Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
lieu2509

Cần gấp. Mong a/em giúp chuyển đổi Text sang cao độ trong Nova.

Các bài được khuyến nghị

http://www.mediafire...mlbtu4q70we29ll

tình hình m nhận được bản vẽ có cao độ thế này, đang cần dùng nova để TK đường. Nhưng mình ko biết chuyển thành cao độ trong Nova ntn để LTG. Mong các Pro giúp đỡ với, m đang cần gấp!

Bạn bị người ta cho ăn trái đắmg rồi !

Đây là 1 file số hỗn tạp, muốn nhận cao độ cũng đc nhưng cái bình đồ này ko đúng !

Các con số thể hiện cao độ, STT điểm đo ... đều co chung 1 layer "DIEM"

-------> nguồn tài liệu ko đáng tin cậy -----> mình ko làm !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Chào bạn .

Có thể NOVA chưa nhận dạng được những cao độ từ các điểm point này .

Trong Topo có ứng dụng định nghĩa lại file text . Hoặc dùng lệnh CDTEXT trong NOVA để chuyển các text này ra file txt rồi load lại file cad . Khi đó bạn sẽ tạo được LTG từ các point cao độ mới này .

Hoặc bạn có thể xin thêm file *NTD của bình đồ này . Mình thấy có nhiều điểm đã được cấy tự động . có thể là có file NDT của đơn vị khảo sát

VD khi sư dụng TOPO

Menu : Biên vẽ bản đồ / Điểm đo / Tạo điểm từ bản vẽ . - (qét toàn bộ các đối tượng cao độ ) Enter

Sau đó

Menu : Nhập dữ liệu / Xuất điểm ra tệp TĐ ĐT

Menu : Lệnh / Lấy điểm từ bản vẽ .

Sau đó bạn sẽ có bảng số liệu có tọa độ + cao độ của các file text cao độ . Bạn tung ngược lại bản vẽ rồi sử dụng NOVA để tạo LTG

Chúc bạn thành công !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào bạn bibi2101! bạn có thể chuyển giúp mình được không? mình đã làm như cách bạn hd bằng Nova nhưng ko được, còn TOPO thì m ko biết dùng. M đang cần gấp mong bạn giúp đỡ! thanks !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn Hiepttr. Bản vẽ này mình được giao TK nâng cấp cải tạo lại 1 đoạn đường đã có sẵn. Nên bình đồ là đúng, mong bạn chỉ rõ cách làm để mình thực hiện vậy. thanks !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn để ý chổ ngã 3, số 90 chồng lên số 61 ----> mình nghĩ ngoài thực địa người ta sẽ ko làm đường qua địa hình như thế này

Hay nói cách khác, bản vẽ đã bị sửa lung tung --- có thể là người ta "gài nhiều bẫy" vào đây rồi !

nếu file text chuẩn, bạn dùng phần mềm HS để định nghĩa mô hình là cách làm đơn giản nhất <đối với mình> mà mình thường hay làm !

Nói để bạn hiểu chắc chậm hơn làm ... hic....

Nếu bạn lọc hết các text (thể hiện đúng cao độ của BĐ) post lên mình làm dùm cũng đc, vì bạn nói là cần gấp ! OK

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.mediafire...mlbtu4q70we29ll

tình hình m nhận được bản vẽ có cao độ thế này, đang cần dùng nova để TK đường. Nhưng mình ko biết chuyển thành cao độ trong Nova ntn để LTG. Mong các Pro giúp đỡ với, m đang cần gấp!

Bạn vào Nova bạn thực hiện  như sau:

1. Địa hình/Dữ liệu điểm đo/xuất cao trình/Xuất cao độ theo TEXT sau đó bạn quét hết các điểm trong file đó và lưu dưới dạng file *Txt

2. Sau đó bạn dùng lệnh sau: Địa hình/dữ liệu điểm đo/Tạo cao trình từ tệp số liệu (bạn chọn tệp txt vừa xuất ra đó) --> đó là đối tượng cao độ trong Nova.

Bạn có thể chèn thêm điểm bằng lệnh tắt NT.

Sau đó bạn có thể TLG

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay