Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
hoan2182

[Trân trọng kính mời] VIẾT LISP CHO DÂN CƠ KHÍ!

Các bài được khuyến nghị

Rất chi là đồng tình với ý kiến cảu bác Hoan!

Em cũng không đồng ý cho Bác Bình rút lui! Nói như bác Hoan là trong topic cơ khí này chỉ có Bác và bác Hoan là chuyên viết trả lời thắc mắc của các member. Bác có đừng bung xuôi thế, anh Hà đã xin rút rồi bác lại thế nữa ak? Em thì hơi trái với công việc của các bác nên ở những thắc mắc về cơ khí em ít khi bày tỏ quan điểm … Rất mong Bác xem xét lại !

Gửi bác Hoan: Em đang rất chi là tập trung cho dự án này, chị yên tâm để em tìm được bí kíp cho nó sang Text cho các chủ đầu tư, xin mọi người thông cảm chứ cái phần mềm chuyển pdf sang dwg của bác Hoành gửi cũng không cho kết quả tốt.

Em sẽ tìm 1 phần mềm tốt để chuyển nó sang. Vì dự án cần đầu tư nhiều thời gian nên anh Tuệ, anh Kextu… có thể từ từ khi nào các anh rãnh thì làm cũng được. Trong thời gian này thì cũng để cho em chuẩn bị dữ liệu tốt cho mọi người. Chứ nói thật, như anh Tuệ nói chứ, công viwcj đã bận mà nhìn cả đống con số rồi tra bảng để chêm nó vào cũng ngốn thời gian của mọi người. Gía như em ở bên cạnh để giúp anh chêm cái con số ấy vào thì nó đỡ hơn!

Một lần nữa cảm ơn mọi người !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Anh Tuệ thân! Em chưa giao lưu trực tuyến với anh lần nào, nhưng em biết anh qua lời kể của chị Hà em! Chị Hà em quý anh lắm đấy anh Tuệ ạ! Qua những lời tâm sự của chị ấy với em, em biết liền! Có lần chị Hà em còn hỏi ý kiến em là chị muốn tặng hai người bạn thân trên diễn đàn tấm ảnh chụp chung của hai chị em em, em đã đoán già đoán non là thể nào chị Hà em cũng tặng ảnh cho anh…Hi… hi…

Hôm nay nhân ngày 20-10 đường xá xa xôi …em nhờ anh mua những bông hoa tươi thắm nhất tặng mẹ anh, bu nó của anh và cháu gái (ruộng sâu trâu nái) của hai chị em em sinh ngày 11-10-2009 nhé! (Chị Hà em giờ đang mê mải vẽ tranh phong cảnh núi rừng Yên Bái quê, em tin là chị ấy vẫn nhớ đến anh nhiều lắm lắm)

Về dự án P1, theo cảm nhận ban đầu thì dự án này đã khả thi 90% , bước đầu thì lisp của anh và anh Hà cũng sẽ được ứng dụng ít nhiều vào thực tế sản xuất rồi anh ạ. Đây là chuyên mục Cơ khí không phải thư giãn, nên những điều em viết ở đây chỉ có khoảng 5% là thư giãn, còn lại 95% là nghiêm túc anh ạ!

Cơ khí đang là miền đất hứa rộng bát ngát mênh mông và còn nhiều vùng hoang dã đất đai mầu mỡ phì nhiêu, chim cò bay mỏi cánh rơi lả tả... Theo thống kê mới nhất của em thì có khoảng 17 dự án có khả thi nữa, anh ạ!

Cơ sở dữ liệu dưới dạng file txt hoặc là file excel để cung ứng cho các nhà đầu tư thì em đã giao nhiệm vụ cho anhvanyeuem chưa biết là tiến độ công việc đến đâu??? Vì hiện tại em chỉ có sách in giấy và tài liệu dạng pdf thôi anh ạ!

Cảm ơn em nhiều

Về cơ sở dữ liệu thì anh nghĩ nên chia ra, mỗi người một ít rồi gõ vào. Góp gió thành bão. Như anh đấy, chỉ một đêm anh làm một loáng là xong miền dung sai H = 1 -> 18

Anh sẽ gửi file Excel mà anh đã làm được tối đêm hôm đó lên cho em xem

Hình ảnh của "cánh đồng" đó đây. Màu xanh là sai lệch trên, màu vàng là sai lệch dưới

File Excel đây : http://www.cadviet.c...52_dungsaih.rar

Nếu có thể em và các bạn chia ra, mỗi người một ít là xong cơ sở dữ liệu ấy mà

Chúc em ngày 20-10 thật vui và hạnh phúc!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

[Về cơ sở dữ liệu thì anh nghĩ nên chia ra, mỗi người một ít rồi gõ vào. Góp gió thành bão]

Cái này có lẽ để em làm 5 cái bảng trên cũng được anh Tuệ al!

Nếu như dữ liệu không có sự sai lệch giữa em và bác Hoan(Vì em lấy dữ liệu từ cuốn dung sai- còn bác Hoan ở STCK thì để em hoàn thành 5 bảng kia vậy.

Bác Hoan cho ý kiến và em đã tạo cho bác 1 tài khoản ở trang nếu photobucket của bác hỏng!

http://imageshack.us/

Mail truy cập : halinhmr@gmail.com

Mật khẩu truy cập là: 01021982

Cách sử dụng bác nhìn vào đây :

Nhất trí như Uỷ ban phương án này!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mọi người:

Những gì cần nói thì anh Anhvanyeuem và bác Hoan đã nói rồi , em không nói gì thêm.

Nhưng em vẫn chưa làm được. Em load nó rồi, dánh lệnh rồi, hiện lên bảng rồi. Nhưng sao khi em

Click vào Gán cho dim với miền dung sai H / Chọn đối tượng thì không hiện lên kết quả ( hiện lên miền dung sai ấy ak).

Có 1 cái nữa là Cad của em sao khi Save as hay Load 1 lisp nào đó nếu Tệp cần load hay vị trí cần lưu

ở đường dẫn của hệ thống thì là lưu file và load lisp được.

Còn nếu em click vào 1 thư mục lưu khác thì nó báo lỗi Erro…gì gì đấy rồi tắt Autocad của em luôn.

Mọi người chỉ cho em với!

1.Sao lại không làm được?

B1: Bạn tạo 1 dimsion style theo ý của bạn.

B2:Sau khi tạo xong bạn tiến hành ghi dung sai cho chi tiết cần ghi theo thứ tự:

Ghi kích thước bình thường cho chi tiết.

Load Lisp về. đánh lệnh DSAI/ xuất hiện bảng tuỳ chọn/ bạn click vào tuỳ chọn :Gán cho dim với miền dung sai H/ Click Chọn kích thước vừa đo/ Enter.

Chúc bạn thành công!

2. Cái lỗi này do crack của bạn không được nên khi Save as Autocad sẽ tự tắt và hiện lên bảng đăng ký !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cảm ơn anh Tuệ nhiều nhiều, em vẫn chưa thử lisp của anh và của anh Hà, em chờ đợi các ý kiến phản biện rồi mới trả lời sau. Vì là em không biết gì về lisp cả, mong anh và anh Hà hiểu và thông cảm cho em.

Cảm ơn anhvanyeuem nhiều nhé, mong được cộng tác và chia sẻ thường xuyên của anhvanyeuem , mỗi người một lĩnh vực cộng tác khác nhau vào đây để học tâp lẫn nhau và thư giãn. anhvanyeuem hãy sinh hoạt và ăn uống điều độ và giữ gìn sức khỏe nhé! Một lần nữa cảm ơn anhvanyeuem nhiều nhiều!

You have reached your quota of positive votes for the day!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây đây bác Hoan ơi: Nóng hổi nóng hổi thế này mà bác ơi:

Anh tụê đã cho dân cơ khí 1 món lẫu ngon thế này mà cơ bác:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

...

Gửi Anh Hà:

...

Mặc dù anh rút lui, nhưng em vẫn mong anh tham gia đóng ghóp ý kiến cho topic này!

Nếu được thì cảm ơn anh nhiều!

...

Đóng góp ý kiến:

Trong trường hợp dữ liệu mở và khối lượng quá lớn thì cách hay nhất để người dùng cảm thấy thoải mái khi sử dụng, đồng thời người lập trình cũng ít tốn công sức là tạo 1 thư viện người dùng. Khi đã là thư viện thì có thể Add/Modify/Delete vô tư.

Lúc đó mọi người đều ngủ khỏe.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nghiêm cấm sa

Trời! Khoa em năm nay cũng có đề tài nghiên cứu khoa học: thiết kế Công cụ tính toán cơ khí( bao gồm cả tính miền dung sai như của các bác) trên autocad.

Nghiêm cấm sao chép khi chưa được quyền cấp nhé!

Đã là đề tài nghiên cứu là không sao chép!

Cẩn thận không là bị đánh cắp bản quyền bác Hoan ơi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là bảng dung sai của kiểu lắp ghép theo hệ thống trục , do chỉ thêm dấu (-) trước số bảng của anh Tuệ nên dễ làm nhanh. Em gửi anh:

Đây là kiểu lắp ghép h từ 1-> 171) . Fille Exel:

http://www.mediafire.com/view/?zbgbf86edz2dj71

Em sẽ up các bảng khác sau nhanh nhất có thể !

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là bảng dung sai của kiểu lắp ghép theo hệ thống trục , do chỉ thêm dấu (-) trước số bảng của anh Tuệ nên dễ làm nhanh. Em gửi anh:

Đây là kiểu lắp ghép h từ 1-> 171) . Fille Exel:

http://www.mediafire...zbgbf86edz2dj71

Em sẽ up các bảng khác sau nhanh nhất có thể !

Nếu thêm vậy thì anh làm 1 lệnh là xong, bằng excel, chưa tới 5 giây

Không nói anh sớm để khỏi mất công em thêm bằng tay

Em dùng công cụ Copy -> paste special trong excel

hoặc có thể dùng hàm nối chuỗi & hay hàm CONCATENATE

Và nên sử dụng cái này Copy -> paste special trong Trường Hợp này

Em xem thử

Chú ý: Khi lưu Excel nên lưu về Excel 2003

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây 2003 đây anh ạ:

http://www.mediafire...rs7wot8ts7r714e

Được 1 ít rồi. ^ ^.

Cho anh hỏi thêm là miền dung sai trục và miền dung sai lỗ có khi nào trùng tên không?

Tỉ như có miền dung sai lỗ H, thì có thể có miền dung sai trục H không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Được 1 ít rồi. ^ ^.

Cho anh hỏi thêm là miền dung sai trục và miền dung sai lỗ có khi nào trùng tên không?

Tỉ như có miền dung sai lỗ H, thì có thể có miền dung sai trục H không?

Dạ cũng có cái đó anh ạ, Nhưng nó ở lỗ có bổ sung thêm mấy cái JS ,ZA,ZB,ZC

Miền dung sai của kích thước trục được ký hiệu bằng chữa in thường,Lỗ được ký hiệu bằng chữ in hoa:

- a,b,c,cd,d,e,ef,f,g,h,I,j,k,m,n,p,r,s,u,v,x,y,z

- A,B,C,D,E,EF,F,G,H,J,JS,K,M,N,P,R,S,T,U,V,X,Y,Z,ZA,ZB,ZC

Mình chỉ làm những cái thường dùng thôi anh ạ!

Nếu có thời gian thì sẽ bổ sung sau anh ạ!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dạ cũng có cái đó anh ạ, Nhưng nó ở lỗ có bổ sung thêm mấy cái JS ,ZA,ZB,ZC

Miền dung sai của kích thước trục được ký hiệu bằng chữa in thường,Lỗ được ký hiệu bằng chữ in hoa:

- a,b,c,cd,d,e,ef,f,g,h,I,j,k,m,n,p,r,s,u,v,x,y,z

- A,B,C,D,E,EF,F,G,H,J,JS,K,M,N,P,R,S,T,U,V,X,Y,Z,ZA,ZB,ZC

Mình chỉ làm những cái thường dùng thôi anh ạ!

Nếu có thời gian thì sẽ bổ sung sau anh ạ!

Em tìm bạn bè tìm cách chia ra mỗi người góp 1 ít theo bảng dữ liệu mẫu mà anh đưa ra nhé!

Một mình em kham không nổi đâu. Nhìn ava mà thấy em héo hon dữ quá!

Giữ gìn sức khoẻ em nhé!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em tìm bạn bè tìm cách chia ra mỗi người góp 1 ít theo bảng dữ liệu mẫu mà anh đưa ra nhé! Một mình em kham không nổi đâu. Nhìn ava mà thấy em héo hon dữ quá! Giữ gìn sức khoẻ em nhé!

Vâng ạ!Cảm ơn anh nhiều!

Vâng để em xem có ai giúp thì liên kết ngay!

Tại em hay thức đêm nhiều nên công nhận là gầy!

Anh nghĩ đi! Mai rồi làm!

Em làm xong cái bảng tiếp rồi em cũng akay luôn!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nghiêm cấm sa

Nghiêm cấm sao chép khi chưa được quyền cấp nhé!

Đã là đề tài nghiên cứu là không sao chép!

Cẩn thận không là bị đánh cắp bản quyền bác Hoan ơi!

Trời. Em sao chép làm gì, khoa em vừa giao đề tài đến lớp trong đó có đề tài như thế này, mà em cũng chả có tham gia gì cái đó. Mà đã vào diễn đàn để trao đổi kiến thức rồi thì bác còn sợ bị sao chép.

Có câu: Không muốn ai biết thì tốt nhất là không nói cho 1 ai biết.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trời. Em sao chép làm gì, khoa em vừa giao đề tài đến lớp trong đó có đề tài như thế này, mà em cũng chả có tham gia gì cái đó. Mà đã vào diễn đàn để trao đổi kiến thức rồi thì bác còn sợ bị sao chép.

Vậy, bạn sẽ được phân công gõ cơ sở dữ liệu cho các miền dung sai nhé!

Hoặc nếu có các file txt về dữ liệu về miền dung sai thì đóng góp tí "gió" nhé.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Aiza! Mình biết rồi, mình chỉ đùa bạn thế mà bạn cũng hay chấp nhỉ?

Có gì cho mình xin lỗi. Bạn mà làm được điều đó thì mình cũng ủng hộ bạn!

Chả là tối hôm qua bác Hoan bác ấy không nói gì cứ lẳng lẳng không thế nên cũng trêu bác ấy tý nhưng lại chạm đến tinh thần của bạn!

Bạn là một người có trách nhiệm vì hôm qua mình có đọc tin nhắn của bạn nhưng hình như nó đã được sữa nữa thì phải. Nếu bạn có nhã hứng thì nói như Anh Tuệ:

‘’Vậy, bạn sẽ được phân công gõ cơ sở dữ liệu cho các miền dung sai nhé!

Hoặc nếu có các file txt về dữ liệu về miền dung sai thì đóng góp tí "gió" nhé.’’

Đây là các sai lệch của Js, k, m, n ( Trục):

http://www.mediafire.com/?t2v71apow5iu325

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.c...7_ti_p_theo.rar

Em gửi tiếp con gà H7 thứ 2 biếu anh Tuệ, anh giao cho anhvanyeuem cắt tiết, làm lông và cho vào luộc ngay nhé, đừng để lâu kẻo nó ôi đấy!

Tạm thời em chưa dùng photobucket của anhvanyeuem . Có thể anhvanyeuem cho lại cái bát úp cho dễ nhớ để mọi người dùng chung phục vụ dự án này. anhvanyeuem có vẻ khoái dùng từ Ủy ban nhỉ??? :rolleyes: :rolleyes:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sai lệch kích thước trục (p,r,s) với CCX 5.6.7:

http://www.mediafire...ycsbit2n6gb43mj

Em gửi tiếp con H7 thứ 2 biếu anh Tuệ, anh giao cho anhvanyeuem cắt tiết, làm lông và cho vào luộc ngay nhé, đừng để lâu kẻo nó ôi đấy!

Oha. Cái này thì cắt tiết cũng nhanh đợi em tý!

Anh tuệ cứ tưừ từ viết Lisp anh nha, để em hoàn thành xong con gà của bác Hoan gửi rồi bác ấy có thêm bớt kích thước danh nghĩa nữa thì để em hoàn thành ó trong 1cục rồi gửi cho a một lần luôn thể.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Oxkê: Cái sai lệch của lỗ theo H có bổ sung thêm mấy kích thước nữa anh Tuệ nhé:

http://www.mediafire.com/?ej4uaz6j9h682w8

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://Photobucket.com

Tên truy cập: cokhicadviet hoặc đăng nhập bằng Email: halinhmr@gmail.com

Mật khẩu: 123456

Sao photobucket của bác Hoan lỗi chứ của em nó chạy vù vù.

Bác sử dụng trình duyệt Google Chrome là okmen nhất!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo