Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Phạm Văn Huynh

Cách tính bền cho bu lông

Các bài được khuyến nghị

Chào các Pác! Mình đang cần tính toán bền cho những bu lông một cái nắp bình áp lực như sau:

- Áp lực làm việc của bình tách dụng lên mặt bích (nắp bình) là 0.4MPa

- Trên mặt bích (nắp bình) được bố trí 12 bu lông 8.8, M14 dài 50mm

- Đường kính qua tâm 12 bu lông là 300 mm

- Số bu lông được bố trí đều nhau trên đường

Pác nào giúp mình cách tính bền của bu lông vơi !!!

Xin cảm ơn nhiều!

Hoặc Pác nào có cái công thức tính thì cho mình xin

Cho mình xin luôn ứng suất cho phép của bu lông 8.8 M14 là bao nhieu?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Có rất nhiều giáo trình hướng dẫn tính toán cũng như kiểm tra bền chi tiết máy, dựa vào đó mà làm thôi bạn à, chỗ nào chưa hiểu gửi lên hỏi tiếp, mình nghĩ mọi người trên diễn đàn không có thời gian tính toán cụ thể cho bạn được đâu.

Đây là giáo trình tham khảo, xem chương VI nhé bạn.

http://tainguyen.vim....vn/?q=node/219

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có rất nhiều giáo trình hướng dẫn tính toán cũng như kiểm tra bền chi tiết máy, dựa vào đó mà làm thôi bạn à, chỗ nào chưa hiểu gửi lên hỏi tiếp, mình nghĩ mọi người trên diễn đàn không có thời gian tính toán cụ thể cho bạn được đâu.

Đây là giáo trình tham khảo, xem chương VI nhé bạn.

http://tainguyen.vim....vn/?q=node/219

Bạn có công thức tính liên quan cho mình xin được không? Thực ra mua sách thì không biết đến chỗ nào mua nữa!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đã xem giao trình mình gửi ở trên chưa????? Gửi cho giáo trình chỉ rõ nằm ở chương VI mà bạn không đọc thì nói chi tới việc tìm mua sách.

Cảm ơn Pác rất nhiều e đang đọc nhưng mà cũng chưa hiểu lắm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn Pác rất nhiều e đang đọc nhưng mà cũng chưa hiểu lắm

Có lẽ Pác cúng hiểu biết rất nhiều nên em có thể nói sơ về cách tính cái của em Pác xem dùm có được không nhé:

Cái áp lực tác dụng lên mặt bích là 0,4MPa vậy mỗi cái bu lông của em sẽ phải chịu là 0,4/12 = 0,033 MPa

Từ đây em sẽ tính ra ứng suất của từng cái bu lông theo σ = F/(π.d12/4) và em so sánh với ứng suất của bu lông theo bảng

nhỏ hơn là được đúng không a?

Pác xem hộ xem cách làm như vậy có đúng không nhé?

Cảm ơn nhiêu!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có lẽ Pác cúng hiểu biết rất nhiều nên em có thể nói sơ về cách tính cái của em Pác xem dùm có được không nhé:

Cái áp lực tác dụng lên mặt bích là 0,4MPa vậy mỗi cái bu lông của em sẽ phải chịu là 0,4/12 = 0,033 MPa

Từ đây em sẽ tính ra ứng suất của từng cái bu lông theo σ = F/(π.d12/4) và em so sánh với ứng suất của bu lông theo bảng

Cảm ơn nhiêu!

Hề hề hề,

Sai tóe loe. Bạn học trường nào?? Thầy nào, sách nào dạy bạn cách tinh lực cho bu lông như vậy??? Bạn có hiểu thế nào là áp suất và thế nào là áp lực không??? Bạn có biết đơn vị Mpa là gì không?? Bạn có hiểu bu lông chịu mấy loại ứng suất khi làm việc hay không?? Ứng suất nào cần tính và ứng suất nào co thể bỏ qua???

Không hiểu thì đừng nói đến chuyện tính với toán mà nên tìm sách để đọc cho nó hiểu đã. Tính giùm bạn mà bạn không hiểu thì cũng bằng mo. Không hiểu thì cũng đừng có làm bừa mà mang vạ đấy.

Hề hề hề,...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn nhiêu!

1) Khái niệm về áp suất, áp lực , đơn vị của áp suất và áp ngực ....Xem lại sách giáo khoa Vật lý lớp 8 (Ra hiệu sách nơi gần nhất đọc lại)

2) Cách tính bu lông:

Xem chương 9 – Mối ghép tháo được

Từ trang 553 đến 560 – Sổ tay Thiết kế Cơ khí tập 2 (Tự tìm kiếm trên Internet)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo