Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hakhoailang

Lỗi font khi dùng font hệ thống - ko thể hiểu dc

Các bài được khuyến nghị

e đang dùng font hệ thống arial narrow là bộ font unicode . dùng cho các pm khác đều dc . khi dùng cho cad thì nó chỉ hiển thị đúng khi dùng Mtext còn Dtext thì lại bị lỗi . ko hiểu tại sao .

các bác hướng dẫn giúp e sửa cái lỗi này với .

file em nó đây http://www.cadviet.com/upfiles/3/71598_font.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tôi nhớ cách đây ít ngày cũng có người hỏi tương tự. Tôi không hiểu bản chất nhưng lý do là thế này:

Có những font chữ Hoa (kèm chữ H) không thể viết được tiếng Việt có dấu (huyền sắc nặng hỏi ngã). Khi bạn viết dấu vào thì tự khắc nó đổi sang font khác. Không những trong Cad mà Word... cũng vậy. Bạn kiểm tra lại mtext của bạn thì sẽ thấy mấy chữ có dấu nó nhảy sang font Arial hết.

Có thể vì quá trình viết mtext thì có thể đổi font trong từng ký tự được, còn dtext thì không, nên mới vậy.

Giải pháp đề nghị: em không nhớ anh thì anh tương tư con khác cho em chừa!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2 LÚA đề xuất: bạn chuyển qua xài arial xong đặt width factor 0.1~0.9. Chổ nào cần DTEXT thì explore MText để sử dụng. Thông thường 2 lúa vẽ ko quan tâm tiểu tiết đến mức đó, vì arial & arial narrow chỉ khác nhau chút ít, chủ yếu là w.factor. :D :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e đang dùng font hệ thống arial narrow là bộ font unicode . dùng cho các pm khác đều dc . khi dùng cho cad thì nó chỉ hiển thị đúng khi dùng Mtext còn Dtext thì lại bị lỗi . ko hiểu tại sao .

Hey hey, em kiểm tra thấy không phải là viết được tiếng việt đâu bác, bác đặt trỏ chuột vào các chữ có dấu (ví dụ "ớ" trong "nhớ" , "ề" trong "nhiều" mà xem, rõ ràng là không phải là font vnarial narrow nữa đâu, bác coi lại đi,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thế khi mình copy bản vẽ mà bị lỗi font chữ làm mình không đọc được thì làm sao chỉnh sửa lại cho đúng font để mình đọc?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 24/11/2012 tại 15:02, hakhoailang đã nói:

các bác hướng dẫn giúp e sửa cái lỗi này với .

file em nó đây http://www.cadviet.com/upfiles/3/71598_font.dwg

Mình cũng đang bị tương tự: cũng là Arial Narrow và dtext /Mtext. Không hiểu sao ko gõ đc cho dtext

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay