Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
rubylin86

Vấn đề về cống thoát nước ngang đường miền núi

Các bài được khuyến nghị

Tình hình là em đang làm hoàn công 1 công trình có 18 cái cống đường miền núi.

Giám sát bắt bên em phải chiết tính toàn bộ khối lượng cống ( Diễn giải khối lượng a *b *c * d )

về cơ bản khối lượng chính như tường cánh , tường đầu, móng .... thì em đã tính và diễn giải được hết rồi

Nhưng phần tính khối lượng đào, đắp cống ngang đường em khó tính quá, bác nòa có file mẫu tính chi li vấn đề về đào đắp cống cho em xin cái file tham khảo cách chiết tính với được ko ạ ?? em cảm ơn ah

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Hồi trước khi còn làm thiết kế phần kl đào, đắp cống em toàn tính lụi .... bi h tham khảo cả cái pmem tkcg mới cũng ko thấy nó diễn giải cụ thể cách tính kl đào đắp cống.... rất mong được bác nào đã kinh qua vấn đề này rầu chỉ em với ạ haizzz nhức đầu quá hic hic hic

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hồi trước khi còn làm thiết kế phần kl đào, đắp cống em toàn tính lụi .... bi h tham khảo cả cái pmem tkcg mới cũng ko thấy nó diễn giải cụ thể cách tính kl đào đắp cống.... rất mong được bác nào đã kinh qua vấn đề này rầu chỉ em với ạ haizzz nhức đầu quá hic hic hic

Đã gọi là đất đá thì ko tính "chi li" đâu chú, cộng thêm vào đó là đường tự nhiên lồi lõm...

Chú cứ vẽ ra cắt ngang hố móng (có thể chia ra 3phần: thân cống, thượng lưu, hạ lưu ---> vẽ 3 m/c, đảm bảo quy định về dốc taluy đào, bề rộng hố móng...) chú ý chiều sâu đào lấy trung bình của đoạn.

Dựa vào đó mà tính KL:

V= S*L, rồi cộng lại

Nếu giám sát còn đòi hỏi thêm thì chú nhờ bác USD vậy !

Chúc chú thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay