Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
hoan2182

[Trân trọng kính mời] VIẾT LISP CHO DÂN CƠ KHÍ!

Các bài được khuyến nghị

Vấn đề trên giải quyết được rồi cảm ơn anh. Lại phát sinh thêm một vấn đề nữa là số 0.000 trong dialog đã thay thành 0 nhưng khi gán cho dim thì nó vẫn là 0.000 cái này chắc không phải tai em thao tác sai.106444_capture_44.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Em hiểu ý của anh Bình rồi! Tất cả những gì loằng ngoằng và ngoằn ngoèo phục vụ hàng chợ cho "các ông Nhật" sẽ giải quyết sau!

Và anh Hải cũng đã nói: "1- Sau khi kết thúc dự án, sẽ có 1 lisp mở có chỉnh sửa lưu trữ cho vào Bảo tàng Lisp để phục vụ cho việc nghiên cứu và 1 lisp khóa cứng để phục vụ cho sản xuất." Và anh Ketxu cũng nói: "Ngoại ngạch nhưng mình thấy kiểu 1 chuẩn hơn"

(Mục đích chính của em cũng là để nâng cao tay nghề lisp đấy chứ có phải ham hố gì giải Nô Ben như anh nói đâu. Em mầy mò tự học lisp được hơn một năm và đã viết được hai cái lisp nhỏ nhắn xinh xắn là : 1 cái lips3DArray +1 cái lisp2D cách đây hơn một tháng rồi, em cũng đang tính đến việc theo học lớp gõ đầu nâng cao lisp của anh Kẹt xu, chứ tự học mỏi mệt lắm)

Chốt lại: ghi dung sai theo kiểu 1 là kiểu có sai lệnh trên hoặc dưới = 0

và có 2 líp// tồn tại (1 lisp mở ...để học tập nghiên cứu, 1 lisps khóa cứng để sản xuất)

Các anh có thể cho biểu quyết luôn: Ai không đồng ý, hãy khẩn trương nhấn Nike This cho em! Nếu số Nike This cho em quá bán thì các nhà đầu tư cứ yên tâm hoàn thành công việc của mình! (tham khảo bài các bài viết ở đầu trang này)

Sau khi có sự phản hồi từ các cơ sở sản xuất... ta lại tiến hành làm dự án CẢI TẠO VÀ NÂNG CẤP sau. Cái này cũng hợp quy luật phát triển chung: AutoCAD 2013 là dự án cải tạo và nâng cấp các đời AutoCAD trước đó. Dù có làm cho Ta hay làm cho Tây thì ghi dung sai kiểu 1 vẫn trọn tình vẹn nghĩa khó bắt bẻ!

Lịch sử đã bước thêm 2 trang dài dằng dặc nữa, kết quả Hoằn vẫn chỉ nhận được một vé không đồng ý của anh Tuệ....đã quá bán chưa các anh nhỉ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vấn đề trên giải quyết được rồi cảm ơn anh. Lại phát sinh thêm một vấn đề nữa là số 0.000 trong dialog đã thay thành 0 nhưng khi gán cho dim thì nó vẫn là 0.000 cái này chắc không phải tai em thao tác sai.

.....

Ý bạn 0.000 nên thay là gì? Thay là +0 phải không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@Bác Tue_NV: nên để tùy chọn cho mấy bác KSCK này: 0 hay 0.0 hay 0.000... Ai thích gì mần nấy (bằng cách edit data), bác khỏe.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ý bạn 0.000 nên thay là gì? Thay là +0 phải không?

Em muốn thay 0.000 bằng 0 và phía sau các số có giá trị thì 0 có số không (ví dụ 0.010 =0.01, 0.20 =0.2) tức là trim bớt cái đuôi ấy ạ. Anh giúp em với thank!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em muốn thay 0.000 bằng 0 và phía sau các số có giá trị thì 0 có số không (ví dụ 0.010 =0.01, 0.20 =0.2) tức là trim bớt cái đuôi ấy ạ. Anh giúp em với thank!

1./ Cái này mình đã trả lời bác Bình rồi . Đây :

Chào bác Bình!

1./ Về số chữ số thập phân, bác có thể sử dụng lệnh UN (Units) để chỉnh lại số chữ số thập phân

(Mục Length; type: decimal; Precision: để khai số chữ số thập phân

(có trường hợp có tới 4 chữ số thập phân: lỗ H1 (kích thươc danh nghĩa 0-3, sai lệch trên là: 0.0008 mm)

..........

2./ Muốn "trim"

Bạn set biến dimzin =8

Command: dimzin

Enter new value for DIMZIN <8>: 8

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1./ Cái này mình đã trả lời bác Bình rồi . Đây :

2./ Muốn "trim"

Bạn set biến dimzin =8

Command: dimzin

Enter new value for DIMZIN <8>: 8

Biết thêm được một biến của cad biến này rất hay rất hưu ích với em. cảm ơn anh rất nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Như đã hứa từ đầu, sau khi mông má cho em nó chút nhan sắc, nay post lên toàn bộ các file của chương trình,

bao gồm cả code đóng (vlx) và code mở (lsp+dcl).

Toàn bộ file này cũng đã được update tại link cũ ở trang 10, bài #188.

Hy vọng mọi người sẽ hài lòng! Và chúc mọi người những ngày cuối tuần vui vẻ!

http://www.cadviet.com/upfiles/3/67029_dung_sai_9.zip

P/S: update 14h30-03/11/2012

• Vote tăng 8

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

..........................

P/S: Còn một vấn đề mang tính "thời sự nóng hổi" nữa: Sai lệch TRỤC... LỖ là cái chắc rồi! Nhưng sai lệch LỖ ...LÃI thì tính sao đây???

Liệu có phải "càng mở càng tốt" ...hay là các nhà đầu tư thử họp nhóm để bàn xem sao???

(Em không muốn các nhà đầu tư phải công khai trả lời câu hỏi phần P/S này, nếu thấy không cần thiết phải ..."chia sẻ thông tin rộng rãi")

Dung sai "Lãi" ở đây được hiểu là trong trường hợp User muốn thêm bớt file Excel dung sai. Ví dụ giờ đã có file Excel về dung sai lỗ, dung sai trục, giờ phát sinh dung sai nữa (mình ví dụ thế) tạm gọi là Dung sai "Lãi"

Chương trình Tue_NV viết, có thể phát sinh thêm 1 hay nhiều DS "LÃI" đi chăng nữa, hoặc bớt nhiều DS "LÃI" chăng nữa vẫn hoạt động tốt. Vì Chương trình hoạt động rất hiệu quả, dựa trên 3 cấp List mà KetXu đã đề xuất

Đây là video :

Đây là Lisp:

http://www.cadviet.c...4652_dsai_1.rar

Các bạn lưu đè file DSAI.vlx lên file cũ mà Tue_NV đã viết nhé!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dung sai "Lãi" ở đây được hiểu là trong trường hợp User muốn thêm bớt file Excel dung sai. Ví dụ giờ đã có file Excel về dung sai lỗ, dung sai trục, giờ phát sinh dung sai nữa (mình ví dụ thế) tạm gọi là Dung sai "Lãi"

Chương trình Tue_NV viết, có thể phát sinh thêm 1 hay nhiều DS "LÃI" đi chăng nữa, hoặc bớt nhiều DS "LÃI" chăng nữa vẫn hoạt động tốt. Vì Chương trình hoạt động rất hiệu quả, dựa trên 3 cấp List mà KetXu đã đề xuất

Đây là video :

Đây là Lisp:

http://www.cadviet.c...4652_dsai_1.rar

Các bạn lưu đè file DSAI.vlx lên file cũ mà Tue_NV đã viết nhé!

Trong chủ đề này, em đã Like This cho anh. Ra hội đồng nghiệm thu em sẽ là người giơ cả hai tay và lắc cả đầu không đồng ý, vì các lý do sau:

1)Tất cả các miền dung sai có trong sổ tay Thiết kế Cơ khí đã được cả quả đất dùng. Nó là những con số khô khan không có sinh khí như hoa lá cỏ cây, nhưng nó đã, đang và sẽ là những con số bất hủ sống mãi với thời gian.

2)Trong thực tế sản xuất không có những kiểu dung sai loằng ngoằng và "ngoằn nghèo", có chăng chỉ là sản xuất hàng chợ của mấy”các ông Nhật” thích sang Việt Nam ăn thịt gà H5N1.

3) Những chi tiết máy trong quá trình sử dụng bị mòn, cần thiết phải gia công thay thế, người ta thường mang trực tiếp xuống xưởng đo trực tiếp để gia công theo chứ không ghi dung sai trên bản vẽ. Trên bản vẽ chỉ ghi : "gia công theo chi tiết số 2 đảm bảo lắp lỏng có khe hở lớn nhất là 0.01"

Với phôi thép khi tiện với chiều sâu cắt t = 0.005 người thợ có thể nhìn được bằng mắt thường cái này gọi là mắt thợ vợ lính. Người thợ cảm nhận được độ chính xác gia công khi tiến dao.Có những sai lệch tiêu chuẩn thế giới cho đến 0.0001, thực tế dân Việt Nam vẫn chỉ dùng loại dụng cụ đo chính xác 0.01 máy đã chạy ầm ầm rồi. Khi thiết kế, người cán bộ kỹ thuật vẫn phải ghi đầy đủ theo bảng đã tra được thí dụ là 0.0125

4) Hiện nay có nhiều loại máy CNC đạt độ chính xác chạm tới ngưỡng siêu tưởng là 0.00001 và hơn thế nữa.

Ứng xử với việc ghi dung sai để gia công trên các máy tiên tiến và hiện đại cũng đòi hỏi sự kín kẽ. Cho nên với các kích thước cần gia công trên máy đạt độ chính xác cao thường là người ta không tra dung sai, tốn thời gian vô bổ.

5)Chốt lại đưa thêm những cái loằng ngoằng và ngoằn ngoèo là đi ngược với xu thế phát triển chung của nhân loại của thời đại là hội nhập và toàn cầu hóa.

(Cái này chỉ chỉ áp dụng trong quá trình thử nghiệm; đưa vào sx là thừa là tốn dung lượng ổ)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong chủ đề này, em đã Like This cho anh. Ra hội đồng nghiệm thu em sẽ là người giơ cả hai tay và lắc cả đầu không đồng ý, vì các lý do sau:

1)Tất cả các miền dung sai có trong sổ tay Thiết kế Cơ khí đã được cả quả đất dùng. Nó là những con số khô khan không có sinh khí như hoa lá cỏ cây, nhưng nó đã, đang và sẽ là những con số bất hủ sống mãi với thời gian.

2)Trong thực tế sản xuất không có những kiểu dung sai loằng ngoằng và "ngoằn nghèo", có chăng chỉ là sản xuất hàng chợ của mấy”các ông Nhật” thích sang Việt Nam ăn thịt gà H5N1.

3) Những chi tiết máy trong quá trình sử dụng bị mòn, cần thiết phải gia công thay thế, người ta thường mang trực tiếp xuống xưởng đo trực tiếp để gia công theo chứ không ghi dung sai trên bản vẽ. Trên bản vẽ chỉ ghi : "gia công theo chi tiết số 2 đảm bảo lắp lỏng có khe hở lớn nhất là 0.01"

Với phôi thép khi tiện với chiều sâu cắt t = 0.005 người thợ có thể nhìn được bằng mắt thường cái này gọi là mắt thợ vợ lính. Người thợ cảm nhận được độ chính xác gia công khi tiến dao.Có những sai lệch tiêu chuẩn thế giới cho đến 0.0001, thực tế dân Việt Nam vẫn chỉ dùng loại dụng cụ đo chính xác 0.01 máy đã chạy ầm ầm rồi. Khi thiết kế, người cán bộ kỹ thuật vẫn phải ghi đầy đủ theo bảng đã tra được thí dụ là 0.0125

4) Hiện nay có nhiều loại máy CNC đạt độ chính xác chạm tới ngưỡng siêu tưởng là 0.00001 và hơn thế nữa.

Ứng xử với việc ghi dung sai để gia công trên các máy tiên tiến và hiện đại cũng đòi hỏi sự kín kẽ. Cho nên với các kích thước cần gia công trên máy đạt độ chính xác cao thường là người ta không tra dung sai, tốn thời gian vô bổ.

5)Chốt lại đưa thêm những cái loằng ngoằng và ngoằn ngoèo là đi ngược với xu thế phát triển chung của nhân loại của thời đại là hội nhập và toàn cầu hóa.

(Cái này chỉ chỉ áp dụng trong quá trình thử nghiệm; đưa vào sx là thừa là tốn dung lượng ổ)

Em thân mến!

Những ý của em, anh chỉ biết ngồi nhìn thôi, anh không có ý kiến gì cả bởi vì anh không phải là dân cơ khí, anh chỉ muốn viết giúp dân cơ khí thôi. Cũng vì lẽ anh không có chuyên môn về cơ khí mà viết lisp về cơ khí như thế thì em lắc đầu, không đồng ý cũng phải thôi.

Em nói đúng, anh thử nghiệm lisp qua từng giai đoạn viết, rút kinh nghiệm qua quá trình sử dụng Lisp này qua từng giai đoạn. từ việc viết giống bác DoanVanHa (gom tất cả miền DS vào trong 1 list dài) -> đến việc tách list rồi đến việc thêm (bớt) file excel nữa........

Cảm ơn em đã mở ra topic này

Cái này mình cũng hiểu rồi mà, có thể là không cần thiết với các bác CK nhưng với mình : dân XD thực sự rất cần thiết, để dữ liệu mở, dùng Lisp để thực hiện tra các bảng tra bên Excel, hà hà, cái này có thể tra được rất nhiều bảng tra đấy, bên XD thì sẽ có rất nhiều bảng tra

.....

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Tuệ ơi! Em đổi ý rồi, có lẽ cũng không nên vội vã, bữa trước thấy anh Ketxu buồn làm em áy náy nên đã phải xin ý kiến biểu quyết. Em muốn anh Bình trao đổi bàn bạc thêm mọi vấn đề nữa. Dù sao thì đây cũng là dự án đầu tiên, cũng nên tham khảo thêm nữa, anh ạ!

Dự án 2 khởi động chậm lại cũng được, anh ạ!

@ Các bác: Em đồng ý với em Hoằn về việc để Bác Phamthanhbinh và tất cả các bác, anh em cơ khí bàn lại sau.

Lisp của hai bác Tue_NV và Doan Van Ha đã đáp ứng được nhu cầu của người dùng, đỡ tốn công phải giở tài liệu ra ...quay cóp.

Song việc dùng lisp vẫn phải ghi kích thước thô trước, sau đó mới dùng lisp để tinh chỉnh và bổ xung thêm các sai lệch.

Vậy có thể bỏ qua công đoạn thô được không???

Gõ lệnh lisp > chọn sai lệnh......> tiến hành ghi kích thước ra luôn cả kích thước và sai lệch như dimlinear và dimaligned.

Cảm ơn tất cả các bác đã bỏ nhiều công sức viết lisp, anhvanyen đã góp công sức cung cấp tư liệu cùng các bác đã có ý kiến đóng góp cho dự án viết lisp cho dân cơ khí được thành công !

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
@ Các bác: Em đồng ý với em Hoằn về việc để Bác Phamthanhbinh và tất cả các bác, anh em cơ khí bàn lại sau. Lisp của hai bác Tue_NV và Doan Van Ha đã đáp ứng được nhu cầu của người dùng, đỡ tốn công phải giở tài liệu ra ...quay cóp. Song việc dùng lisp vẫn phải ghi kích thước thô trước, sau đó mới dùng lisp để tinh chỉnh và bổ xung thêm các sai lệch. Vậy có thể bỏ qua công đoạn thô được không??? Gõ lệnh lisp > chọn sai lệnh......> tiến hành ghi kích thước ra luôn cả kích thước và sai lệch như dimlinear và dimaligned. Cảm ơn tất cả các bác đã bỏ nhiều công sức viết lisp, anhvanyen đã góp công sức cung cấp tư liệu cùng các bác đã có ý kiến đóng góp cho dự án viết lisp cho dân cơ khí được thành công !

Hề hề hề,

Sau mấy ngày test thử các lisp của bác DoanVanHa và bác TueNV, mình thấy có một vài điểm cần lưu ý như sau:

1/- Đối với trường hợp ghi dung sai khác: Bắt buộc người dùng phải tra dung sai cho mỗi kích thước và nhập giá trị đó vào hộp thoại. Điều này hơi thủ công và nếu thực hiện trên CAD (dùng modify dim) có lẽ sẽ nhanh hơn. Hiện mình đang nghiên cứu cái lisp của bác DoanVanHa để xem có thể cải tiến sao cho người dùng có thể sử dụng luôn việc nhập các giá trị dung sai từ bảng tra để có thể quét chọn nhiều kích thước khác nhau nhưng vẫn cùng một kiểu ghi dung sai khác.

2/- Các chức năng hộp thoại chỉ ghi dung sai trên hoặc dung sai dười thực ra chỉ sủ dụng được cho một số kích thước danh nghĩa với miền dung sai tương ứng vì trên bản vẽ không cho phép chỉ ghi một giá trị sai lệch giới hạn khi kích thước có cả hai giá trị sai lệch giới hạn khác 0. Vì vậy nó cũng gần giống với chức năng ghi dung sai khác nhưng ưu việt hơn ở chỗ cho chọn nhiếu kích thước để ghi dung sai một lần. Nếu người dùng không nắm vững những miền dung sai và các kích thước danh nghĩa tương ứng có một sai lệch giới hạn là 0 thì việc chọn này cũng không dễ dàng mặc dầu đã có bảng dữ liệu đẻ lựa chọn vì bảng này sẽ ẩn đi trong quá trình chọn.

3/- Trong lisp của bác TueNv, hộp thoại có thêm chức năng ghi dung sai cả hai và Z mình chưa rõ dùng để làm gì. Khi sử dụng thấy kết quả không khác gì với nút chức năng ghi cả hai dung sai chuẩn cả.

4/- Ngoài những vấn đề về lisp như trên còn có một vấn đề đối với các file dữ liệu do bạn avye cung cấp. Các file này có một số chỗ chưa chuẩn xác. Đề nghị bạn avye kiểm tra lại và bổ sung thêm file cho miền dung sai trục zb và zc để dữ liệu cho lisp được hoàn chỉnh. Có một số chỗ chưa chuẩn mình đã tự chỉnh được nhưng có thể vẫn còn các chỗ sai khác mà mình chưa phát hiện được. Do vậy đề nghị Hoan2182 giúp sức cùng kiểm tra lại các file dữ liệu này.

5/- Đề nghị lùi thời gian test thêm 1 hoặc 2 tuần nữa vì mình cũng chưa check kỹ được do khá bận.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Sau mấy ngày test thử các lisp của bác DoanVanHa và bác TueNV, mình thấy có một vài điểm cần lưu ý như sau:

.....

3/- Trong lisp của bác TueNv, hộp thoại có thêm chức năng ghi dung sai cả hai và Z mình chưa rõ dùng để làm gì. Khi sử dụng thấy kết quả không khác gì với nút chức năng ghi cả hai dung sai chuẩn cả.

.......

Chào bác Bình!

Chức năng ghi cả 2 và +- : nó cũng giống như chức năng ghi cả 2 dung sai chuẩn thôi, có cái khác là khi dung sai trên và dung sai dưới đối xứng thì chương trình ghi là .... bác thử nhé với miền dung sai JS có giá trị dung sai trên bằng dung sai dưới

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chức năng ghi cả 2 và +- : nó cũng giống như chức năng ghi cả 2 dung sai chuẩn thôi, có cái khác là khi dung sai trên và dung sai dưới đối xứng thì chương trình ghi là .... bác thử nhé với miền dung sai JS có giá trị dung sai trên bằng dung sai dưới

Cái này em có trao đổi với anh Tuệ trước rồi nhỉ!

Với những dung sai trên và dưới đối xứng nhau thì ta cho nó về giá trị ±.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bác leolas vô đây rồi, bác sử dụng rồi cho ý kiến thêm nhé!

Hề hề hề,

Quả thật là xuất lisp dị mà sửa lisp nan. Sau mấy ngày mần mò cái lisp của bác DoanVanHa, và qua ý kiến của bác TueNv, tôi cũng đã hiểu được chút chút và thử chỉnh sửa nó một tí theo thiển ý cá nhân của mình. Hiện tại nó đã sử dụng thuận tiện hơn (với tôi) một chút nhưng vẫn còn tí lăn tăn chưa sửa được. Tôi đang băn khoăn vì nếu tạo thêm một button nữa trong dialog thì liệu có làm ảnh hưởng tới các buton còn lại khi hoạt động hay không??? Còn nếu chơi kiểu lisp thì nó lại có vẻ không văn minh, và hỏng đi cái ý của bác DoanvanHa.

Kỹ thuật làm dialog của tôi không thật tốt nên đụng vào nó cứ thấy phê phê làm sao ấy. Có nhẽ cần phải ngâm cứu thêm mới có thể làm được nhẹ nhàng như các bác DoanVanHa và TueNV.

Sau khi mọi người dùng thử và có ý kiến tôi sẽ post cái tôi đã sửa theo ý mình lên để mọi người tiện so sánh và đồng thời mọi người cũng có thể tự điều chỉnh lisp theo nhu cầu sử dụng của mình.

Chúc cả nhà luôn bình an và vui vẻ.

Hề hề hề,...

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mỗi người có một ý thích riêng, viết thơ hay làm lisp đều có điểm chung là mang lại nguồi vui cho mình và chia sẻ vốn sống và kiến thức cho cộng đồng, làm cho đời sống tinh thần và vật chất của con người ngày càng tươi đẹp hơn lên. Đấy là những thú vui đáng quý đáng trân trọng!

Em chưa biết gì về lisp, chưa có thời gian học lisp, thấy các bác viết lisp cũng thấy thèm lắm.

Bác Phamthanhbinh ạ, em cho rằng nghiện lisp vẫn còn hơn là những người chỉ nghiện các trò chơi mang lại niềm vui cho riêng mình như đánh cờ, đánh đề và đánh bạc.Em biết có người ham đánh đề cũng bị nghiện, cũng vất vả lắm, chẳng sung sướng gì, cũng thức khuya dậy sớm để toan toan tính tính xem đánh con gì, nuôi con gì , chiều nay về con nào?

Khi chưa có lisp trong chủ đề này, cách em vẫn làm thủ công là mỗi khi tra bảng dung sai lắp ghép, em copy vào text trong AutoCAD, tập hợp và cập nhật những sai lệch đã tra vào text rồi tạo block .Mỗi khi cần tra sai lệch phải lấy block ra để phá block lấy dữ liệu, hoặc bổ xung dữ liệu. Tuy có nhanh hơn là tra bảng trong sổ tay, song cũng bất tiện hơn việc dùng lisp rất nhiều. Hiện tại lisp của bác Tue_NV và bác Doan Van Ha đã đáp ứng được nhu cầu của người dùng. Hy vọng tất cả các bác và các nhà đầu tư cùng trao đổi, bàn luận và chỉnh sửa thêm để việc sử dụng lisp được đơn giản, thuận tiện, nhanh chóng và hiệu quả.

Sắp đến ngày 20-11, ngày nhà giáo Việt Nam, em xin gửi lời cảm ơn những người “một chữ cũng là thầy, nửa chữ cũng là thầy” đã tâm huyết viết lisp miễn phí chia sẻ cho cộng đồng những người làm công tác kỹ thuật. Chúc các bác luôn được dồi dào sức khỏe và hạnh phúc thật nhiều!

Hề hề hề,

Hình như có quá ít người quan tâm tới vấn đề này thì phải. Đợi đã khá khá thời gian mà thấy phản hồi ít quá. Vì vậy tôi xin đưa cái lisp tôi đã chỉnh sửa từ lisp của bác DoanVanHa theo ý cá nhân tôi mà tôi thấy nó là khá phù hợp cho người thiết kế như tôi để mọi người cùng tham khảo.

Việc chỉnh sửa của tôi theo các mục đích sau:

1/- Tạo cho hộp thoại cái vẻ dễ đọc hơn (sử dụng tiếng Việt không dấu)

2/- Thay đổi một chút về giao diện hộp thoại (vị trí các tile) cho nó hợp nhãn mình.

3/- Thay đổi chức năng của toggle_ tile kiểu ghi hậu tố (kght) vá bổ sung thêm một radio_button khac theo hướng:

a/- Khi dùng hậu tố dung sai chuẩn thì chỉ có một kiểu ghi duy nhất (chuẩn) là ghi cả hai dung sai trên và dưới. (cái chuẩn này là chuẩn của lisp chứ không phải TCVN)

b/- Khi sử dụng hậu tố dung sai khác (tức không chuẩn) thì bao gồm 4 kiểu ghi:

- dung sai đối xứng (cho các miền dung sai JS và js theo TCVN )

- dung sai trên (cho miền dung sai lỗ H theo TCVN)

- dung sai dưới (cho miền dung sai trục h theo TCVN)

- các kiểu ghi khác do người dùng tự nhập.theo TCVN

4/- Bổ sung thêm khoảng trắng phía trước giá trị sai lệch giới hạn để cho việc ghi kích thước được đẹp hơn (theo quan điểm cá nhân.)

Ngoài ra mọi chức năng khác trong lisp của bác DoanVanHa tôi vẫn giữ nguyên và sử dụng đúng theo những điều bác ấy đã hướng dẫn.

Mọi người hãy đọc kỹ những điều bác DoanVanHa đã post và kết hợp với những điều mình trình bày ở đây để sử dụng lisp này nhé. Mình cũng có sửa lại file hướng dẫn sử dụng lisp của bác DoanvanHa và post cùng trong thư mục Ghi_dung_sai ở đây.

Quá trình sử dụng nếu thấy có gì chưa phù hợp hãy post lên diễn đàn hoặc trao đổi riên qua mail, tin nhắn, tôi xin phúc đáp. Địa chỉ mail của tôi : pt_binh@yahoo.com.

Xin chân thành cám ơn tất cả mọi người đã quan tâm.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/5194_ghi_dung_sai.rar

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ngoài ra mọi chức năng khác trong lisp của bác DoanVanHa tôi vẫn giữ nguyên và sử dụng đúng theo những điều bác ấy đã hướng dẫn.

Do đó, nếu có sai sót xãy ra thì... bác ấy chịu! :lol: :lol: :lol:

Bác PTB chịu khó mông má giùm cái dung nhan Dialoge tí, coi nó méo mó không giống hoa hậu tí nào. Lý do: bác độn mông mà quên độn ngực nên em nó mất cân đối rồi, bắt đền thôi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác Phamthanhbinh, góp ý nhanh của em:

Đây là dung sai ghi cho trục và lỗ cho nên có thể bỏ hết tất cả những cái độn ngực,độn mông và độn đùi như ý kiến của bác Doan Van Ha :D

Hiện nay bảng sai lệch chỉ hiện ra 9 dòng ==>> Tăng dòng lên càng nhiều càng tốt ==>> Mục đích để người dùng tiện việc kiểm tra so sánh giữ liệu nhập vào lisp với dữ liệu Pdf.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Do đó, nếu có sai sót xãy ra thì... bác ấy chịu! :lol: :lol: :lol: Bác PTB chịu khó mông má giùm cái dung nhan Dialoge tí, coi nó méo mó không giống hoa hậu tí nào. Lý do: bác độn mông mà quên độn ngực nên em nó mất cân đối rồi, bắt đền thôi!

Hề hề hề,

Cám ơn bác đã động viên. cái khoản mông má hay tiếng Tây nó gọi là make up cho em nó thì chả nói bác cũng biết rồi Tui vốn dĩ chửa biết. Chẳng qua là vớ được em nó, thấy cũng xinh xinh thì ghé vô tán tỉnh một tí cho nó đỡ rầu đời thôi bác ạ. Chứ nào có dám bẹo má sờ mông như bác nói đâu. Của giời cho, có sao dùng vậy thôi bác ơi, Có chăng là thêm tí kiềng vòng cho em nó đỡ tủi thôi chứ chả dám chơi cái khoản make up bác ạ.

Kể ra thì giá như em nó được các bác quan tâm, yêu quý, cho thêm tí ti để đi mỹ viện thì thể nào cũng được cái Hoa hậu tiểu khu, chớ còn đi ra hàng tỉnh thì chắc là chửa dám bác ạ.

Hề hề hề,...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bác Phamthanhbinh, góp ý nhanh của em: Đây là dung sai ghi cho trục và lỗ cho nên có thể bỏ hết tất cả những cái độn ngực,độn mông và độn đùi như ý kiến của bác Doan Van Ha :D Hiện nay bảng sai lệch chỉ hiện ra 9 dòng ==>> Tăng dòng lên càng nhiều càng tốt ==>> Mục đích để người dùng tiện việc kiểm tra so sánh giữ liệu nhập vào lisp với dữ liệu Pdf.

Hề hề hề,

Về cái vụ nở ....... bụng này cho em nó thì có nhẽ tui phải cày thêm dăm bữa, kiếm tí vốn mới được bác ạ. Thời buổi bây giờ, vật giá leo thang nhanh quá. không có tí dằn túi thì chả dám cho em nó nở bụng đâu bác ơi.....

Vả lại bác DoanVanHa đã trang bị cho em nó cái phẹc-mo-tuya xinh đáo để rồi mà. Bác nào thích nhòm kỹ thì cứ việc túm cái đó mà kéo thoải mái. Đảm bảo sẽ thấy tất cả những gì mà các bác muốn nhòm.

Âu là kín kín hở hở cũng có cái hay hay,...

Hề hề hề,...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bác Phamthanhbinh, góp ý nhanh của em: Đây là dung sai ghi cho trục và lỗ cho nên có thể bỏ hết tất cả những cái độn ngực,độn mông và độn đùi như ý kiến của bác Doan Van Ha :D Hiện nay bảng sai lệch chỉ hiện ra 9 dòng ==>> Tăng dòng lên càng nhiều càng tốt ==>> Mục đích để người dùng tiện việc kiểm tra so sánh giữ liệu nhập vào lisp với dữ liệu Pdf.

Hề hề hề,

Vậy là đã biết cách làm em nó nở ..... bụng rồi. Nhưng mà như đã nói ở bài trước, kín kín hở hở cũng có cái hay hay nên mình chỉ xin bày các bác cách làm. Bác nào khoái thì dùng chứ mình không dám làm. Mong các bác thông cảm nhé.

Muốn em nó nở ....... bụng, các bác thêm đoạn code để đặt chiều cao list_box là: height = number; vào đoạn code tạo list_box trong file dcl.

trong đó number là cái giá trị mà các bác muốn nở. Giá trị này hình như tính theo chiều cao màn hình hay sao đó, mình chưa rõ song cứ liều mình như chả có chọn vài giá trị tới khi nào các bác ưng là được.

Cụ thể với cái dialoge này nếu mình đặt là 24 thì có thể chứa hết các dữ liệu của một bảng dung sai (khoảng 21 dòng)

Cách làm là. mỏ file dcl, tìm tới đoạn code

: column{

: list_box{key ="dsdsai"; multiple_select = true; tabs ="23.4";}

}

thêm đoạn code chiều cao list_box như mình nói ở trên vào để thành

: list_box{key ="dsdsai"; multiple_select = true; tabs ="23.4"; height = 24;}

}

Hề hề hề,

Cách thì đơn giản vậy, song có muốn làm hay không là tùy các bác nhé, mình hổng dám khuyên đâu. SỢ NẮM NẮM. Nếu em nó có kiện cáo chi thì các bác cứ ra tòa bảo ông Jeff Sandy ông ấy xử cho, chứ còn tui thua rồi.....

Hề hề hề,....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác Phamthanhbinh, góp ý nhanh của em:

Đây là dung sai ghi cho trục và lỗ cho nên có thể bỏ hết tất cả những cái độn ngực,độn mông và độn đùi như ý kiến của bác Doan Van Ha :D

Hiện nay bảng sai lệch chỉ hiện ra 9 dòng ==>> Tăng dòng lên càng nhiều càng tốt ==>> Mục đích để người dùng tiện việc kiểm tra so sánh giữ liệu nhập vào lisp với dữ liệu Pdf.

Hề hề hề.

Đây rồi DIALOGE xinh. Nhờ có thẩm mỹ viện Quốc tế của bác DoanVanHa ra tay make up miễn phí cho em nó nên tui quyết định đưa em nó đi thi hoa hậu dia ..... phường. Kính mong ban giám khảo nặng tay cho điểm để em nó đủ tiêu chuẩn đi lên hàng tỉnh. Gia đình xin cảm ơn và hậu tạ.

Hề hề hề.

DUNG_SAI : dialog{label ="Gan tien to va hau to dung sai cho Dimensions";
 : boxed_column {label ="Thu vien dung sai";
   : text{key ="gchu"; label ="[Don vi do su dung la mm]";}
   : popup_list{label ="Kiêu dung sai:"; key ="dskieu"; edit_width = 11.4; alignment = left;}
   : row{
             : button{label ="Thay doi"; key ="thay"; fixed_width = true;}
             : button{label ="Loai bo"; key ="loai"; fixed_width = true;}
             : button{label ="Luu so lieu"; key ="luu"; fixed_width = true;}
    		}
                           : text_part{label ="  KT danh nghia";}
                           : edit_box{key ="ktdn"; edit_width = 27;}			//da edit dong nay
                           }
                           : text_part{label ="  Dung sai tren";}
                           : edit_box{key ="dst"; edit_width = 27;}			//da edit dong nay
                           }
                           : text_part{label ="  Dung sai duoi";}
                           : edit_box{key ="dsd"; edit_width = 27;}			//da edit dong nay
                           }
           }
                 : list_box{key ="dsdsai"; height = 23;  multiple_select = true; tabs ="30.8";}	//da edit dong nay
          		}
 }
 : boxed_column{label ="Gan tien to va hau to";
   : edit_box{label ="Tien to:"; key = "tto";  edit_width = 10;}
     : toggle{label ="Hau to DS chuan"; key ="ghihtc";}
     : edit_box{label = "H hau to:"; key = "hgt"; edit_width = 5;}
     : edit_box{label ="Hau to khac:"; key = "hto"; edit_width = 10;}
   }
   : radio_row{key ="kght";
     : radio_button{label ="Dung sai doi xung"; key ="gca2";}
     : radio_button{label ="Dung sai tren"; key ="gdst";}
     : radio_button{label ="Dung sai duoi"; key ="gdsd";}
     : radio_button{label ="Khac"; key ="gdsk";}
   }
 }
 ok_cancel;
   errtile;
     : text{key ="ten"; label ="Thank Mr.Doan Van Ha - CadViet.com for instructions"; alignment = right;}
   }
 }
}

Các bác chép đoạn code này về, đè nghiến lên cái cô bé Dsai1.dcl (Đè code thôi chứ chớ đè cả tên em nó mà lisp nó cà giựt đấy, các bác cứ giử nguyên tên em nó là Dsai1.dcl để khỏi phải đi làm khai sinh lại các bác nhé). Sau đó load file dsai1.lsp, gõ lệnh HA và thoải mái ngắm em nó.

Hề hề hề,...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Về cái vụ nở ....... bụng này cho em nó thì có nhẽ tui phải cày thêm dăm bữa, kiếm tí vốn mới được bác ạ. Thời buổi bây giờ, vật giá leo thang nhanh quá. không có tí dằn túi thì chả dám cho em nó nở bụng đâu bác ơi.....

Vả lại bác DoanVanHa đã trang bị cho em nó cái phẹc-mo-tuya xinh đáo để rồi mà. Bác nào thích nhòm kỹ thì cứ việc túm cái đó mà kéo thoải mái. Đảm bảo sẽ thấy tất cả những gì mà các bác muốn nhòm.

Âu là kín kín hở hở cũng có cái hay hay,...

Hề hề hề,...

Bài viết của bác Phamthanhbinh xứng đáng được ghi vào kỷ lục bài viết tếu nhất diễn đàn Cadviet.com, có lẽ tại nghề cơ kim khí toàn dầu mỡ sắt thép lạnh lùng như... bom nổ chậm khiến bác phải cố tìm ra niềm vui cho công việc, lấy tiếng cười để cân bằng sinh thái! :D

Em đã hiểu cách làm cho nở bụng theo hướng dẫn của bác Tue_NV rồi, em cũng biết cách dò dẫm kéo phẹc-mo-tuya của bác Doan Van Ha lúc kéo xuống mở ra khi kéo lên đậy lại.

Song phẹc-mo-tuya không phải bao giờ cũng... hở có lúc nó bị kẹt ko kéo được cũng dở khóc dở cười... Nhiều khi muốn mở nhanh mà nó lại đứt cái tay kéo cũng méo... mặt, bác ạ!

Các bác có thể thay khóa phẹc bằng khuy bấm được không? Chỉ cần điều khiển từ xa Pick chuột nó mở toang ra, kiểm tra dữ liệu xong, bấm nút điều khiển từ xa, Pick một cái nó lại đóng kín mít, không ai dòm thấy được. Lại thon thả như: "những người thắt đáy ...lưng ong, vừa khéo chiều chồng lại khéo nuôi con" (Ca dao)

Cảm ơn các bác đã chỉ dẫn, em khôngbiết chế biến xào nấu chiên rán, chỉ biết ... luộc lisp nên khổ thế đấy!

Việc Pick này nó cũng tựa như bấm chuột dấu > có khoanh tròn như trong bảng Hatch and Gradient hoặc bảng Plot-Model :

(Thực ra thì em cũng thuộc lòng khá nhiều sai lệch, cho các kiểu lắp thường dùng. Tuy vậy em vẫn phải kiểm tra, làm nghề cơ khí sai một vạch ( Vạch Pan me = 0.01) là sản phẩm thành phế liệu, không chủ quan tin vào trí nhớ của mình được).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái Dialoge Hatch này không viết bằng DCL (chắc bằng .NET) nên việc kéo phẹc là bó tay. Tuy nhiên, cũng có thể dùng "chiêu" để làm việc này. Có điều, Dialoge này quá đơn giản nên thấy cũng không cần thiết phải kéo phẹc chi cho mệt... người viết lisp!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo