Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
quangtrung.16292

giúp em đổi lệnh tắt trong cad 2007

Các bài được khuyến nghị

em muốn hỏi cách đổi lệnh tắt bằng cáh ( vào thẻ Express\Tools\command Alias Editor : vào thẻ command Aliases chọn Add, tại dòng Alias bạn gõ phím tắt tùy thích, tại dòng Autocad command --> chọn lệnh trong Acad mà bạn muốn tạo lệnh gõ tắt)

đến chỗ command Alias Editor em lick chuột vao nhưng autocad chẳng xuất hiện thẻ nào cả ạ.mong các bác chỉ giáo.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

CÁCH ĐẶT PHÍM TẮT TRONG CAD.

ĐẶT PHÍM TẮT TRONG AUTOCAD

Một cách rất hay để biến phần mềm
bạn đang sử dụng thành “của riêng”, đó là thay đổi các phím tắt trong chương trình theo ý riêng của bạn. Hảy thực hiện theo cách đơn giản sau nhé:

Từ thanh trình đơn (Menubar) chọn Tool–>Customize–>Edit Custum File–>Program Parameters (acad.pgp) sẽ xuất hiện cửa sổ acad – notepad.

Tại đây bạn di chuyển thanh trượt xuống dưới một tí sẽ thấy danh sách liệt kê các phím tắt mặc định của chương trình do hảng Autodesk thiết lập. Bạn tiến hành thay đổi theo mong muốn của bạn.

Ví dụ lệnh Copy có lệnh tắt là CO, còn lệnh vẽ đường tròn, Circle có lệnh tắt là C, trong khi lệnh Copy sử dụng nhiều hơn lệnh Copy, nên chúng ta sẽ thay đổi một tí với lệnh tắt C là Copy và CC là Circle

C, *CIRCLE –> C, *Copy

CO, *COPY –> CC, *Circle

Sau đó thì save lại (để cho an toàn thì bạn nên save một bản gốc dự phòng trước nhé..) nhớ là save đè lên tên cũ nhe!

Tiếp đó thì bạn dùng lệnh Reinit để cập nhật các thay đổi vừa thực hiện.

Chọn vào ô PGP File và cuối cùng thì…OK
  • Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh ơi nhưng e vào đấy hình như không có đầy dủ hết các lệnh thy thì phải ví dụ như lệh TEXTTOFRONT để đưa chữ lên trên phần hatch ạ.nếu em muốn đưa thêm lệnh vào có được không ạ???nếu được thi anh chỉ giúp em cách đưa thêm lệnh vào với ạ.

e cam ơn nhiều ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo nguyên tắc đặt "nickname" cho lệnh của CAD là phải lặp lại tên gốc và không trùng với các lệnh đã gán "nickname", cách gõ cũng phải phù hợp (vị trí các phím bấm phải gần nhau) từ đó suy ra:

TEXTTOFRONT có tên tắt là TTF

Do đó, trong file pgp ta viết thêm 1 hàng sau:

TTF, *TEXTTOFRONT

Nếu thấy hợp lý thì bậu làm theo "y như vậy" cho các lệnh khác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

CÁCH ĐẶT PHÍM TẮT TRONG CAD.

ĐẶT PHÍM TẮT TRONG AUTOCAD

Một cách rất hay để biến phần mềm AutoCAD bạn đang sử dụng thành “của riêng”, đó là thay đổi các phím tắt trong chương trình theo ý riêng của bạn. Hảy thực hiện theo cách đơn giản sau nhé:

Từ thanh trình đơn (Menubar) chọn Tool–>Customize–>Edit Custum File–>Program Parameters (acad.pgp) sẽ xuất hiện cửa sổ acad – notepad.

file:///C:/Users/ACER/AppData/Local/Temp/msohtmlclip1/01/clip_image002.jpg

Tại đây bạn di chuyển thanh trượt xuống dưới một tí sẽ thấy danh sách liệt kê các phím tắt mặc định của chương trình do hảng Autodesk thiết lập. Bạn tiến hành thay đổi theo mong muốn của bạn.

file:///C:/Users/ACER/AppData/Local/Temp/msohtmlclip1/01/clip_image004.jpg

Ví dụ lệnh Copy có lệnh tắt là CO, còn lệnh vẽ đường tròn, Circle có lệnh tắt là C, trong khi lệnh Copy sử dụng nhiều hơn lệnh Copy, nên chúng ta sẽ thay đổi một tí với lệnh tắt C là Copy và CC là Circle

C, *CIRCLE –> C, *Copy

CO, *COPY –> CC, *Circle

Sau đó thì save lại (để cho an toàn thì bạn nên save một bản gốc dự phòng trước nhé..) nhớ là save đè lên tên cũ nhe!

Tiếp đó thì bạn dùng lệnh Reinit để cập nhật các thay đổi vừa thực hiện.

file:///C:/Users/ACER/AppData/Local/Temp/msohtmlclip1/01/clip_image006.jpg

Chọn vào ô PGP File và cuối cùng thì…OK

cách đổi lệnh của bác dùng trong cad 2005 trờ xuống thì ok, nhưng với cad 2007 kia thì có hợp k bác. em dùng Reinit để xác nhận lệnh thì lệnh Reinit đc viết tắt là Rn thì nó nhận và thực hiện đc. Còn tạo lệnh mới như: layeriso, layeroff, layeroff nó ko nhận là sao bác nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cách đổi lệnh của bác dùng trong cad 2005 trờ xuống thì ok, nhưng với cad 2007 kia thì có hợp k bác. em dùng Reinit để xác nhận lệnh thì lệnh Reinit đc viết tắt là Rn thì nó nhận và thực hiện đc. Còn tạo lệnh mới như: layeriso, layeroff, layeroff nó ko nhận là sao bác nhỉ?

Bạn nhập sai lệnh thì là sao mà được, lệnh của nó là: layiso, layoff, layon

bạn copy cái này paste vào file acad.pgp nha.(đổi lệnh lại theo ý bạn)

t3,     *layon

t4,     *layoff

t8,     *layiso

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo