic này

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@Truong_AAn: tôi nghĩ, các trường hợp nhập thêm của bạn cũng chẳng cần phải sửa lisp làm chi cho rối rắm, mà với lisp hiện tại thì đã làm được vô tư rồi, thậm chí không cần lisp cũng làm bằng cad được cơ mà. Và tốc độ coi như là như sau.

- Để nhập ±0.300 thì bạn nhập %%P0.300

- Để nhập trên là +0.300 dưới là -0.200 thì bạn nhập \H1X;\S+0.300^-0.200

(Tất cả đều nhập vào ô "Khác" của hậu tố. Và nếu chỉ có 2 kiểu đó thôi thì quá đơn giản mà.).

Còn nếu không thích thì hãy chờ bác Tue_NV bổ sung vào lisp bác ấy, hoặc nhờ riêng bác Duy vậy.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
@Truong_AAn: tôi nghĩ, các trường hợp nhập thêm của bạn cũng chẳng cần phải sửa lisp làm chi cho rối rắm, mà với lisp hiện tại thì đã làm được vô tư rồi, thậm chí không cần lisp cũng làm bằng cad được cơ mà. Và tốc độ coi như là như sau. - Để nhập ±0.300 thì bạn nhập %%P0.300 - Để nhập trên là +0.300 dưới là -0.200 thì bạn nhập \H1X;\S+0.300^-0.200 (Tất cả đều nhập vào ô "Khác" của hậu tố. Và nếu chỉ có 2 kiểu đó thôi thì quá đơn giản mà.). Còn nếu không thích thì hãy chờ bác Tue_NV bổ sung vào lisp bác ấy, hoặc nhờ riêng bác Duy vậy.

Hề hề hề,

Xin phép hỏi bác Hà một chút sau khi test thử cái vlx bác đã gửi.

1/- Việc cập nhật cho file dữ liệu txt của bác nhất thiết phải xài lisp hay sao ạ??? Có thể cập nhật thẳng vào file txt được không??? Cách cập nhật nếu là cứ gõ từng em một thì xem ra không nhanh tẹo nào.

Mình đã thử cập nhật bằng lisp một em vào bảng A10 theo như hướng dẫn trong file word,mà sao sau khi lưu, mở lại file nó vẫn trống hoắc bác ạ, không biết có làm sai thao tác nào không???

2/- Trong dialog bác sử dụng font chữ chi đó mà nó hiện ra hơi loằng ngoằng , vừa xem vừa đoán cũng hơi mệt. Bác có thể đơn giản nó là dùng font chữ Việt không dấu hay chơi béng tiếng Anh cho nó .... dễ đọc bác ạ.

3/- Có nhẽ nên sửa để cho việc ghi dung sai cho kích thước có thể thực hiện được với cả những kích thước đã có tiền tố hay hậu tố vì đôi khi người thiết kế sau khi đả nhập miền dung sai lại muốn sửa lại cái miền này cho nó ...... oai hơn. Khi đó lại phải ghi lại kích thước từ đầu thì cũng hơi phiền.

4/- Do bác gửi file vlx nên mình chưa xem bên trong lisp để có thể góp ý cụ thể được, Việc ghi kích thước trên bản vẽ không chỉ có các tiền tố như phi mà còn có các tiền tố như M, T, O.... cũng như có các hậu tố như độ, phút giây hay inch phút giây.. Điều này có thể sử dụng một số quy ước mà CAD đã có sẵn sẽ tiện hơn cho người sử dụng bác ạ.

Hề hề hề,

Vài ý kiến như vầy mong bác xem xét và giải đáp.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Xin phép hỏi bác Hà một chút sau khi test thử cái vlx bác đã gửi.

1/- Việc cập nhật cho file dữ liệu txt của bác nhất thiết phải xài lisp hay sao ạ??? Có thể cập nhật thẳng vào file txt được không??? Cách cập nhật nếu là cứ gõ từng em một thì xem ra không nhanh tẹo nào.

Mình đã thử cập nhật bằng lisp một em vào bảng A10 theo như hướng dẫn trong file word,mà sao sau khi lưu, mở lại file nó vẫn trống hoắc bác ạ, không biết có làm sai thao tác nào không???

2/- Trong dialog bác sử dụng font chữ chi đó mà nó hiện ra hơi loằng ngoằng , vừa xem vừa đoán cũng hơi mệt. Bác có thể đơn giản nó là dùng font chữ Việt không dấu hay chơi béng tiếng Anh cho nó .... dễ đọc bác ạ.

3/- Có nhẽ nên sửa để cho việc ghi dung sai cho kích thước có thể thực hiện được với cả những kích thước đã có tiền tố hay hậu tố vì đôi khi người thiết kế sau khi đả nhập miền dung sai lại muốn sửa lại cái miền này cho nó ...... oai hơn. Khi đó lại phải ghi lại kích thước từ đầu thì cũng hơi phiền.

4/- Do bác gửi file vlx nên mình chưa xem bên trong lisp để có thể góp ý cụ thể được, Việc ghi kích thước trên bản vẽ không chỉ có các tiền tố như phi mà còn có các tiền tố như M, T, O.... cũng như có các hậu tố như độ, phút giây hay inch phút giây.. Điều này có thể sử dụng một số quy ước mà CAD đã có sẵn sẽ tiện hơn cho người sử dụng bác ạ.

Hề hề hề,

Vài ý kiến như vầy mong bác xem xét và giải đáp.

Trước hết xin gởi lời cám ơn đến bác PTB, lâu nay xách xe chạy vòng ngoài, giờ mới ghé thăm và sờ em nó! Xin trả lời:

1). Nhập bằng lisp hay mở txt để nhập trực tiếp đều được. Muốn nó nhận thì sau khi cập nhật phải chọn "Lưu dữ liệu". Cái này nhiều người test OK rồi. Không nhanh tí tẹo nào thì đành chịu thôi. Muốn nhanh thì chuyển dữ liệu pdf qua rồi sửa thì nhanh hơn.

2). Dialoge dùng font Somali, chỉ dành cho cad2007 trở lên thôi, vì thằng Somali nó không xài cad2004 như bác.

3). Dim đã ghi sẵn tiền/hậu tố gì nó cũng chơi tất (có lẽ trong hướng dẫn chưa bỏ dòng này chăng?).

4). Bác muốn ghi tiền tố gì thì cứ ghi, bần tăng đâu ép bác phải ghi "phi" đâu nhỉ! Còn chuyện ghi những tiền tố đặc biệt thì user tự tìm hiểu tiền tố đó mà nhập vào, chứ bần tăng đâu biết có mấy trăm tiền tố đặc biệt mà lập list sẵn (đã xin trên topic này mà không ai cho).

Hề hề hề!

P/S: mới post lại file hiệu chỉnh lúc 10h30, gọn hơn tí, bác ghé lại đó xem.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1) Ở 1 diễn đàn khác mà em Hoằn tham gia có lệ là chủ thớt được cấp quyền gửi tin nhắn đề nghị xóa bài viết của thành viên khác. Điều hành viên sẽ xóa bài viết, đồng thời có tin nhắn tự động gửi thông báo tới người có bài bị xóa.

Diễn đàn mình không có lệ đó, và quan điểm cá nhân em thớt mở ra cũng như mở hàng quán, càng nhiều người lui tới càng vui, ai yêu thích KHKT thuật thì giao lưu chia sẻ, ai thích thư giãn thì spam bằng cách kể chuyện tiếu lâm giải trí càng vui.

Tuy nhiên, nếu khách có nhu cầu giải quyết “lỗi …buồn” cũng nên tế nhị và kín đáo tìm nơi thích hợp. Không có chuyện bạ đâu cũng vung vãi “lỗi …buồn” làm ô nhiễm môi trường chung…

2)Việc xóa bài viết của ai đó là quyền hạn của Moderator Hoằn không có kiến nghị gì.

Quan điểm của Hoằn là chúng ta phải tôn trọng sự thật, bởi vì sự thật là sự thật, sai thì sửa chửa thì đẻ, có gì cứ nói thẳng vào mặt nhau, hôm nay nói xong quên luôn, ngày mai gặp nhau lại tay bắt mặt mừng, lại cười đùa vui vẻ. Chúng ta không giấu dốt, không bao che cái xấu, và cũng không sợ cái xấu làm xấu bộ mặt của diễn đàn. Và thực thế đã chứng minh rằng diễn đàn CADViet.com đã thực sự trở thành diễn đàn của những người làm kỹ thuật chân chính. Những cái nhỏ nhen ích kỹ nho nhỏ chỉ là những con sâu nhỏ không thể và không bao giờ làm ô nhiễm được nồi canh của dân làng CADViet , đây chính là nồi canh ngon mà cái đep luôn được song hành cùng đạo đức, lương tâm và trách nhiệm!

http://www.nguoiduat...duc-a56841.html

3) Về quyền hạn của ĐHV ở diễn đàn mình, em không biết dư…lào. Nhưng ở diễn đàn khác: nếu có thành viên thiếu tôn trọng ĐHV bằng câu nói: “Mod thì ngoài cái quyền chế nhạo người khác pác có thể cảnh cáo, unlike, ban nick.... hii buồn cười :D“

Thì bị thông báo chung khóa nick vĩnh viễn.

Và thực tế là em cũng bị một lần khóa nick mà em đã tâm sự trong thư giãn.

Việc anh Bình đã ứng xử bằng im lặng chứng tỏ anh Bình là người sống vô tư, không quan tâm đến chuyện vụn vặn, sẵn sàng không đánh kẻ chạy đi và cũng không xua đuổi người chạy lại sau một thời gian dài lặn một hơi không sủi tăm!

Thời gian vừa qua chắc là anh Bình bận công vụ, nên ít có thời gian viết bài. Nhưng đọc các bài viết phản biện của anh Bình trong Cơ Khí , người đọc thấy toát lên sự kín kẽ , chín chắn và từng trải của một người làm công tác kỹ thuật khắt khe trong công việc và nhưng rất bao dung, thân thiện cởi mở và vui tính ngoài công việc.

(Đây là thí dụ về bài viết của một điều hành viên ở diễn đàn khác:

"Chính vì thế tôi đã khoá nick thành viên này để cảnh cáo bạn. Đây là lần đầu tiên tôi khoá nick một thành viên, nên hãy cứ coi nó là tiền lệ cho tất cả những trường hợp sau này bị khoá nick.

Các bạn có thể thắc mắc, các bạn có quyền được nói, quyền được ý kiến, nhưng nó phải đúng sự thật, chứ không được tạo một tình huống giả để phàn nàn với ĐHV, như thế vừa là quấy rối, vừa là xúc phạm. Bạn nghĩ công việc của chúng tôi là trò đùa hay sao?")

4) Anh Bình đã bỏ phiếu cho anh Hai_YenLang còn em thì cũng bỏ phiếu cho anh Bình và bỏ phiếu cho cả anh Hà nữa:

Hi all!

Rất vui khi được mọi người, vào 1 buổi sáng đẹp trời, đã chân tình góp nhiều ý kiến quý báu. Xin được trả lời chung:

1). Đề nghị chia ra 2 popup_list (Tue_NV): ghi nhận.

2). CSDL nên ghi/đọc file gì là ưu việt hơn (Ketxu): mọi người tiếp tục trao đổi. Ai có ý kiến hay thì thanks.

3). Kích cở sai lệch và sửa "dung sai" thành "sai lệch" (Hoan): ghi nhận.

4). Thêm sai lệch tự nhập (Truong_An): cái này đã nghĩ khi lập trình, nhưng nhận thấy cái mớ ký tự dung sai nó ngoằn nghèo quá nên thôi, vì sợ user nhập khó chính xác. Nếu hội đồng biểu thì làm.

5). Tắt dialoge trong khi chưa muốn tắt (Duy): ghi nhận.

6). Có 1 quy luật: khi dialoge càng nhiều tùy chọn thì nói chung là càng tốt, nhưng nói riêng là sử dụng càng nhiêu khê, thành ra đang cân nhắc nếu tùy chọn nào không thật cần thiết thì không nên đưa vô.

7). Các ý kiến đang tranh luận liên quan tới quan điểm ghi thì cá nhân sẽ không bàn, vì không có chuyên môn cơ khí. Chừng nào hội đồng thống nhất thì edit.

5) Tóm cổ lại: Như vậy là mọi việc đã rõ ràng và minh bạch như đêm 30 tết đèn sáng lung linh cờ hoa rực rỡ : DỰ ÁN GHI DUNG SAI KÍCH THƯỚC!

Xin trân trọng kính mời các nhà đâu tư hãy tập trung vào giải quyết công việc: ghi dung sai theo tiêu chuẩn VND có trong các bảng từ 3.5 đến 3.35 (sổ tay Thiết kế Cơ khí tập 1, từ trang 289 đến trang 329).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trước hết xin gởi lời cám ơn đến bác PTB, lâu nay xách xe chạy vòng ngoài, giờ mới ghé thăm và sờ em nó! Xin trả lời:

1). Nhập bằng lisp hay mở txt để nhập trực tiếp đều được. Muốn nó nhận thì sau khi cập nhật phải chọn "Lưu dữ liệu". Cái này nhiều người test OK rồi. Không nhanh tí tẹo nào thì đành chịu thôi. Muốn nhanh thì chuyển dữ liệu pdf qua rồi sửa thì nhanh hơn.

2). Dialoge dùng font Somali, chỉ dành cho cad2007 trở lên thôi, vì thằng Somali nó không xài cad2004 như bác.

3). Dim đã ghi sẵn tiền/hậu tố gì nó cũng chơi tất (có lẽ trong hướng dẫn chưa bỏ dòng này chăng?).

4). Bác muốn ghi tiền tố gì thì cứ ghi, bần tăng đâu ép bác phải ghi "phi" đâu nhỉ! Còn chuyện ghi những tiền tố đặc biệt thì user tự tìm hiểu tiền tố đó mà nhập vào, chứ bần tăng đâu biết có mấy trăm tiền tố đặc biệt mà lập list sẵn (đã xin trên topic này mà không ai cho).

Hề hề hề!

P/S: mới post lại file hiệu chỉnh lúc 10h30, gọn hơn tí, bác ghé lại đó xem.

Hề hề hề

1/- Cái lỗi nhập không được vào bảng dữ liệu là do mình chỉ nhấn nút lưu mà không nhấn nút thay. Như vậy có nghĩa là phải thay xong rồi mới lưu.

Mình đã thử và OK rồi.

Tuy nhiên có một vấn đề là nếu chỉ nhập giá trị dung sai cho một vài khoảng kích thuớc danh nghĩa trong bảng thì lisp vẫn không chạy mà phải nhập đầy đủ mọi giá trị có trong bảng đó mới được. Điều này sẽ hơi bất tiện vì không đáp ứng được tiêu chí cho người dùng thoải mái nhập. Thực tế theo mình nên cho phép người dùng nhập thoải mái hơn, nghĩa là hễ người đó biết được giá trị dung sai của một miền nào và một khoảng kích thước danh nghĩa nào thì cứ thế mà nhập vào bảng dữ liệu và lisp vẫn chạy vo vo, không cần biết đã đủ dung sai cho cả miền hay chưa. Tất nhiên kết quả nếu như có kích thước danh nghĩa nào chưa có các dung sai thì sẽ thông báo cho người dùng để họ tự nhập tay hay bổ sung vào file dữ liệu txt. Như vậy sẽ thuận lợi hơn cho người dùng. Bởi vì cái file dữ liệu này khá lớn, cứ phải bổ sung dần thôi chứ bảo làm ngay một lúc cho đủ e cũng lắm thứ ngại bác ạ.

2/- Với cái lisp sau của bác (đã chỉnh sửa thì việc hạn chế đối với các kích thước có tiền tố và hậu tố đã giải quyết xong. Còn cái lisp trước khi có tiền tố hay hậu tố thì nó cho ra kết quả không như ý (có thêm mấy ký tự phía sau).

3/- Cái font Somali này thì mình chịu rồi vì với cá nhân mình , cứ đoán mò được là vui như tết rồi. Có chăng là người dùng khác có thể vì nhiều lý do mà chửa đoán được thì hơi khó khăn thôi. nên chăng bác sửa lại thành tiếng Việt không dấu để ai cũng có thể đoán mò được bác nhể.

4/- Cái hậu tố nếu để là dung sai theo tiêu chuẩn thì tạm ổn rồi Song nếu dùng hậu tố khác thì có tí không vui vì nó nhét ngay vào vị trí căn giữa theo chiều cao của text số. Thông thường thì cái hậu tố này thường chỉ đơn vị đo của kích thước như độ phút giây hay inch phút giây ... vì thế nó phải hơi nhoi lên phía trên mới .... đẹp bác ạ.

5/- Quả thực là cái tiền tố nó cũng hầm bà lằng nên không thể cho bác cái list được. và theo mình thì việc giải quyết tiền tố như bác có thể coi tạm ổn rồi

6/- Viêc bác đi tu là không vui rồi. Tu chi để bỏ anh em cho nó ..... không vui vậy. Mong bác sớm bỏ tu về với anh em chớ làm tăng chán chết bác ạ.

7/- Phải thú thực với bác và anh em trên diễn đàn rằng dạo này mình hơi lu bu việc. Công chuyện mần ăn không thuận lợi, việc nhà lo chửa xong, lại thêm mấy ông bạn nhậu rách việc nên toàn là mải chơi quên cả .... diễn đàn. Thi thoảng mới vào lướt ván một tẹo rồi lặn, nên không theo dõi kịp diễn biến của topic. Kính mong mọi người đại xá cho.

8/- Về cơ bản cái lisp của bác đã có thể xuất xưởng được rồi. Còn một vài điểm nhỏ theo mình thì cứ để đó để hoàn chỉnh dần cũng chả sao cả. Tất cả những người có thể dùng được lisp này thì đều đã có ít nhiều kinh nghiệm chuyên môn nên chắc họ sẽ có thể có những ý tưởng thêm khi sử dụng. Sau khoảng 1 hay hai tuần gì đó, ta tổng hợp ý kiến rồi chỉnh tiếp là Ok.

Chúc bác khỏe và vui.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề

1/- Bởi vì cái file dữ liệu này khá lớn, cứ phải bổ sung dần thôi chứ bảo làm ngay một lúc cho đủ e cũng lắm thứ ngại bác ạ.

3/- Nên chăng bác sửa lại thành tiếng Việt không dấu để ai cũng có thể đoán mò được bác nhể.

4/- Cái hậu tố nếu để là dung sai theo tiêu chuẩn thì tạm ổn rồi Song nếu dùng hậu tố khác thì có tí không vui vì nó nhét ngay vào vị trí căn giữa theo chiều cao của text số. Thông thường thì cái hậu tố này thường chỉ đơn vị đo của kích thước như độ phút giây hay inch phút giây ... vì thế nó phải hơi nhoi lên phía trên mới .... đẹp bác ạ.

6/- Mong bác sớm bỏ tu về với anh em chớ làm tăng chán chết bác ạ.

7/- việc nhà lo chửa xong, lại thêm mấy ông bạn nhậu rách việc nên toàn là mải chơi quên cả .... diễn đàn.

8/- Về cơ bản cái lisp của bác đã có thể xuất xưởng được rồi.

Chúc bác khỏe và vui.

1). Dữ liệu là lớn, không bắt nhập đủ tất cả, nhưng chí ít khi dùng đến loại nào thì cũng gắng nhập cho đủ loại đó. Đây là hình thức kỹ luật sắt, dù hơi man rợ.

2). Giữa "sửa lại tiếng Việt không dấu" và "nâng cấp đời cad để đọc được tiếng Việt" thì tôi tin chắc: nếu bỏ phiếu là bác sẽ thua 100%! Vả lại, thà viết tiếng Campuchia chứ viết tiếng Việt không dấu thì nguy hiểm vô cùng. Đã có nhiều chuyện tiếu lâm "rùng rợn" liên quan tiếng Vệt không dấu rồi.

4). Bác thích nhu nhú, chú nó thích lùm lùm thì sao? Mà bác muốn nhú cũng được, ở trên tôi đã bày bạn Truong_AAn rồi.

6). Tu tại gia thôi.

7). Sao chửa rồi nhậu, nhậu rồi chửa hoài vậy bác?

8). Mát ruột mát gan!

Hề hề hề!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Hạ xuất thêm 1 bản dialog tiếng việt TCVN3 nữa là bác Bình vui ngay :)

Cá nhân mình thì làm theo ý:

Thiết kế 2 hàm:

1.Biên dịch tcvn3 sang unicode hexa .

2.Biên dịch tcvn sang tiếng Việt không dấu.

Trong hộp thoại cho lựa chọn có dấu hay không.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ối giời ơi! Thế này cơ a?

Hay làm 4 phương án cho nó đã:

1). Tiếng Việt có dấu Unicode.

2). Tiếng Việt không dấu, Uni gì cũng được.

3). Tiếng Việt có dấu TCVN3.

4). Tiếng Anh không dấu.

:lol:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo