Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
LoveLisp

Chuyện lạ với Wipeout trong Layout

Các bài được khuyến nghị

Trong layout, mình vừa tạo 1 viewport và 1 wipeout. Tuy nhiên, khi dùng lệnh "DrawOrder", tùy chọn "Front" để đưa viewport lên trên thì mình gặp hiện tượng rất lạ: Khung của viewport thì nằm trên wipeout nhưng nội dung bên trong viewport thì lại nằm dưới wipeout (Xem ảnh).

Vậy, trong layout, mình có thể tạo một wipeout nằm dưới các đối tượng bên trong viewport hay không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

mình ko hỉu lắm ý đồ của bạn cho wipeout nắm dưới các đối tượng trong viewport để làm gì nhỉ ^^, mình cũng ít xài wipeout nhưng thấy câu hỏi của bạn ngộ ngộ :D.

Theo mình pít sơ sơ thì wipeout có tác dụng giống như là để che cái gì vậy đó, bạn để wipeout có thể nằm dưới viewport coi như nó đâu còn tác dụng của nó nữa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có bạn ạ! Như bạn thấy, mình có một bảng tọa độ, mình muốn đặt nó lên bình đồ nhưng bình đồ này quá rộng không còn đủ chỗ để đặt bảng này nữa. Mình muốn tạo wipeout để che bình đồ bên dưới rồi đặt bảng tọa độ lên trên wipeout đó. Bạn đã hiểu ý mình chưa?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chuyện này không có gì lạ nếu bạn suy nghĩ 1 chút để thấy nó là hiển nhiên. Bạn làm cách nào để 1 đối tượng bất kỳ trong layout "nằm dưới" 1 đối tượng bên model? Ngược lại, nếu nó hiển thị giống điều mà bạn định làm mới lạ ^^

Nhân tiện, điều lạ hơn đây: Khi bạn ẩn 1 viewport, cái khung nó ẩn đi nhưng nội dung mà nó view đến không bị ẩn => Bạn có thể tạo ra 1 viewport không biên để lòe thiên hạ chơi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ah mục đích của bạn là vậy thì mình hiểu rùi, vậy thì bạn có thể copy bảnh toạ độ qua bên layout mà sau đó kéo khung viewport nhỏ lại ngay góc bạn mún để bảng toạ độ. Vậy là bạn vừa có chổ để bảng toạ độ vừa che đc mà ko cần use wipeout cho nó rắc rối :D ko pit có đúng đc ý bạn ko

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ah mục đích của bạn là vậy thì mình hiểu rùi, vậy thì bạn có thể copy bảnh toạ độ qua bên layout mà sau đó kéo khung viewport nhỏ lại ngay góc bạn mún để bảng toạ độ. Vậy là bạn vừa có chổ để bảng toạ độ vừa che đc mà ko cần use wipeout cho nó rắc rối :D ko pit có đúng đc ý bạn ko

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào Lovelisp,

Mình đã từng gặp vấn đề với việc để 1 khung MV nhỏ lên trên 1 khung MV lớn mà che đi hết các đối tượng trong khung MV lớn. Mình đã học được cách như sau:

Tại model, bạn tạo 1 wipeout bằng diện tích của đối tượng bạn đang cần xếp vào khung MV lớn. Dùng drawoder để gọi đối tượng hiện lên trên. Trong layout, bạn mở 1 khung MV cho đối tượng bạn cần nhét vào và zoom theo tỷ lệ mà bạn muốn. Sau đó move khung MV để vào chỗ mà bạn muốn.

Hy vọng bạn hiểu ý mình nói và thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo