Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
LoveLisp

[Hỏi] Tiếng Việt trong Visual Lisp của Win7

Các bài được khuyến nghị

Mình đang sử dụng Windows 7, AutoCAD 2007.

Trong Visual Lisp, mình không thể gõ tiếng Việt được. Mong được mọi người giúp đỡ!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Lâu nay tôi viết lisp không bằng Visual lisp nên không biết điều này. Giờ kiểm tra thấy không gõ được thật.

Mà nếu gõ được tiếng Việt Unicode thì cũng chẳng ích gì, vì lisp lưu trên ANSI chứ không thể lưu trên Unicode.

Cách để viết được tiếng Việt trong lisp (và cũng chỉ để ghi chú thôi) là viết trên txt, font TCVN3 thì lưu ANSI được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là mình chỉ dùng để ghi chú thôi bác Hà ạ!

Mà bác không dùng Visual Lisp để viết à? Vậy bác dùng gì? Notepad++ hả? Nó có kiểm tra lỗi cú pháp được không bác?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là mình chỉ dùng để ghi chú thôi bác Hà ạ!

Mà bác không dùng Visual Lisp để viết à? Vậy bác dùng gì? Notepad++ hả? Nó có kiểm tra lỗi cú pháp được không bác?

Tôi viết bằng Notepad. Không kiểm tra cú pháp được, nhưng viết quen rồi thì khâu này chấp nhận được.

Nó cũng có cái lợi mà Visual không có: có thể viết LSP+DCL bằng tiếng Việt TCVN3, nhìn rất đã con mắt, rồi kèm 1 hàm chuyển sang Unicode trong đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ồ, thì ra là vậy! Mình thì không thể bỏ Visual Lisp được, vì các tiện ích của nó. Cám ơn bác!

Hy vọng có bạn nào rành về windows có thể giúp mình về vấn đề này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thì không viết Tiếng Việt trong ghi chú, toàn lọ mọ chém tí tiếng Anh vô, bí từ quá thì viết tiếng việt k dấu, quen rồi ^^ Bạn cũng có thể code bằng N++ hoặc 1 trình edit cú pháp khác, và vẫn sửa lỗi bằng VL bình thường (mở 1 file = 2 chương trình), trên 4room đã có bài viết rồi đó ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ý mọi người là muốn thể hiện được Tiếng Việt trong những câu lệnh điều khiển như thế này đó hả?

Lisp ví dụ:.

(defun c:ATM(/ os #sset #chuoidau #chuoisau i #ssname #str #new)
 (setvar "CMDECHO" 0)
 (command ".undo" "BE")
 (command ".UCS" "W" ^C^C)
 (Prompt "\n- Ch\U+1ECDn Text c\U+1EA7n thay \U+0111\U+1ED5i:")
 (setq #sset (ssget ":N" '((0 . "*TEXT,DIMENSION")))) 
 (setq #chuoidau (getstring "\n- Thêm ti\U+1EC1n t\U+1ED1: "))
 (setq #chuoisau (getstring "\n- Thêm h\U+1EADu t\U+1ED1: "))
 (setq i 0)
 (while
(setq #ssname (ssname #sset i))
(setq #str (cdr (assoc 1 (entget #ssname))))
(setq #new (strcat #chuoidau #str #chuoisau))
(entmod (subst  (cons 1 #new) (assoc 1 (entget #ssname)) (entget #ssname)))
(setq i (1+ i))
)
 (command ".undo" "E")
 (princ)
 (princ) 
)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không phải bạn ạ. ý bạn chủ topic là muốn viết được tiếng việt ngay trong VLisp editor. Mình nhớ là có lần đọc qua 1 topic nào đó cũng của diễn đàn này thấy cái hình ai đó đã làm được rồi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không phải bạn ạ. ý bạn chủ topic là muốn viết được tiếng việt ngay trong VLisp editor. Mình nhớ là có lần đọc qua 1 topic nào đó cũng của diễn đàn này thấy cái hình ai đó đã làm được rồi

Bạn nhớ rất tốt. Đây bạn :

Vlide thì vào menu->tool->window atributes -> font.

Link: http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=38787

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hihi. Cái hình mà mình thấy hình như không phải hình ở topic đó, hình khác cơ, nhưng cung tương tự vậy. Mình vừa thử làm theo hướng dẫn của bạn nhưng không được. không có font chữ nào hỗ trợ tiếng việt trong danh sách font cả, font ở trong hình kia cũng vậy. máy của mình có 2 font giong thế là fixedsys và terminal.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có phải tương tự vầy không?

Bạn kiếm trong đó có Font hỗ trợ gõ TV mới được, cụ thể của mình là Font VNMono , bảng mã TCVN-3

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi viết bằng Notepad. Không kiểm tra cú pháp được, nhưng viết quen rồi thì khâu này chấp nhận được.

Nó cũng có cái lợi mà Visual không có: có thể viết LSP+DCL bằng tiếng Việt TCVN3, nhìn rất đã con mắt, rồi kèm 1 hàm chuyển sang Unicode trong đó.

Phát biểu này không đúng rồi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có thể là không đúng thật, nhưng Cad2007 của tôi không tìm đâu ra font VNMono trong 9 font trong đó để viết tiếng Việt TCVN3 như bác nói. Lạ thật. Và không biết có cách gì để add 1 vài font TCVN3 vào đấy không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hơi lơ mơ mấy khái niệm Ket đưa ra. Vậy sao Cad2007 không chơi được TCVN3, còn cad? của bác Tue_NV chơi được?chs rõ

Ket có thể giải thể nói rõ hơn?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác cài thêm các font thuộc họ trên, và hỗ trợ tv thôi ạ. ví dụ như tên bác Tuệ đưa ra (thư mục font) dù j thì ket vẫn nghĩ k nên dây dưa tv

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có thể là không đúng thật, nhưng Cad2007 của tôi không tìm đâu ra font VNMono trong 9 font trong đó để viết tiếng Việt TCVN3 như bác nói. Lạ thật. Và không biết có cách gì để add 1 vài font TCVN3 vào đấy không?

Máy bác không có Font đó nên bác tìm không tìm ra là phải rồi......

Font nào có "họ" như Ketxu nói mới add được.

Cái này cũng tiện để ghi chú Tiếng Việt trên Vlide ngon lành như Notepat......

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng, mình muốn y như bạn Tue_NV (ở #11), tiếc là bạn chưa hướng dẫn cách làm.

Nhưng mình đã tìm được cách làm rồi, xin post ra đây để những ai cần có thể nhanh chóng thực hiện được:

1. Tải và cài đặt font Vnmono.ttf tại đây: http://www.mediafire...icn3esxi567stu1 (không cần khởi động lại windows).

2. Trong Visual Lisp, nhấn Ctrl+N để tạo một file mới.

3. Vào menu Tools\\Window Attributes\\Font... để chọn font Vnmono.

4. Chuyển bộ gõ (unikey, vietkey...) về TCVN3 và gõ tiếng Việt có dấu! Sướng! ( ^_^)

Để dễ nhận biết, dòng đầu tiên của file *.lsp nên là: ;<<<Su dung font TCVN3>>

Cám ơn mọi người đã giúp đỡ!

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhưng mình đã tìm được cách làm rồi, xin post ra đây để những ai cần có thể nhanh chóng thực hiện được:

1. Tải và cài đặt font Vnmono.ttf tại đây: http://www.mediafire...icn3esxi567stu1 (không cần khởi động lại windows).

3. Vào menu ToolsWindow AttributesFont... để chọn font Vnmono.

4. Chuyển bộ gõ (unikey, vietkey...) về TCVN3 và gõ tiếng Việt có dấu! Sướng! ( ^_^)

Hè hè. mình đã HD ở các bài viết trên rồi đấy thôi.

Tìm Font trên mạng, add vô, làm theo HD,

Có những cái nên mở he hé thôi, để các bác tự tìm hiểu, nói thẻng ra rồi, không hay lém, hè hè :lol:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vlide sử dụng các font format OpenType, Res, Truetype Collection bác ạ :)

Đây là một nhận xét chủ quan và sai lầm.

1. Mình có cài đặt bộ font VNI. Trong đó có font VNI-Internet mail.ttf là 1 Truetype font như những font khác => VLisp editor vẫn chấp nhận nó và hiển thị tốt. Các font VNI khác thì không thấy có trong danh sách.

2. Mình có 1 số font chữ định dạng Res khi đưa vào cũng không thấy hiển thị trong danh sách font được hỗ trợ.

3. Mình thử tạo 1 font chữ mới với bảng mã TCVN3, sử dụng nguồn là 1 file font đã được hỗ trợ, ký tự gắp từ 1 font của bảng mã TCVN3 sang. Sau khi tạo xong lưu ở định dạng TrueType font. (ttf) Vlisp editor nhận bình thường nhưng không đọc được 1 file lisp gõ TCVN3.

=> kết luận. vấn đề không nằm ở định dạng font, không nằm ở bảng mã. Có thể là do 1 thiết lập nào đó của hệ thống hoặc của chính file font.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là chủ quan thật, tốt nhất nên hỏi anh đếch ^^ Ket thì k bỏ thời gian nghiên cứu cái này lắm

http://docs.autodesk.com/ACD/2013/ENU/index.html?url=files/GUID-C6D8AC5F-8AB8-43BD-AD92-C60D3012F0C8.htm,topicNumber=d30e602467

http://en.wikipedia.org/wiki/Monospaced_font

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

3. Vào menu Tools\\Window Attributes\\Font... để chọn font Vnmono.

Thanks!

Ai install xong mà chưa thấy font đó thì cần khởi động lại win (máy tôi phải restart mới chịu hiện).

Ai biết và có font khác đẹp hơn tí không, cho xin? Font này nhìn không sướng lắm.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn Tue_NV. bạn có font giống như trong hình ở topic kia không? Mình thích nó vì trông nó giống font của DOs và Pascal ngày xưa <3

Thanks!

Ai install xong mà chưa thấy font đó thì cần khởi động lại win (máy tôi phải restart mới chịu hiện).

Ai biết và có font khác đẹp hơn tí không, cho xin? Font này nhìn không sướng lắm.

Hề hề, 2 bác được Voi đòi 2 bà Trưng.

Rất tiếc, mình chỉ có Voi để 2 bác cưỡi thôi, không có 2 bà Trưng......

Hề hề

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo