Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
KangKung

[Đã xong] - Lisp convert đường, điểm lên Google Earth

Các bài được khuyến nghị

Chào KangKung, mình đã check thử file số liệu mẫu bạn đính kèm. Kết quả cho ra như hình vẽ bạn xem có phải không?

Nếu đúng, thì mình nghĩ rằng Việt Nam mình cũng có nhiều số liệu để test chứ làm sao lại bay cả sang TQ để test chứ. :D

Nếu chưa chính xác thì bạn chỉ mình nhé.

Trân trọng.

KangKung chắc là hậu bối của vua Quang Trung (ôm mộng bắc tiến) ?!

Trong khi đó minhphuong_humg lại lo đụng chạm đến ông hàng xóm hay gây sự ?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

@Kangkung: Đơn giản thôi bạn ạ. Mình đã từng có ý định làm lisp này theo ý tưởng mình đã đề nghị với bạn ở trang 1. Tuy nhiên giờ mình không có điều kiện để viết lisp nữa rồi.

Ý tưởng:

1. Chuyển pline trong Cad (VN2000) lên GE (WGS-84)

2. Chuyển tuyến từ GE (WGS-84) sang Cad (VN2000)

Các bạn bên trắc địa có nhiều phần mềm có thể làm việc này, thường là phần mềm có tính phí và làm việc độc lập với Cad. Không thân thiện với các bạn tư vấn giao thông, thủy lợi, cấp thoát nước.

Các phần mềm đó có thể khác nhau nhưng bắt buộc phải theo 1 phương trình chuyển đổi chung giữa VN2000 và WGS-84 do bộ Tài nguyên và môi trường phê duyệt. Bạn có thể tham khảo quyết định số 05/2007/QĐ-BTNMT để có phương trình cùng 7 tham số chuyển đổi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vấn đề mấu chốt là chuyển đổi qua lại giữa VN2000 và WGS-84. Đúng là đã có những ứng dụng để làm việc này nhưng nó không miễn phí. Ý tưởng thì thật tuyệt vời, nhưng tiếc là bạn ThuyLinh313 đã không (chưa) biến nó thành hiện thực. Mong chờ sự quan tâm của các bạn!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@Kangkung: Đơn giản thôi bạn ạ. Mình đã từng có ý định làm lisp này theo ý tưởng mình đã đề nghị với bạn ở trang 1. Tuy nhiên giờ mình không có điều kiện để viết lisp nữa rồi.

Ý tưởng:

1. Chuyển pline trong Cad (VN2000) lên GE (WGS-84)

2. Chuyển tuyến từ GE (WGS-84) sang Cad (VN2000)

Các bạn bên trắc địa có nhiều phần mềm có thể làm việc này, thường là phần mềm có tính phí và làm việc độc lập với Cad. Không thân thiện với các bạn tư vấn giao thông, thủy lợi, cấp thoát nước.

Các phần mềm đó có thể khác nhau nhưng bắt buộc phải theo 1 phương trình chuyển đổi chung giữa VN2000 và WGS-84 do bộ Tài nguyên và môi trường phê duyệt. Bạn có thể tham khảo quyết định số 05/2007/QĐ-BTNMT để có phương trình cùng 7 tham số chuyển đổi.

Quyết định này có 7 tham số nhưng không có phương trình nào bạn ạ! Mình không phải chuyên ngành trắc địa, chẳng biết dùng nó vào việc gì hết! (^_^)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ồ. mình tưởng quyết định này công bố các hệ số chuyển đổi thì phải kèm theo phương trình dành cho chúng. mình chỉ biết quyết định đó công bố hệ số chứ chưa đọc nó.

Các bạn có thể tìm văn bản số 1123/ĐĐBD-CNTĐ của cục đo đạc bản đồ. họ có cung cấp phương trình sử dung 7 hệ số trên. mình chỉ có bản giấy của băn bản trên, đt mình không có máy ảnh :D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình kí hiệu lại các tham số do các kí hiệu ở văn bản gốc ko gõ được. Hi vọng giúp được các bạn

Hệ 3 phương trình gồm:

PT1: X = xo + k(X'+aY'+bZ')

PT2: Y=yo+k(-aX'+Y'+cZ')

PT3: Z=zo+k(bX'-cY'+Z')

Trong đó:

X,Y,Z: Toạ độ điểm hệ cần tính chuyển sang, đơn vị m

X',Y',Z': Toạ độ điểm hệ gốc, đơn vị m

Các hệ số theo QĐ số 05/2007

xo,yo,zo: Tham số dịch chuyển gốc toạ độ, đơn vị m

a,b,c: góc xoay trục tọa độ (góc xoay ơle) tương ứng với các trục X,Y,Z, đơn vị giây. khi tính cần chuyển sang radian. (chả hiểu sao Bộ không cho ở radian luôn đi)

k: hệ số tỷ lệ chiều dài giữa 2 hệ.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bác

Em mới hoàn thành lisp Lisp đưa đường và điểm lên Google Earth. Đặc điểm của Lisp này là convert toạ độ của điểm hoặc tuyến khảo sát lên Google. Điều này thuận tiện cho những bác hay phải khảo sát những công trình dạng tuyến như đường ôtô, ống dẫn dầu, cáp quang biển v.v… theo dõi xem tuyến khảo sát của mình đi qua những đâu và gặp những địa vật gì. Hoặc có thể dùng cho những bác Trắc địa đi tìm mốc xem nó nằm ở đâu. Việc chuyển điểm lên Google Earth thì có nhiều phần mềm làm được nhưng trên diễn đàn chưa thấy bác nào viết lisp về vấn đề này nên em định đưa lên diễn đàn để kiếm Like mà không biết có bác nào có nhu cầu hay không?

Bạn có thể up lại file không vậy hay gửi cho minh vào mail hungnvbt@gmail.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Link mới đây bạn:

http://www.cadviet.com/upfiles/3/71162_googleearth_converter_2.lsp

Thông thường từ file tọa độ LatLong mình dùng lisp trên để convert thành file *.kml rồi mở bằng GoogleEarth là xong. Chưa bao giờ xuất file kml từ GE cả.

cho xin lisp này đi bạn, đang cần: vien302@zing.vn. Cám on truoc.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Link mới đây bạn:

http://www.cadviet.com/upfiles/3/71162_googleearth_converter_2.lsp

Thông thường từ file tọa độ LatLong mình dùng lisp trên để convert thành file *.kml rồi mở bằng GoogleEarth là xong. Chưa bao giờ xuất file kml từ GE cả.

bạn gửi cho mình xin một bản nhé mail: ksmtruong@gmail.com .cảm ơn bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ứng dụng của module này dùng để chuyển bản vẽ AutoCAD sang định dạng KMZ

1. Load file KMZ_Trans.fas, lệnh của em nó là GE nhé
  2. Đã  sửa lại để tự động thiết lập Dialog tương ứng với cả các phiên bản AutoCAD cú không hỗ trợ Unicode
  3. Hộp thoại sẽ tự động chuyển về tiếng Việt có hoặc không có dấu tùy thuộc từng bản AutoCAD
  4. Lưu ý:  Trường hợp muốn chuyển đường LW Polyline trong đó có cả các đoạn nối là đường cong thì phải phá vỡ nó trước khi chuyển vì khi nó còn là Polyline thì chỉ lấy các Vertext để chuyển  http://www.cadviet.com/upfiles/4/139168_kmz_trans.zip
  • Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ứng dụng của module này dùng để chuyển bản vẽ AutoCAD sang định dạng KMZ

1. Load file KMZ_Trans.fas, lệnh của em nó là GE nhé
  2. Đã  sửa lại để tự động thiết lập Dialog tương ứng với cả các phiên bản AutoCAD cú không hỗ trợ Unicode
  3. Hộp thoại sẽ tự động chuyển về tiếng Việt có hoặc không có dấu tùy thuộc từng bản AutoCAD
  4. Lưu ý:  Trường hợp muốn chuyển đường LW Polyline trong đó có cả các đoạn nối là đường cong thì phải phá vỡ nó trước khi chuyển vì khi nó còn là Polyline thì chỉ lấy các Vertext để chuyển  http://www.cadviet.com/upfiles/4/139168_kmz_trans.zip

- bạn cho hỏi chương trình này không hiểu điểm Point hoặc đường tròn trên GE à bạn, toàn hiện hình anh chàng đẹp trai ở điểm Point trên GE thôi à?

- có thể Convert GE ngược lại về CAD được không bạn?

cảm ơn nhiều! 

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay