Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
nhoclangbat

Giúp em lệnh move có vấn đề

Các bài được khuyến nghị

Không hỉu sao gần đây lệnh move trên máy em nó kỳ kỳ, bình thường khi vẽ xong bản vẽ, em quét hết sau đó chọn 1 điểm gốc để move bản vẽ về đúng tọa độ cần thiết bình thường, nhưng ko hỉu sao bây giờ nó ko còn đúng nữa nó lệch đến mấy trăm, nhưng khi dùng lệnh line để thử tìm đúng tọa độ đó thì lại đc, từ điểm line đã vẽ em mới move về đúng tọa độ em cần đc. Mong đc các anh giúp đỡ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

không phải bạn, mình đã tìm ra rồi :D, nhưng mình ko hỉu tại sao, mình ko giỏi tiếng anh nên ko hỉu lắm, mình chỉnh trong phần dynamic input tick bỏ chọn phần enable point input thì khi move lại đc đúng tọa độ mình cần, còn nếu chọn nó lại ko đúng. khi chọn chế độ đó khi dùng lệnh move nó sẽ như thế này

khi ko chọn nó thì sử dụng lệnh nó như thế này

Các anh có thể giải thích dùm em tác dụng của chế độ này được không, để em có thể hỉu sâu hơn, sau này có có thể sử dụng chế độ này tùy trường hợp. Thanks mấy anh nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không hỉu sao gần đây lệnh move trên máy em nó kỳ kỳ, bình thường khi vẽ xong bản vẽ, em quét hết sau đó chọn 1 điểm gốc để move bản vẽ về đúng tọa độ cần thiết bình thường, nhưng ko hỉu sao bây giờ nó ko còn đúng nữa nó lệch đến mấy trăm, nhưng khi dùng lệnh line để thử tìm đúng tọa độ đó thì lại đc, từ điểm line đã vẽ em mới move về đúng tọa độ em cần đc. Mong đc các anh giúp đỡ.

Có thể bị lệch cao độ chăng?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thanks anh Ket , có 1 chỗ em chưa hỉu, em đã tìm ra đc mih vẫn chọn chế độ nó nhưng vô tip phần setting chọn absolute coordinates là đc. anh Ket có thề giải thích dùm em ngĩa của 2 từ absolute coordinates và từ relative coordinates khác nhau chỗ nào ko anh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thanks anh Ket , có 1 chỗ em chưa hỉu, em đã tìm ra đc mih vẫn chọn chế độ nó nhưng vô tip phần setting chọn absolute coordinates là đc. anh Ket có thề giải thích dùm em ngĩa của 2 từ absolute coordinates và từ relative coordinates khác nhau chỗ nào ko anh

Hề hề hề,

1/- absolute coordinates: Tọa độ tuyệt đối. Hay còn gọi là tọa độ World. Nó là hệ tọa độ gốc của CAD với điểm gốc 0,0,0 là cố định.

2/- relative coordinates: Tọa độ tương đối: là hệ tọa độ có điểm gốc thay đổi do người dùng lựa chọn. Thường thì khi sử dụng tọa độ tương đối điểm cuối cùng được xác định trên bản vẽ sẽ là điểm gốc của hệ tọa độ mới.

Đó là những khái niệm mình học mót được. Có gì chưa chính xác mong mọi người chớ nổi nóng.

Hề hề hề,...

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Kết luận: Tọa độ tuyệt đối nằm ở tâm trái đất, tất cả những hệ trục tọa độ do con người lựa chọn đều gọi là tọa độ tương đối! Đó chính là lý do để có phương trình nổi tiếng của Einstein: E= mc^2

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Kết luận: Tọa độ tuyệt đối nằm ở tâm trái đất, tất cả những hệ trục tọa độ do con người lựa chọn đều gọi là tọa độ tương đối! Đó chính là lý do để có phương trình nổi tiếng của Einstein: E= mc^2

Nếu đã nói vậy thì mình nghĩ tọa độ tuyệt đối chỉ ở trong trang sách mà thôi !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chế độ DYN mặc định sẽ biến tọa độ tuyệt đối thành tương đối

Tks bác, em cũng mới bị, cop bản vẽ của e sang bản nền của thằng e trong cty, kiểu gì cũng bị lệch, hóa ra là do DYN

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay