Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
vbtxd06

Dầm vượt nhịp lớn.

Các bài được khuyến nghị

Chào anh em diễn đàn Cadviet than mến!

Hiện tại mình đang làm 1 công trình nhà thi đấu với khẩu độ vượt nhịp của dầm lớn nhất là 16m. Kiến trúc cho chiều cao tối đa của công trình là bxh= 800x1000, dùng BTCT thường. Mình đã mô hình và chạy nội lực ra Mnhip ngắn hạn = 1800kNm và Mnhip dài hạn là 1328kNm, bố trí 28phi28 chia thành 3 lớp thép mới thỏa độ võng với bê tông B25 (M350) và thép A-II có độ võng là f=3cm<[f]=4cm, nhưng anh chủ trì kết cấu sửa lại bố trí thép nhịp có 15phi28 chia làm 3 lớp, mình kiểm tra lại thì thấy chỉ đủ khả năng chịu lực theo TTGH1 mà thôi còn theo TTGH2 thì ra f=7cm>[f]=4cm nên không thỏa? Mình nói với anh đó nhưng ảnh không chịu mà mình thì phải làm thuyết minh gửi qua bên thẩm định bản vẽ thi công. Mình không biết phải giải quyết như thế nào? Mong các bạn và anh chị có kinh nghiệm trong thiết kế dầm vượt nhịp lớn cho em ý kiến. Xin chân thành cảm ơn!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

cái này bác nào chuyên kết cấu và có kinh nghiệm mới chỉ được. hóng. nhưng mà theo ngu ý của em thì có thể tăng mác bt lên và bố trí bớt thép xuống phần kéo.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái này bác nào chuyên kết cấu và có kinh nghiệm mới chỉ được. hóng. nhưng mà theo ngu ý của em thì có thể tăng mác bt lên và bố trí bớt thép xuống phần kéo.

Cám ơn bạn đã quan tâm nhưng mà công trình của mình gồm 3 công trình đều sử dụng 1 mác bê tông là M350(B25) hết, nhưng cái ở đây là mình nói sếp của mình bố trí thép như thế mình thấy chưa thỏa TTGH2 như mình nêu đã trên. Có anh nào đã làm nhiều dầm vượt nhịp lớn ỏ tương tự như của em nêu ra ý kiến để em tham khảo thêm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hi, lâu rồi ko vô Cadviet nên ko biết. Nay vô thấy anh có câu hỏi hay quá. Theo quan điểm e như này. Anh tính toán thiết kế ra như nào thì cứ bố trí như vậy. Và abg phải bảo vệ được kết quả tính toán của mình. Còn cái tay chủ trì anh ý bảo giảm thép và anh đã chứng minh cho tay đó là thiếu thép mà hắn ko nghe thì kệ hắn. Anh không ký vào hồ sơ là ok rồi. Lúc đó có vấn đề gì anh chạ liên quan. hehe

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trước tiên bạn cần phân biệt để hiểu TTGH1 và TTGH2 là gi?

Đối với TTGH1 thì xét đến cường độ (Sự phá hoại của kết cấu có thể xảy ra lập tức khi ứng suất do tải trọng gây ra vượt qua cường độ tới hạn : Tính toán theo tải trong tính toán)

Đối với TTGH2 thì xét đến điều kiện làm việc bình thường của công trình cái này thì do tải trọng thường xuyên, lâu dài do đó không cần xét hệ số vượt tải (tức tính theo tải trọng tiêu chuẩn)

- Nếu đã thõa 1 trong 2 thì ko sao đâu bạn ak. Tiêu chí thiết kế đề ra là phải đảm bảo và tiết kiệm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trước tiên bạn cần phân biệt để hiểu TTGH1 và TTGH2 là gi?

Đối với TTGH1 thì xét đến cường độ (Sự phá hoại của kết cấu có thể xảy ra lập tức khi ứng suất do tải trọng gây ra vượt qua cường độ tới hạn : Tính toán theo tải trong tính toán)

Đối với TTGH2 thì xét đến điều kiện làm việc bình thường của công trình cái này thì do tải trọng thường xuyên, lâu dài do đó không cần xét hệ số vượt tải (tức tính theo tải trọng tiêu chuẩn)

- Nếu đã thõa 1 trong 2 thì ko sao đâu bạn ak. Tiêu chí thiết kế đề ra là phải đảm bảo và tiết kiệm

Cám ơn bạn đã quan tâm, đúng là thiết kế cần đảm bảo tiết kiệm nhưng có những thứ đâu phải tiết kiệm theo quán tính là được đâu bạn. Đối với những nhịp từ 10m trở xuống mình không cần xét TTGH2 làm gì cả, nhưng dầm này vượt 16m tương đối lớn bắt buộc phải kiểm tra TTGH2. Vì nếu không làm ngay từ đầu thì mình cũng chắc chắn qua bên thẩm định kết cấu cũng bắt buộc mình làm thuyết minh tính toán theo 2 TTGH1 và 2 thì khi đó thì bạn cho mình hỏi phải làm thế nào?Tiết kiệm của cả 1 công trình đâu phải chỉ có chỗ 16m đó đâu bạn mà là cả 1 hệ thống từ kiến trúc đến kết cấu, ME. Xin cảm ơn bạn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nhà vượt nhịp lớn phải tính toán TTGH2 cẩn thận chứ. TTGH 2 tính toán xét đến ảnh hưởng của võng, nứt, từ biến của bê tông. Bạn hoaituoi.87 nói ko chính xác rồi. Còn anh chủ trì mà muốn thay đổi thép thì bảo anh ấy kí vào thiết kế. Mình ko kí được. Nguy hiểm lắm. Chắc công trình xử lý xong rồi hả @vbtxd06.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nhà vượt nhịp lớn phải tính toán TTGH2 cẩn thận chứ. TTGH 2 tính toán xét đến ảnh hưởng của võng, nứt, từ biến của bê tông. Bạn hoaituoi.87 nói ko chính xác rồi. Còn anh chủ trì mà muốn thay đổi thép thì bảo anh ấy kí vào thiết kế. Mình ko kí được. Nguy hiểm lắm. Chắc công trình xử lý xong rồi hả @vbtxd06.

Cảm ơn bạn đã quan tâm nhưng công trình này lại mới thay đổi kiến trúc dầm đã ngắn lại còn 14.7m nhưng hạn chế chiều cao dầm còn 700mm.Mình thiết kế dầm tiết diện 1800x700 và đang gửi qua bên thẩm tra chờ kết quả. Công trình cũng sắp thi công rồi, khoảng 2 tuần nữa là thi công.Hiện tại đang thi công 1 trường học nằm bên cạnh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 19/6/2013 tại 11:21, vbtxd06 đã nói:

Cảm ơn bạn đã quan tâm nhưng công trình này lại mới thay đổi kiến trúc dầm đã ngắn lại còn 14.7m nhưng hạn chế chiều cao dầm còn 700mm.Mình thiết kế dầm tiết diện 1800x700 và đang gửi qua bên thẩm tra chờ kết quả. Công trình cũng sắp thi công rồi, khoảng 2 tuần nữa là thi công.Hiện tại đang thi công 1 trường học nằm bên cạnh.

anh cho em hỏi công trình đã thi công chưa ạ. Em cũng đang thiết kế 1 cái dầm nhịp 14.8m, bê tông thường B25 và thép AIII.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn ksxdTVC,

Cám ơn bạn quan tâm. Mình cũng bất nhờ khi chủ đề của mình viết ra bây giờ vẫn còn được mọi người xem nhiều đến vậy. Công trình của mình đã đưa vào sử dụng năm 2014 rồi nhé bạn. Thấm thoát đã 5 năm rồi. Công trình hoạt động rất tốt. Bạn có thể search trên google:"CIS STADIUM" bạn.

Tận hưởng cuối tuần bạn nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
9 giờ trước, Daotan đã nói:

Quan tâm chủ đề cảu anh! anh chủ trì bớt đi một nửa thép thế cũng ghê.

Uhm..Ban đầu là thế bạn. Nhưng sau này làm mình sửa lại làm dầm cao 700mm vượt nhịp 14.7m. Có vấn đề gì cùng trao đổi bạn nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo