Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
thanhminhna

Tỷ lệ trong layout

Các bài được khuyến nghị

Chào các bác ! Em đã đọc các bài viết của các bác về vấn đề Layuot. Tuy nhiên hôm nay em sử dụng để làm cho công ty mà không làm đuợc. Em mới đi làm dc 2 tuần, đang trong time thử việc nên rất cần chứng minh năng lực của mình. Thắc mắc của em là :

Khi mình vẽ trong Model thi ve theo ti le 1 : 1 . Bây giờ chuyển sang Lay out để in , giả sử em cần in rất nhiều cái ra các tỉ lệ khác nhau. Nghĩa là có rất nhiều khung hình nhỏ trong 1 khung hình lớn ấy. Thì luc đó đo kích thước của từng khung hình nhỏ thì thấy chiều cao của chữ giữa các khung hình không thống nhất với nhau. Mà theo bài các bác viết thì Dimenson chỉ cần đặt 1loại thôi.

Em lấy VD thế này : Em vẽ 1 hình vuông ,kích thước la 10x10m chẳng hạn. Bây giờ sang Layout, em muốn in ra 2 hình vuông, một hình tỉ lệ 1/100, một cái tỉ lệ 1/200, cả 2 hình này được thể hiện trong cùng 1 tờ A3 đó. Tuy nhien , luc này thì ta se thấy chiều cao kich th­ước của hình vuông có tỉ lệ 1/100 sẽ cao gấp đôi hình vuông tỉ lệ 1/200. Mà lợi ích của layout là in ra các chữ có cùng chiều cao chứ?

Vậy phai làm sao hả các bác?

Giúp em nhanh lêndc ko? Em đang cần in ra để nộp mà giờ gặp trường hợp này nên đang chịu thua đây!

CẢM ƠN CAD VIỆT RẤT NHIỀU!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
A, ở trên là em bảo chiều cao của chữ ghi kích thước đâu nha, còn giá trị thì tất nhiên bằng nhau rui.

Bạn tạo 1 Dimstyle chuẩn rồi vào Layout, chọn từng Viewport để đo kích thước.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn tạo 1 Dimstyle chuẩn rồi vào Layout, chọn từng Viewport để đo kích thước.

Vậy là saukhi vẽ xong mới chuyển sang Layout để đo kích thước hả bác,ko phải đo trước bên model ah?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ma cũng ko dc ấy chứ . Vào từng viewpost thì tháy vấn thế. Với mỗi Viewpost tùy theo tỉ lệ sacle thì chiều cao chữ sẽ vẫn thay đổi. Khi thoát ra ngoài thì vẫn thấy các chữ của các view post ko cao bằng nhau. Hic , làm sao bi giờ?!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ma cũng ko dc ấy chứ . Vào từng viewpost thì tháy vấn thế. Với mỗi Viewpost tùy theo tỉ lệ sacle thì chiều cao chữ sẽ vẫn thay đổi. Khi thoát ra ngoài thì vẫn thấy các chữ của các view post ko cao bằng nhau. Hic , làm sao bi giờ?!

Bạn phải chọn vào tuỳ chọn Scale Dimension to Layout trong thanh tab Fit của Dimension Style đã.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái nỳ đơn gian thôi mà bạn. Vị dụ các text bạn muốn in ra với chiều cao là 2.5 nhé, vậy thì trong Modify Dimension style \ Text height = 2.5.

Chú ý là trong Primary Units \ Scale factor =1 .Muốn cho các dim style có tỷ lên khác nhau mà vẫn cao như nhau thì cũng không khó lắm đâu. VD bạn vẽ 2 tỷ lệ 1/200 và 1/100 thì trong Modify Dimension style \ Fit bạn thay đổi Use overall scale of lần lượt là 200 và 100 cho từng loại Dim. Vậy là khi dim với từng loại tỷ lệ bạn dùng dim tương ứng. Thử xem nào, bạn sẽ đc chiều cao 2 tỷ lệ là như nhau, và in ra sẽ cao 2.5. Nếu ko ổn thì có thể chat qua YH nhé , Construction_notwo. Thanks đi nào !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn phải chọn vào tuỳ chọn Scale Dimension to Layout trong thanh tab Fit của Dimension Style đã.

Lam nhu ban thi dung là đo kích thước bên layout như thế thật. Nhưng với từng viewpost thi nếu ta di chuyển hình vẽ trong đó thì các đường gióng kích thuớc sẽ ko di chuyển theo. Điều này gây sự ko thuận tiện khi ta chỉnh sửa bản vẽ. Đúng ko nhi?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lam nhu ban thi dung là đo kích thước bên layout như thế thật. Nhưng với từng viewpost thi nếu ta di chuyển hình vẽ trong đó thì các đường gióng kích thuớc sẽ ko di chuyển theo. Điều này gây sự ko thuận tiện khi ta chỉnh sửa bản vẽ. Đúng ko nhi?

Ái chà.Túm lại là bạn vẫn chưa hiểu roài. Bạn vào trong từng Viewport và đo chứ không phải bạn đo ngay lên bề mặt layout. OK chưa? Giờ thì bạn muốn di chuyển hình vẽ của bạn đi đâu cũng được. Kể cả vào đây (Forum Cadviet) thì Dim cũng đi theo luôn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ái chà.Túm lại là bạn vẫn chưa hiểu roài. Bạn vào trong từng Viewport và đo chứ không phải bạn đo ngay lên bề mặt layout. OK chưa? Giờ thì bạn muốn di chuyển hình vẽ của bạn đi đâu cũng được. Kể cả vào đây (Forum Cadviet) thì Dim cũng đi theo luôn!

Ủa! Sao đúng qua zậy? :leluoi: , Trước đây mình cũng lam vay mà đo lại không đúng nhỉ? Chắc mắt kém mất rùi nhìn kochuẩn nữa! hihi

CẢM ƠN MỌI NGƯỜI NHA!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ủa! Sao đúng qua zậy? :leluoi: , Trước đây mình cũng lam vay mà đo lại không đúng nhỉ? Chắc mắt kém mất rùi nhìn kochuẩn nữa! hihi

CẢM ƠN MỌI NGƯỜI NHA!

Ha ha. Bạn đúng là cần, "KIỆM", liêm, chính. Chúc bạn làm việc tốt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay