Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
leooo

Em muốn hỏi cách đi đường ống CTN trong công trình ?

Các bài được khuyến nghị

Em chuyên ngành kiến trúc quy hoạch.
Mọi người cho em hỏi 1 chút về việc đi đường ống cấp và thoát nước trong công trình như thế nào là tốt như thế nào là tiện lợi , thẩm mỹ và đúng nhất? EM CẢM ƠN MỌI NGƯỜI NHIỀU
Em có xem mấy bản vẽ về cấp thoát nước em gặp vài cấn đề sau:
1. Cấp nướcfrown.gifNguồn nước từ két inox trên mái xuống) Lúc thì em thấy vẽ đường ống cấp nước đi từ dưới sàn lên, lúc thì thấy vẽ đi trên tường. (em nghĩ là đi trên tường đúng hơn). Vậy đi như nào mới đúng ạ.
2.Thoát nước: Ví dụ là công trình đấy không dùng trần giả và đi lộ ống, vị trí thoát lại không nằm gần khu với nhau, cách nhau và có dầm ngăn cách. 
Vậy đi đường thoát như thế nào cho tình huống này là tốt nhất.
MB1 : ĐƯỜNG CẤP NƯỚC ĐI TRÊN TƯỜNG CẤP XUỐNG THIẾT BỊ 
0799faab1e307394af0e3c867e2544d8_5422526
MB2: ĐƯỜNG CẤP NƯỚC ĐI DƯỚI SÀN TẦNG 2 ĐÂM NGƯỢC LÊN
ad34b06d40ef8818ca014699afe242a6_5422526
MB3: ĐƯỜNG THOÁT NƯỚC ĐANG VẮT CHÉO DẦM MÀ KHÔNG ĐI GỌN LẠI 
8aa6e6b2f1c991a8a8aec945db8ad3bb_5422526

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

1.Có cái lợi, có cái hại hết, đi trên sàn thì lúc thi công nhanh, khoẻ. Nhưng lúc đưa vào sử dụng sẽ gặp rắc rối nếu ống bị xì. Đi trên tuờng tiện lợi, nhưng khi thi công lâu, tốn kém do phải đục, cắt tường, đóng lưới.....Nên phải cân nhắc giữa hai phương án này, tuỳ theo thiết kế, TVGS, Ban Quản Lý.

2.Đi đưới dầm chứ sao nữa bạn? Nước thoát nó là ưu tiên số 1, không còn đường nào khác đâu bạn.

Trong nhà cao tầng mình thấy làm kỹ thuật thoát nước là khổ nhất, nhưng lương lậu bèo nhất. Ở VN mình có nhiều khi vẫn không công bằng ở nhiều lĩnh vực.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1.Có cái lợi, có cái hại hết, đi trên sàn thì lúc thi công nhanh, khoẻ. Nhưng lúc đưa vào sử dụng sẽ gặp rắc rối nếu ống bị xì. Đi trên tuờng tiện lợi, nhưng khi thi công lâu, tốn kém do phải đục, cắt tường, đóng lưới.....Nên phải cân nhắc giữa hai phương án này, tuỳ theo thiết kế, TVGS, Ban Quản Lý.

2.Đi đưới dầm chứ sao nữa bạn? Nước thoát nó là ưu tiên số 1, không còn đường nào khác đâu bạn.

Trong nhà cao tầng mình thấy làm kỹ thuật thoát nước là khổ nhất, nhưng lương lậu bèo nhất. Ở VN mình có nhiều khi vẫn không công bằng ở nhiều lĩnh vực.

Cảm ơn bạn!

1.Công trình bên mình là cải tạo, nếu nói là thi công lâu do đục đẽo thì chửa hẳn đúng, vì đi dưới sàn thế thì cũng phải đục mà. Không những thế ví dụ như đi đường nước cho tầng 2 thì đi dưới sàn đâu có được nhỉ. Trừ khi khoan hẳn sàn ra cho nó đi xuống dưới. ( Thế thì vừa khó thi công mà lại tốn đường ống ) 

2. Đi dưới dầm là đương nhiên rồi. Nhưng mình muốn hỏi thêm bạn là. Thoát cho xí thì đường ống phải đi thẳng đúng không?. Thế thoát cho  nước rửa thôi thì có thể đi gọn gàng 1 chút không hãy cũng vẫn phải đi thẳng tắp ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo