Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Times City

giúp đỡ e bài này

Các bài được khuyến nghị

:D :D :D

2 lúa ủng hộ bác. Bác từng nghe danh nông dân Phan Văn Hưng, thần đèn Nguyễn Cẩm Lũy rồi chứ. Vấn đề là bác thiết kế không sai, nhưng hàng của bác thì không ứng dụng BTCT + tường gạch vào được. Bác lại làm quá nhiều dầm, đà > 3.0 m, cột 110 ==> bác nên sửa lại hệ cột, đà, dầm BTCT thành đường ray tàu thì 2 lúa thấy hợp lý hơn. (Thép hình)

trước tiên e cảm ơn bác hai lúa về những lời tư vấn của bác..sau thì e muốn nhờ bác luôn 1 việc...bác đã giúp và tư vấn thì làm cho chót..bác giúp e sửa lại cái bản vẽ ấy sao cho hoàn chỉnh 1 chút..rồi để e so sánh bản của e và của bác để tự tìm thêm lỗi sai..và rút kinh nghiệm cho các bản vẽ lần sau..bác nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Hề hề hề,

Thiên hạ mà ai cũng được như bác Hai lúa ta đây thì có nhẽ thái bình lâu rồi.

Cái sự học vốn dĩ nó là vô cùng. Có nhiều cách để học khác nhau như đến trường lớp học hành nghiêm chỉnh, có thầy dạy, có bạn học cùng.... hay đi học mót từ thiên hạ, ai cũng là thầy mình. ai cũng là bạn mình. Lại có anh đắp chăn trùm mền tự học, tư mua sách mua vở về rồi tự cày tự dùi cho nó thủng sách ....

Túm lại là muôn kiểu học trên đới. Học thế nào và học cái chi hoàn toàn là do người thích học, căn cứ vào khả năng cũng như tình hình thực tế của bản thân mà lựa chọn.

Song học là một chuyện, hành lại là chuyện khác hẳn. Hành ra sao, hành cái chi, cũng lại do chính cái người hành ấy mà quyết định. Học giỏi chưa chắc đã hành cừ, Mà học dốt chưa hẳn đã hành kém nếu như quá trình hành biết tận tâm tận lực với công việc và biết cách rút kinh nghiệm để tiến bộ. vẫn có câu có học có hơn song cái hơn ấy ra sao thì lại phải nhìn vào cái hành mà phán.

Đây ông tiến sĩ, thạc sĩ, viện sĩ ... về chuyên ngành kỹ thuật mà vẫn đọc bản vẽ không thông, vẽ bản vẽ chả thấy giống ai.

Nhưng cũng có nhiều bác hai lúa vẽ nhoay nhoáy, đọc bản vẽ cứ như xem tranh khoả thân.

Vậy chớ chắc ai giỏi hơn ai???

Tại thành phố HCM , có những chú Ba tàu, đưa cho bản vẽ thì lộn ngược lộn xuôi, ấy nhưng các chú ấy chỉ trong vài ngày có thể chế ra ngon lành một chiếc Honda accord chạy phe phé với những phụ tùng thu lượm từ chợ đồ cũ. Vậy là giỏi hay dốt???

Cho nên chớ tưởng học nhiều, học giỏi, biết nhiều, biết lắm mà đã là oai. Hãy vác cái oai ấy ra mà thi thố với đời, mà kiếm lấy miếng cơm manh áo, mà dám làm dám chịu để ít nhất cũng chịu được trách nhiệm với chính những việc mình làm và nếu khá hơn thì chịu được trách nhiệm thêm cho một vài người nữa. Thế mới có thể không lãng phí tất cả những cái sự học của bản thân.

Xã hội ta hiện nay chạy theo bằng cấp quá nhiều nên mới phát sinh ra tệ nạn bằng giả. Nếu hiểu được rằng bằng cấp gì cũng chỉ là một tờ giấy xác nhận kết quả của một giai đoạn học chứ chẳng phải là cái để khoe khoang cả đời và vỗ ngực với nó thì có nhẽ cái chuyện bằng giả sẽ không phải nói nhiều như hiện nay.

Hãy tưởng tượng một ông có được cái bằng lai xe, nhưng chả đụng vào tay lái vài chục năm liền. Vậy có thể tin tưởng vào tay lái đó được chăng???

Cũng vậy với cái bằng kỹ sư hay tiến sỹ này nọ. Cầm cái bằng đó trong tay nhưng cả đời chả nhòm tới công việc chuyên môn, chỉ những lo chạy quyền chạy chức thì cái bằng ấy có còn giá trị cho xã hội nữa hay không???

Ngược lại, có nhiều bác Hai lúa trong tay chả có mảnh bằng nào nhưng vẫn sáng chế rầm rầm, hết tàu bay lại tàu bò mà có cần bất cứ một ông tiến sỹ giấy nào xác nhận thiết kế đâu.

Hề hề hề, chuyện chi cũng có hai mặt của nó. hãy bình tĩnh và trung thực nhìn vào lòng mình để cảm nhận những ý muốn của mọi người xung quanh. Chớ vội vàng phủ nhận hay khẳng định nó thế này thế nọ. Nó là cái gì thì cũng là cái ý muốn của người ta, cho dù nó chưa phải là hoàn hảo song cũng cần tôn trọng và nếu có thể hãy xem xét thận trọng.

Hề hề hề, vài lời ngoa ngôn, mong mọi người chớ chấp trách.

bác này học chuyên ngành văn ak...nhưng e muốn hỏi thật bác 1 câu và hi vọng bác trả lời thật lòng..bác đăng bài ý lê đây là nhằm ủng hộ quan học trái ngành của e hay đơn giản chỉ là với ý ko biết thì nên xem lý thuyết chứ ko nên thực hành hở bác...???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

trước tiên e cảm ơn bác hai lúa về những lời tư vấn của bác..sau thì e muốn nhờ bác luôn 1 việc...bác đã giúp và tư vấn thì làm cho chót..bác giúp e sửa lại cái bản vẽ ấy sao cho hoàn chỉnh 1 chút..rồi để e so sánh bản của e và của bác để tự tìm thêm lỗi sai..và rút kinh nghiệm cho các bản vẽ lần sau..bác nhé

- Vấn đề của bác là bác nộp bài cho chủ đầu tư nào. Quan điểm thể hiện đến đâu...

- Nếu bạn kêu 2 lúa làm thầy rồi bạn nộp bài cho 2 lúa chấm thì 2 lúa góp ý thế này:

+ Bài của bạn đẹp rồi.

+ Bác cần đổi một ít nữa là đạt trên tiêu chuẩn. (Bản hiện tại của bác xứng đáng trừ 80% số điểm)

+ Các điểm cần chỉnh:

* Kết cấu cơ bản

* Cao độ + Diện tích

* Toilet (Điều chỉnh toilet sao cho k cần xây mương phụ :D

* Kích thước full

* Seno còn kiểu nào vui hơn k?

* K nên mời 2 lúa làm giám khảo.

ps: Chưa tính phần kiến trúc. :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác này học chuyên ngành văn ak...nhưng e muốn hỏi thật bác 1 câu và hi vọng bác trả lời thật lòng..bác đăng bài ý lê đây là nhằm ủng hộ quan học trái ngành của e hay đơn giản chỉ là với ý ko biết thì nên xem lý thuyết chứ ko nên thực hành hở bác...???

Hi hi,

Bác ấy chuyên cả văn lẫn vẽ nửa đấy , nhưng có điều vẽ thì trội hơn : là lão tướng đàng trong của Cadviet đó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hi hi,

Bác ấy chuyên cả văn lẫn vẽ nửa đấy , nhưng có điều vẽ thì trội hơn : là lão tướng đàng trong của Cadviet đó

ô hân hạnh quá..mới bắt tay vào làng nghề này mà đã đc 1 số lão luyện bình phẩm..hân hạnh hân hạnh..cơ mà các bác chỉnh sửa giúp e đi..cứ nói suông lý thuyết biết đường nào mà lần..e đã phải chuyên đâu...phải sửa lỗi cho e thì e mới biết chứ..cứ chỉ nói lỗi ko thì hơi khó cho e rồi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Vấn đề của bác là bác nộp bài cho chủ đầu tư nào. Quan điểm thể hiện đến đâu...

- Nếu bạn kêu 2 lúa làm thầy rồi bạn nộp bài cho 2 lúa chấm thì 2 lúa góp ý thế này:

+ Bài của bạn đẹp rồi.

+ Bác cần đổi một ít nữa là đạt trên tiêu chuẩn. (Bản hiện tại của bác xứng đáng trừ 80% số điểm)

+ Các điểm cần chỉnh:

* Kết cấu cơ bản

* Cao độ + Diện tích

* Toilet (Điều chỉnh toilet sao cho k cần xây mương phụ :D

* Kích thước full

* Seno còn kiểu nào vui hơn k?

* K nên mời 2 lúa làm giám khảo.

ps: Chưa tính phần kiến trúc. :D

bác rảnh tay ngồi sửa cho e đi..chứ cứ chỉ lỗi sai mà ko sửa thì e biết đâu mà lần..e học viên mới chứ đã phải chuyên đâu..dù biết lỗi sai nhưng chưa biết cách sửa..bác sửa cho e với..rồi từ bài sửa đấy e so sánh với các bài khác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hi hi,

Hề hề hề,

Xin cải chính tí ti nhé:

1/- Vẽ đúng là có khá hơn văn nhưng mà là vẽ cơ khí thôi chứ vẽ xây dựng thì còn chửa mót xong. Văn và vẽ đều do mót mà ra. Vẽ mót để kiếm tiền, còn văn mót để chửi thề ấy mà.

2/- Lão thí có lão nhưng mà là lão lùn chớ chả phải lảo tướng hay lão quân gì???? Vào Cadviet cũng là để đi mót mà thôi, có điều cách mót của mình có hơi khác với mọi người. Đó là mót được cái gì đều đem ra hành thử để kiểm chứng rồi mới cất kho để dành, cố gắng mót được cái gì là có ích cái đó chứ không mót cho đấy túi tham.....

@ Chủ thớt: là mình ủng hộ quan điểm thích gì học nấy và cố gắng học gì hành nấy. Còn học cho oai thì chả nên bởi kiến thức là vô bờ, cái oai hôm nay thì ngày mai chả còn ai cần nữa rồi. Tỷ như ngày xưa thì tranh nhau từng nét chữ đẹp xấu thí ngày nay khỏi cần học viết, chỉ học gõ là đủ .........

Cách học là do người học quyết định, lý thuyết trước thực hành sau hay lý thuyết sau, thực hành trước hay vùa học vừa hành. cách học tốt là cách học mà người học thấy dễ hiểu dễ dùng. Không có cách vạn năng cho tất cả mọi người bạn ạ.

Hề hề hề,....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2 lúa đề xuất:

- Bản vẽ này rất tuyệt đối với nhiều người. Đặc biệt ở các vùng nông thôn còn là giấc mơ của đa số bà con nông dân.

- Bê tông, gạch đá chỉ là 1 dạng vật liệu xây dựng.

- đề xuất kết cấu: cột 110x110 BTCT, dầm sàn 110x300 BTCT, tường gỗ cao su hoặc tre, lan can gỗ căm xe, đà sàn nhôm 60x120, sàn ván MDF dày 30 hoặc tre, riêng khu toilet và khu vực thường xài nước lót thêm bạt HDPE hoặc LDPE. Thang tre hoặc dây treo + MDF. Nếu thông thủy 1 tầng > 4.0 m đề xuất thêm dây néo thép d25.

- Chủ top nên thiết kế thêm phần mương thoát nước cho mỗi sàn nhưng tốt nhất lái hướng nước không để vào các phòng ngủ, khách, thờ...

Kết quả giải pháp này của bác quá :D:D.

Lời khuyên cho bác chủ thớt là. Nếu dùng cad để nghịch thì cứ nghịch tanh bành nó ra. CÒn nếu bạn định dùng nó ứng dụng cho thiết kế thực tế thì phải học bài bản. Từ nguyên lý thiết kế cho đến kết cấu công trình. Để học được nó bọn tớ mấy 4-5 năm bạn mà muốn học trong ngày 1 ngày 2 thì ... quả là thiên thiên tài....

Không ai chỉ biết vẽ cad mà có thể thiết kế được đâu chủ top à. Nghịch thôi.

hê hê chém tý thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

khổ quá toàn những bác pro cơ mà chả bác nào chịu ra tay sửa lỗi cho e cả..toàn nói suông lý thuyết thôi à...vậy các bác cho e xin 1 cái bài giảng nói về cách thiết kế cột và bố trí đc ko..

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo