Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Times City

giúp đỡ e bài này

Các bài được khuyến nghị

em mới vẽ cái bài này thì thấy 1 số người bảo là vẫn chưa ổn..còn nhiều sai sót nhưng e chả biết sai chỗ nào cả..các bác check giúp e với..sai chỗ nào chỉ rõ và cách sửa giúp e với nhé

http://www.cadviet.com/upfiles/3/115687_mat_bang_dang_ve_1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

em mới vẽ cái bài này thì thấy 1 số người bảo là vẫn chưa ổn..còn nhiều sai sót nhưng e chả biết sai chỗ nào cả..các bác check giúp e với..sai chỗ nào chỉ rõ và cách sửa giúp e với nhé

http://www.cadviet.c...g_dang_ve_1.dwg

Tình hình là việc bố trí vị trí của các cột không hợp lý lắm!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nếu bài tập của bạn là vẽ theo mẫu để thực hành vẽ thì mình thấy ok ^^, còn nếu là bài tập của bạn là tập thiết kế thì đúng như anh Hoằn cách đi cột hơi kỳ :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vậy thiết kế các cột thế nào là hợp lý hả anh..nói qua cho e rút kinh nghiemj lần sau với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vậy thiết kế các cột thế nào là hợp lý hả anh..nói qua cho e rút kinh nghiemj lần sau với

Tình hình em không phải là dân xây dựng, nhưng em cũng muốn tham gia viết bài để học hỏi thêm>

Cảm nhận chủ quan của em là với mặt bằng nhà như trên thì lực tập trung lớn nhất nó nằm ở trọng tâm nhà >>>

suy ra cột ở giữa nhà phải bố trí dầy hơn, còn cột ở bốn góc nhà bố trí xa hơn, đó là giả thiết cột có kết cấu bê tông sắt thép như nhau.

Không hiểu ý đồ thiết kế của bác dư lào, mà đặt vị trí cột ở giữa thưa hơn phía mặt trước và mặt sau như hình ảnh???? (Phía trước khẩu độ cột là 2345, giữa nhà là 4250 , phía sau nhà là 1090)

Tài liệu tham khảo:

Sàn phẳng- GS Nguyễn Đình Cống - Khoa Xây dựng

Bài giảng KIẾN TRÚC DÂN DỤNG - Khoa Xây dựng dân dụng và ...

Cửa WC sao không mở ra phía đối diện với cầu thang cho kín đáo??? Để lộ thiên cơ ra chỗ bàn ăn cơm hơi bị bất tiện cho những ai đang ngồi ăn cơm muốn vào WC!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tình hình em không phải là dân xây dựng, nhưng em cũng muốn tham gia viết bài để học hỏi thêm>

Cảm nhận chủ quan của em là với mặt bằng nhà như trên thì lực tập trung lớn nhất nó nằm ở trọng tâm nhà >>>

suy ra cột ở giữa nhà phải bố trí dầy hơn, còn cột ở bốn góc nhà bố trí xa hơn, đó là giả thiết cột có kết cấu bê tông sắt thép như nhau.

Không hiểu ý đồ thiết kế của bác dư lào, mà đặt vị trí cột ở giữa thưa hơn phía mặt trước và mặt sau như hình ảnh???? (Phía trước khẩu độ cột là 2345, giữa nhà là 4250 , phía sau nhà là 1090)

Tài liệu tham khảo:

Sàn phẳng- GS Nguyễn Đình Cống - Khoa Xây dựng

Bài giảng KIẾN TRÚC DÂN DỤNG - Khoa Xây dựng dân dụng và ...

Cửa WC sao không mở ra phía đối diện với cầu thang cho kín đáo??? Để lộ thiên cơ ra chỗ bàn ăn cơm hơi bị bất tiện cho những ai đang ngồi ăn cơm muốn vào WC!

e cũng chỉ mới học cad thôi nên chưa biết gì nhiều về cách thiết kế cột...con cái cửa WC e ngỉ để thế thì hợp lý hơn..vì chỗ đó dễ đi lại..chứ để đối diện cái cầu thang kìa thì mất luôn chỗ nấu nướng ak bác..và lại WC nó hơi bé nếu để cửa như bắc thì biết để các thiết bị vệ sinh thế nào cho hợp lý bây giờ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn muốn chém khía cạnh nào? Vẽ cad hay binh mặt bằng? Chuyên ngành của bạn là gì?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn muốn chém khía cạnh nào? Vẽ cad hay binh mặt bằng? Chuyên ngành của bạn là gì?

chuyên nhành của e ko phải là xây dựng..nhưng càng học e lại càng thấy thích cad xây dựng.. cho nên e muôn tím hiểu và học hỏi..bác có thể cho e 1 vài ý kiến về cách thiết kế cột ko..e vẫn mơ màng về cái này quá

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cad là cad; xây dựng là xây dựng không có cad xây dựng. Thiết kế cột và bố trí lưới cột là 2 việc hoàn toàn khác nhau.

Bạn chưa trả lời hết câu hỏi cũ của mình.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cad là cad; xây dựng là xây dựng không có cad xây dựng. Thiết kế cột và bố trí lưới cột là 2 việc hoàn toàn khác nhau.

Bạn chưa trả lời hết câu hỏi cũ của mình.

em thích về xậy dựng và thích sd cad để vẽ và thiết kế lên các mặt bằng trong xậy dựng..cho nên vấn đề thiết kế cột và bố trí cột e đều quan tâm..làm sao để mỗi mặt bằng khác nhau thì có thể thiết kế đc cột cho phù hợp với mặt bằng đó và bố trí chúng sao cho hợp lý..xin bác co ý kiến

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e cũng chỉ mới học cad thôi nên chưa biết gì nhiều về cách thiết kế cột...con cái cửa WC e ngỉ để thế thì hợp lý hơn..vì chỗ đó dễ đi lại..chứ để đối diện cái cầu thang kìa thì mất luôn chỗ nấu nướng ak bác..và lại WC nó hơi bé nếu để cửa như bắc thì biết để các thiết bị vệ sinh thế nào cho hợp lý bây giờ

Tham khảo mặt bằng trên nhà có chiều rộng 4m x chiều dài 9,6 m

Thích về xây dựng thì nên chuyển sang học xây dựng.

Tự thiết kế mà không hiểu về kết cấu,...

nói tóm lại là không có nghề nghiệp chuyên môn thì đừng có dại mà thiết kế...sập nhà là đi tù đấy!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn hoằn cứ hù bạn ấy nhỉ, bạn ấy có đam mê thì cứ từ từ mà mần :D, thích thiết kế thì cứ thiết kế lỏm đc gì cứ lỏm ^^, bạn ấy chưa có bằng chưa ai dám giao cho nhà mà xây đâu mà sợ đi tù ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:D :D :D

2 lúa đề xuất:

- Bản vẽ này rất tuyệt đối với nhiều người. Đặc biệt ở các vùng nông thôn còn là giấc mơ của đa số bà con nông dân.

- Bê tông, gạch đá chỉ là 1 dạng vật liệu xây dựng.

- đề xuất kết cấu: cột 110x110 BTCT, dầm sàn 110x300 BTCT, tường gỗ cao su hoặc tre, lan can gỗ căm xe, đà sàn nhôm 60x120, sàn ván MDF dày 30 hoặc tre, riêng khu toilet và khu vực thường xài nước lót thêm bạt HDPE hoặc LDPE. Thang tre hoặc dây treo + MDF. Nếu thông thủy 1 tầng > 4.0 m đề xuất thêm dây néo thép d25.

- Chủ top nên thiết kế thêm phần mương thoát nước cho mỗi sàn nhưng tốt nhất lái hướng nước không để vào các phòng ngủ, khách, thờ...

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào cả nhà! Em vừa mới loay hoay cài xong cad 2012, có key đàng hoàng, sau khi cài xong em mở bản vẽ để làm việc thì nó hiện thông báo như trên, ACE ai biết thì giúp đỡ cho em với, em thật sự bế tắc...thanks ACE đã quan tâm!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thông báo này do file của bạn bị. bác post file cad lên đây hoặc mail về onfuture@yahoo.com 2 lúa sẽ giúp bác trị.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tham khảo mặt bằng trên nhà có chiều rộng 4m x chiều dài 9,6 m

Thích về xây dựng thì nên chuyển sang học xây dựng.

Tự thiết kế mà không hiểu về kết cấu,...

nói tóm lại là không có nghề nghiệp chuyên môn thì đừng có dại mà thiết kế...sập nhà là đi tù đấy!

bác này nói chán quá..ko biết thì e mới lên đây học hỏi kinh nghiệm..chứ cứ như bác bảo ko biết thì nghỉ thì làm ăn gì cho xã hội nữa hả bác..ko biết thì mới phải học hỏi...chứ biết rồi thì lên đây đăng bài để làm cảnh ak

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không phải do bản vẽ đâu bạn ơi! Mình thử các bản khác và nhiều hơn thế vẫn bị thông báo này, do cad chứ ko phải do bản vẽ đâu bạn, mình xài cad 2012

http://www.cadviet.c...108258_bn_v.dwg,

Của bác đây:

http://www.cadviet.com/upfiles/3/112665_108258_bn_v.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác này nói chán quá..ko biết thì e mới lên đây học hỏi kinh nghiệm..chứ cứ như bác bảo ko biết thì nghỉ thì làm ăn gì cho xã hội nữa hả bác..ko biết thì mới phải học hỏi...chứ biết rồi thì lên đây đăng bài để làm cảnh ak

Học hỏi là chuyện bình thường, ai trong đời cũng phải có ít nhất là một lần học hỏi! Nhưng bác em phải biết lựa sức mình...lý do là bác em đưa lên diễn đàn hỏi về thiết kế mặt bằng, em thấy sự phân bố cột rất ngộ nghĩnh nên mới khuyên bác em là: "Thích về xây dựng thì nên chuyển sang học xây dựng."

chuyên nhành của e ko phải là xây dựng..nhưng càng học e lại càng thấy thích cad xây dựng.. cho nên e muôn tím hiểu và học hỏi..bác có thể cho e 1 vài ý kiến về cách thiết kế cột ko..e vẫn mơ màng về cái này quá

Chuyên ngành của bác em ko phải là xây dựng, có nghĩa là bác em là ...gà! Mà đã là gà thì chấp nhận kiếm ăn trên cạn đừng có dại dột lội xuống xuống...ao... chạy đua với vịt ở dưới nước, chết chìm là cái chắc rồi!

Không phải ngẫu nhiên mà anh Hai Lúa đưa ra lời khuyên:

2 lúa đề xuất:

- Bản vẽ này rất tuyệt đối với nhiều người. Đặc biệt ở các vùng nông thôn còn là giấc mơ của đa số bà con nông dân.

- Bê tông, gạch đá chỉ là 1 dạng vật liệu xây dựng.

- đề xuất kết cấu: cột 110x110 BTCT, dầm sàn 110x300 BTCT, tường gỗ cao su hoặc tre, lan can gỗ căm xe, đà sàn nhôm 60x120, sàn ván MDF dày 30 hoặc tre, riêng khu toilet và khu vực thường xài nước lót thêm bạt HDPE hoặc LDPE. Thang tre hoặc dây treo + MDF. Nếu thông thủy 1 tầng > 4.0 m đề xuất thêm dây néo thép d25.

- Chủ top nên thiết kế thêm phần mương thoát nước cho mỗi sàn nhưng tốt nhất lái hướng nước không để vào các phòng ngủ, khách, thờ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Học hỏi là chuyện bình thường, ai trong đời cũng phải có ít nhất là một lần học hỏi! Nhưng bác em phải biết lựa sức mình...lý do là bác em đưa lên diễn đàn hỏi về thiết kế mặt bằng, em thấy sự phân bố cột rất ngộ nghĩnh nên mới khuyên bác em là: "Thích về xây dựng thì nên chuyển sang học xây dựng."

Chuyên ngành của bác em ko phải là xây dựng, có nghĩa là bác em là ...gà! Mà đã là gà thì chấp nhận kiếm ăn trên cạn đừng có dại dột lội xuống xuống...ao... chạy đua với vịt ở dưới nước, chết chìm là cái chắc rồi!

Không phải ngẫu nhiên mà anh Hai Lúa đưa ra lời khuyên:

ở đây đâu có chuyện lành tranh hay kiếm ăn gì hết...e thích vẽ và muốn đc nâng cao kiến thức về nganh này..đâu phải là cứ học ngành khác là ko đc quyền hay đc làm ngành này..bây giờ làm trái ngành trái nghề đầy ra mà bác..thời buổi bây giờ học nhiều đâu có thừa..biết thêm cái gì càng tốt cái đấy...còn về lời khuyên của a hai lúa thì e rất cảm ơn!!!...với lại e chưa biết gì nhiều về thiết kế nên e tự thiết kế lấy 1 bản rồi đăng len đây để xem chỗ nào sai hay thiếu chỗ nào thì để bổ sung và chỉnh sửa cho đúng...chứ cứ như bác nói ko học đúng chuyên ngành thì đừng có mà dại thiết kế sai thì đi tù..đâu có ngĩa là thiết kế ra là ngta phải theeo luôn đâu..phải có sự đánh giá nhiều chứ bác....nói tóm lại là e đăng bài lên đây để chỉnh sửa những sai sót trong bản vẽ và nhờ sự tư vẫn của các bác...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ở đây đâu có chuyện lành tranh hay kiếm ăn gì hết...e thích vẽ và muốn đc nâng cao kiến thức về nganh này..đâu phải là cứ học ngành khác là ko đc quyền hay đc làm ngành này..bây giờ làm trái ngành trái nghề đầy ra mà bác..thời buổi bây giờ học nhiều đâu có thừa..biết thêm cái gì càng tốt cái đấy...còn về lời khuyên của a hai lúa thì e rất cảm ơn!!!...với lại e chưa biết gì nhiều về thiết kế nên e tự thiết kế lấy 1 bản rồi đăng len đây để xem chỗ nào sai hay thiếu chỗ nào thì để bổ sung và chỉnh sửa cho đúng...chứ cứ như bác nói ko học đúng chuyên ngành thì đừng có mà dại thiết kế sai thì đi tù..đâu có ngĩa là thiết kế ra là ngta phải theeo luôn đâu..phải có sự đánh giá nhiều chứ bác....nói tóm lại là e đăng bài lên đây để chỉnh sửa những sai sót trong bản vẽ và nhờ sự tư vẫn của các bác...

ủng hộ sự đấu tranh cho quan điểm của mình của pac @Times City :D.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2 lúa ủng hộ bác. Bác từng nghe danh nông dân Phan Văn Hưng, thần đèn Nguyễn Cẩm Lũy rồi chứ. Vấn đề là bác thiết kế không sai, nhưng hàng của bác thì không ứng dụng BTCT + tường gạch vào được. Bác lại làm quá nhiều dầm, đà > 3.0 m, cột 110 ==> bác nên sửa lại hệ cột, đà, dầm BTCT thành đường ray tàu thì 2 lúa thấy hợp lý hơn. (Thép hình)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2 lúa ủng hộ bác. Bác từng nghe danh nông dân Phan Văn Hưng, thần đèn Nguyễn Cẩm Lũy rồi chứ. Vấn đề là bác thiết kế không sai, nhưng hàng của bác thì không ứng dụng BTCT + tường gạch vào được. Bác lại làm quá nhiều dầm, đà > 3.0 m, cột 110 ==> bác nên sửa lại hệ cột, đà, dầm BTCT thành đường ray tàu thì 2 lúa thấy hợp lý hơn. (Thép hình)

Hề hề hề,

Thiên hạ mà ai cũng được như bác Hai lúa ta đây thì có nhẽ thái bình lâu rồi.

Cái sự học vốn dĩ nó là vô cùng. Có nhiều cách để học khác nhau như đến trường lớp học hành nghiêm chỉnh, có thầy dạy, có bạn học cùng.... hay đi học mót từ thiên hạ, ai cũng là thầy mình. ai cũng là bạn mình. Lại có anh đắp chăn trùm mền tự học, tư mua sách mua vở về rồi tự cày tự dùi cho nó thủng sách ....

Túm lại là muôn kiểu học trên đới. Học thế nào và học cái chi hoàn toàn là do người thích học, căn cứ vào khả năng cũng như tình hình thực tế của bản thân mà lựa chọn.

Song học là một chuyện, hành lại là chuyện khác hẳn. Hành ra sao, hành cái chi, cũng lại do chính cái người hành ấy mà quyết định. Học giỏi chưa chắc đã hành cừ, Mà học dốt chưa hẳn đã hành kém nếu như quá trình hành biết tận tâm tận lực với công việc và biết cách rút kinh nghiệm để tiến bộ. vẫn có câu có học có hơn song cái hơn ấy ra sao thì lại phải nhìn vào cái hành mà phán.

Đây ông tiến sĩ, thạc sĩ, viện sĩ ... về chuyên ngành kỹ thuật mà vẫn đọc bản vẽ không thông, vẽ bản vẽ chả thấy giống ai.

Nhưng cũng có nhiều bác hai lúa vẽ nhoay nhoáy, đọc bản vẽ cứ như xem tranh khoả thân.

Vậy chớ chắc ai giỏi hơn ai???

Tại thành phố HCM , có những chú Ba tàu, đưa cho bản vẽ thì lộn ngược lộn xuôi, ấy nhưng các chú ấy chỉ trong vài ngày có thể chế ra ngon lành một chiếc Honda accord chạy phe phé với những phụ tùng thu lượm từ chợ đồ cũ. Vậy là giỏi hay dốt???

Cho nên chớ tưởng học nhiều, học giỏi, biết nhiều, biết lắm mà đã là oai. Hãy vác cái oai ấy ra mà thi thố với đời, mà kiếm lấy miếng cơm manh áo, mà dám làm dám chịu để ít nhất cũng chịu được trách nhiệm với chính những việc mình làm và nếu khá hơn thì chịu được trách nhiệm thêm cho một vài người nữa. Thế mới có thể không lãng phí tất cả những cái sự học của bản thân.

Xã hội ta hiện nay chạy theo bằng cấp quá nhiều nên mới phát sinh ra tệ nạn bằng giả. Nếu hiểu được rằng bằng cấp gì cũng chỉ là một tờ giấy xác nhận kết quả của một giai đoạn học chứ chẳng phải là cái để khoe khoang cả đời và vỗ ngực với nó thì có nhẽ cái chuyện bằng giả sẽ không phải nói nhiều như hiện nay.

Hãy tưởng tượng một ông có được cái bằng lai xe, nhưng chả đụng vào tay lái vài chục năm liền. Vậy có thể tin tưởng vào tay lái đó được chăng???

Cũng vậy với cái bằng kỹ sư hay tiến sỹ này nọ. Cầm cái bằng đó trong tay nhưng cả đời chả nhòm tới công việc chuyên môn, chỉ những lo chạy quyền chạy chức thì cái bằng ấy có còn giá trị cho xã hội nữa hay không???

Ngược lại, có nhiều bác Hai lúa trong tay chả có mảnh bằng nào nhưng vẫn sáng chế rầm rầm, hết tàu bay lại tàu bò mà có cần bất cứ một ông tiến sỹ giấy nào xác nhận thiết kế đâu.

Hề hề hề, chuyện chi cũng có hai mặt của nó. hãy bình tĩnh và trung thực nhìn vào lòng mình để cảm nhận những ý muốn của mọi người xung quanh. Chớ vội vàng phủ nhận hay khẳng định nó thế này thế nọ. Nó là cái gì thì cũng là cái ý muốn của người ta, cho dù nó chưa phải là hoàn hảo song cũng cần tôn trọng và nếu có thể hãy xem xét thận trọng.

Hề hề hề, vài lời ngoa ngôn, mong mọi người chớ chấp trách.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em spam tí

Học giỏi mà hành không cừ... là tiếp thu kiến thức một cách thụ động là học lệnh học tủ là học lấy điểm số...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo