Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
huynhtri86

Giúp mình làm sao vẽ được hình này thế ?

Các bài được khuyến nghị

Chào các Bác , e củng mới tập tành học Autocad thôi , nên có mấy bài tập cho về chưa biết làm sao, mạo nuội lên hỏi mấy bác, mong được chỉ bảo thêm . E có post cái hình bài tập , cho e hỏi mấy vấn để sau :

- cái chổ ghi kích thước 18 dùng để làm gì ( chổ gần R60 )??

- làm sao để vẽ bán kích R60 ( khoanh bằng bút xanh )

- làm sao vẽ được vòng tròn bán kính R192 .

Cám ơn các bác nhiều .117600_dsc0000285.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

cái đó dễ thôi!!nếu bạn dựng được cái cung tròn R192 và phi 120 rồi thì chỉ việc ấn lệnh C bấm tiếp T chỉ vào R192 hiện ra dấu tiếp xúc nhấp chọn và chỉ vào phi 120 hiện ra dấu tiếp xúc bấm chọn thì ta được hình tròn R60. sau đó chọn lệnh tr (TRIM) bấm dấu cách 2 lần rồi chọn vào phần thừa để bỏ đi nha bạn!chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái đó dễ thôi!!nếu bạn dựng được cái cung tròn R192 và phi 120 rồi thì chỉ việc ấn lệnh C bấm tiếp T chỉ vào R192 hiện ra dấu tiếp xúc nhấp chọn và chỉ vào phi 120 hiện ra dấu tiếp xúc bấm chọn thì ta được hình tròn R60. sau đó chọn lệnh tr (TRIM) bấm dấu cách 2 lần rồi chọn vào phần thừa để bỏ đi nha bạn!chúc bạn thành công!

Hì hì., Bạn trungtoan nên đọc lại câu hỏi của bác nó :- làm sao vẽ được vòng tròn bán kính R192 .

Và cũng nên rút gươm làm vài đường lả lướt giồi mới già nhời

Hì hì Hantinh vẽ không sai nhưng có thấy hình dựng lên khác xa với hình bài tập

Có lẽ bài tập này giáo viên còn kiểm tra trực quan ?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đây xem thử xem có đúng cái bạn hỏi hem

http://www.4shared.com/photo/6VT3hJq-/Drawing1.html

Vâng đúng là hình em hỏi , nhưng bác hantinh xem lại cho em với , cái góc R60 không giống hình vẽ của em , lúc đầu em củng vẽ giống bác , vẽ c R60 rùi move nó vào nhưng không giống đề bài . Cái c R60 nằm thấp hơn cái c r34 ở trong cơ . Do đó em mới hỏi bác nào chỉ em làm sao vẽ cái R60 hoặc vẽ R192. Còn cái kính thước 18 chi thế ?? hình như ko hợp lí .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vâng đúng là hình em hỏi , nhưng bác hantinh xem lại cho em với , cái góc R60 không giống hình vẽ của em , lúc đầu em củng vẽ giống bác , vẽ c R60 rùi move nó vào nhưng không giống đề bài . Cái c R60 nằm thấp hơn cái c r34 ở trong cơ . Do đó ei hỏi bác nào chỉ em làm sao vẽ cái R60 hoặc vẽ R192. Còn cái kính thước 18 chi thế ?? hình như ko hợp lí .

Hề hề hề,

Kích thước 18 chỉ độ chênh cao giữa tâm vòng tròn đường kính 68 và tâm cung tròn R60.

Từ đó bạn dễ dàng xác định vị trí tâm của cung tròn R60 như sau:

1/- Vẽ đường thẳng nằm ngang thấp hơn tâm của vòng tròn đường kính 68 một khoảng là 18.

2/- Vẽ cung tròn R = 120/2 + 60 = 120 với tâm là tâm của vòng tròn đường kính 68.(Do nhìn thấy kích thước đường kính của vòng tròn tiếp xúc D = 120)

3/- Lấy giao điểm của hai đường này làm tâm của cung tròn R60.

Có cung tròn R60 rồi thì việc vẽ cung R192 quá đơn giản bằng cách dựng cung tròn tiếp xúc hai vòng tròn cho trước và có Bán kinh cho trước.

Hề hề hề,

Chúc thành công.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Hantinhsaycad có thể giải thích cho e làm sao bác vẽ được R60 và R192 đó với . Còn chổ 18 bác sửa thành 36 là sao thế ??

Hì hì , Bạn vẽ  R 60 trước , 

Xác định tâm bằng cách vẽ 1 đường tròn có đường kính bằng 2 BK của 2 đường tròn tiếp xúc 

Và R 36 ; từ khoảng cách  28 < 18 ? Là :SCALE rồi dùng công nghệ đồ lại cho giống như hình cho trước

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái R60 tiếp xúc với Phi 120. Tại Tâm phi 120 vẽ đường tròn R=120 cắt đường thẳng 18 ta được tâm của R60. Vẽ R192 tiếp xúc phi 120 và R60. Còn bước tiếp theo dễ rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:D :D :D

2 lúa vẽ lui:

Bước 1:

Lụi

Bước 2: Sau khi lụi một hồi thì thấy hình trên không biến đổi nữa. Ngưng vẽ lụi, ra kết quả: :D

Tất nhiên có kèm theo file để a e biết 2 lúa vẽ có bậy không.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/110802_drawing1_14.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

để dựng được cái R60 và cái R192 như sau: Thứ nhất vẽ 1  vòng trong có R(60+60)=R120 có tâm trùng với r60 và R34 nhé. sau đó vẽ đường thẳng cách tâm đường tròn đó 1 khoảng có thể là 18 hay 36 thì tùy theo đầu bài. đường thẳ đó cắt C R90 ở đâu thì cái tâm C của R120 là đó. giờ thì vẽ được cái C R60 tan với C R60 kia. Còn cái C R192 thì vẽ băng T.T R là ra thoi má

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tất nhiên có kèm theo file để a e biết 2 lúa vẽ có bậy không.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/110802_drawing1_14.dwg

Anh Hai Lúa vẽ không bậy là cái chắc rồi!

Với kích đã cho trên bản vẽ và với kích thước đo thực tế trên hình vẽ đều có thể dựng hình bằng Auto..TAY

( Tâm của 192 là giao điểm của R(192-60) và R(192+60) dựng bằng com - pa theo cách dựng của sách toán 6 tập 2)

và  dựng bằng AutoCAD như mọi người đã dựng.

Hì hì., Bạn trungtoan nên đọc lại câu hỏi của bác nó :- làm sao vẽ được vòng tròn bán kính R192 .

"hình dựng lên khác xa với hình bài tập" cũng có thể là  "Có lẽ bài tập này giáo viên còn kiểm tra trực quan ?"

Nếu theo quy ước vẽ kỹ thuật, có thể khẳng định người ra đề vẽ ... bậy, vẽ một đường ghi kích thước một nẻo là cái chắc rồi ! :) :)

e87caf5ebf5d34b2f9ce41a4961edc4b_5429959

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chân thành cám ơn sự giúp đỡ của các bác . Có lẽ đúng như bác hantinhsaycad giải thích , chổ đó phải là 36 thì vẽ mới ra giống hình bài tập . Mới bước đầu làm quen với cad , cám ơn các bác đã góp ý .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đang ở không, dạo này ế ẩm quá.

Em chỉ nói phương án chữa cháy thôi, còn phương án  bo nhanh nhất  vẫn là  nhờ anh Hai Lúa vẽ lại từ đầu vẽ lại từ đầu !

Nguồn :http://www.cadviet.com/forum/topic/69571-nho-bo-dum-cai-tay-voi-chan-sau-ghe/

Anh giúp cái hình  này đi cho anh chi em chiêm ngưỡng và .....lượm lặt chút đỉnh  !...

2 Lúa thông cảm cho ( khô túi rồi )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Hai Lúa vẽ không bậy là cái chắc rồi!

Với kích đã cho trên bản vẽ và với kích thước đo thực tế trên hình vẽ đều có thể dựng hình bằng Auto..TAY

( Tâm của 192 là giao điểm của R(192-60) và R(192+60) dựng bằng com - pa theo cách dựng của sách toán 6 tập 2)

và  dựng bằng AutoCAD như mọi người đã dựng.

"hình dựng lên khác xa với hình bài tập" cũng có thể là  "Có lẽ bài tập này giáo viên còn kiểm tra trực quan ?"

Nếu theo quy ước vẽ kỹ thuật, có thể khẳng định người ra đề vẽ ... bậy, vẽ một đường ghi kích thước một nẻo là cái chắc rồi ! :) :)

e87caf5ebf5d34b2f9ce41a4961edc4b_5429959

Mình thấy con số 212 bạn sửa lại 218 là bạn sai đấy. Theo mình muốn xác định tâm của đường tròn phi 120 và phi 68 phía dưới góc phải không khó. Từ Endpoint của line 400, bạn chạy ngược về 72 (hoặc 76 như theo ý bạn) rồi kéo xuống 212 sẽ ra tâm của đường tròn phi 120, còn đường tròn R52 thì bạn dùng lệnh vẽ đường tròn đi qua 2 điểm với phi 104 (2xR52), rồi bạn kẻ đường ngang tại vòng tròn R52 đó, sau đó dùng lệnh Fillet vẽ đường cong R26. Như vậy mới tận dụng đúng con số 212. Còn con số 72 thì mình thấy vấn để không phải ở đó mà là ở cái cung R90; có ai để ý cái R90 có vấn đề không? Bo sao nó vẫn không giống hình trong giấy (mình đã thử kích thước 76). Theo mình thì nó phải là 90 + 52, tức là R52 + thêm 90, lấy tâm nằm ở đường giao nhau giữa đường ngang tâm R52 và đường đứng cuối L400.

Một vài góp ý theo kinh nghiệm của mình.

Chỉnh sửa theo liverthern

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thấy con số 212 bạn sửa lại 218 là bạn sai đấy.

Anh nhầm to rồi! Các con số kích thước mầu tím là em đo thực tế trên hình ảnh, không phải là em sửa! Dù nó là 212 hay 218 cách xác định tâm của Ø120 đều và các tâm khác đều ...dễ như nhau không có gì phải bàn anh ạ

(Chính xác là người ra đề đã sửa lại kích thước sau khi vẽ)

Em đo thử lại kích thước thực trên hình vẽ vì lý do:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thấy con số 212 bạn sửa lại 218 là bạn sai đấy. Theo mình muốn xác định tâm của đường tròn phi 120 và phi 68 phía dưới góc phải không khó. Từ Endpoint của line 400, bạn chạy ngược về 72 (hoặc 76 như theo ý bạn) rồi kéo xuống 212 sẽ ra tâm của đường tròn phi 120, còn đường tròn R52 thì bạn dùng lệnh vẽ đường tròn đi qua 2 điểm với phi 104 (2xR52), rồi bạn kẻ đường ngang tại vòng tròn R52 đó, sau đó dùng lệnh Fillet vẽ đường cong R26. Như vậy mới tận dụng đúng con số 212. Còn con số 72 thì mình thấy vấn để không phải ở đó mà là ở cái cung R90; có ai để ý cái R90 có vấn đề không? Bo sao nó vẫn không giống hình trong giấy (mình đã thử kích thước 76). Theo mình thì nó phải là 90 + 52, tức là R52 + thêm 90, lấy tâm nằm ở đường giao nhau giữa đường ngang tâm R52 và đường đứng cuối L400.

Một vài góp ý theo kinh nghiệm của mình.

Hề hề hề,

Sai rồi. R90 là đồng tâm với R52 đó..

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Sai là cái chắc rồi ! Nhưng hình như là chủ câu hỏi đưa ra thảo ...loạn  đang muốn nói đến cái R này cơ bác Bình ơi:

http://www.cadviet.com/forum/topic/69315-giup-em-ve-cai-r-nay/page-2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh nhầm to rồi! Các con số kích thước mầu tím là em đo thực tế trên hình ảnh, không phải là em sửa! Dù nó là 212 hay 218 cách xác định tâm của Ø120 đều và các tâm khác đều ...dễ như nhau không có gì phải bàn anh ạ

(Chính xác là người ra đề đã sửa lại kích thước sau khi vẽ)

Em đo thử lại kích thước thực trên hình vẽ vì lý do:

Nếu bạn có bản vẽ giấy và đo thực tế thì rõ ràng người ra đề làm sai. Giáo viên kiểu gì lạ vậy? Hehe

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Đương nhiên, theo hình thì mình không hề phủ nhận điều đó nhưng đến lúc vẽ và cho ra layout thì độ cong của cung R90 không smooth như trong bản vẽ giấy (đã chỉnh độ nét lên 20k và regen).

Ở đây mình vẽ 2 hình với 2 R khác nhau, nếu đối chiếu thì thấy cái R160 mình vẽ có phần giống bản vẽ giấy hơn.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/118009_123.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu bạn có bản vẽ giấy và đo thực tế thì rõ ràng người ra đề làm sai. Giáo viên kiểu gì lạ vậy? Hehe

Bản vẽ giấy là do chủ thớt đưa lên, anh Hantinhsaycad đã kiểm tra, em cũng lôi ảnh đó vào AutoCAD để kiểm tra sao anh lại bảo em có bản vẽ giấy kỳ cục gì lạ vậy???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản vẽ giấy là do chủ thớt đưa lên, anh Hantinhsaycad đã kiểm tra, em cũng lôi ảnh đó vào AutoCAD để kiểm tra sao anh lại bảo em có bản vẽ giấy kỳ cục gì lạ vậy???

Việc tranh luận của 2 bạn sao lại lôi mình vào nữa nhể ? Nhưng chỗ nan giải hơn nữa còn có cái R 160 Kìa ???

Đương nhiên, theo hình thì mình không hề phủ nhận điều đó nhưng đến lúc vẽ và cho ra layout thì độ cong của cung R90 không smooth như trong bản vẽ giấy (đã chỉnh độ nét lên 20k và regen).

Ở đây mình vẽ 2 hình với 2 R khác nhau, nếu đối chiếu thì thấy cái R160 mình vẽ có phần giống bản vẽ giấy hơn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Cách đặt vấn đề như bạn thật sự không giống với một cán bộ kỹ thuật. Bản vẽ trên giấy chỉ là một bản vẽ để tham khảo với các thông số kích thước được cho sẵn chứ không phải là một bản vẽ chuẩn. Người vẽ phải căn cứ vào kích thước đã cho để dựng lại hình chứ không phải tự bịa ra các kích thước để trông nó giống với bản vẽ cho trước. vấn đề cần xem xét ở đây là với các kích thước cho trước như vậy, liệu có đủ để dựng được hình vẽ hay không, chứ không phải là bịa ra kích thước mới cho nó đẹp. Thực tế với bài tập này, với các kích thước đã cho như đầu bài, hoàn toàn có thể dựng được một hình duy nhất đúng. Vậy thì tại sao phải sửa kích thước lại cho nó đẹp. Bạn nói nó không smooth ở chỗ nào???

Nếu bạn dụng đúng thì chả thể có chuyện không smooth này bởi chúng là các cung tiếp xúc với nhau. nghĩa là việc chuyển tiêp giữa các cung là vô cùng smooth rồi (do có chung tiếp tuyến tại điểm tiếp xúc)

Là một cán bộ kỹ thuật thì việc phải tôn trọng các kích thước trên bản vẽ là một yếu tố bắt buộc. Chỉ được phép chỉnh sửa các giá trị này khi hiểu rõ về chúng, hiểu rõ tác hại cũng như công dụng của việc chỉnh sửa này, đồng thời phải được sự cho phép của cấp có thẩm quyền (ở đây chính là giáo viên ra đề)

Hy vọng bạn sẽ nhìn nhận lại quan điểm của mình khi xử lý công việc của bạn.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Việc tranh luận của 2 bạn sao lại lôi mình vào nữa nhể ? Nhưng chỗ nan giải hơn nữa còn có cái R 160 Kìa ???

Không phải là em lôi anh vào đâu nhé! Anh là nhân chứng anh có nghĩa vụ và quyền lợi sau:

"Theo quy định tại Điều 66 của Bộ luật Tố tụng Dân sự năm 2004 thì người làm chứng trong vụ án dân sự có các quyền và nghĩa vụ sau:

- Cung cấp toàn bộ những thông tin, tài liệu, đồ vật mà mình có được; khai báo trung thực những tình tiết mà mình biết được; được từ chối khai báo nếu lời khai của mình liên quan đến bí mật Nhà nước, bí mật nghề nghiệp, bí mật kinh doanh, bí mật đời tư hoặc việc khai báo đó có ảnh hưởng xấu, bất lợi cho đương sự là người có quan hệ thân thích với mình.

- Yêu cầu tòa án đã triệu tập cơ quan nhà nước có thẩm quyền bảo vệ tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, tài sản và các quyền và lợi ích hợp pháp khác của mình khi tham gia tố tụng; khiếu nại hành vi tố tụng của người tiến hành tố tụng.

- Bồi thường thiệt hại và chịu trách nhiệm trước pháp luật do những lời khai báo sai sự thật gây thiệt hại cho đương sự hoặc cho người khác.

- Phải có mặt tại phiên tòa theo giấy triệu tập của tòa án, nếu việc lấy lời khai của người làm chứng phải thực hiện công khai tại phiên tòa. Trường hợp người làm chứng không đến phiên tòa mà không có lý do chính đáng và việc vắng mặt của họ gây trở ngại cho việc xét xử thì có thể bị dẫn giải; phải cam đoan trước Tòa án về việc thực hiện quyền, nghĩa vụ của mình, trừ người làm chứng là người chưa thành niên.

Người làm chứng được Tòa án triệu tập đến tham gia phiên tòa, ngoài việc được hưởng các khoản phí đi lại còn được hưởng các chế độ khác theo quy định của pháp luật.

Căn cứ Điều 1 Quyết định số 241/2006/QĐ-TTg ngày 25/10/2006 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ bồi dưỡng phiên tòa thì người làm chứng được tòa án triệu tập đến tham gia phiên tòa được hưởng chế độ bồi dưỡng là 30.000 đồng/một ngày xét xử."

Thời buổi khó khăn này, bỗng dưng anh được " hưởng chế độ bồi dưỡng là 30.000 đồng" là quý lắm đó! :) :) :)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo