Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tientracdia

[ yêu cầu ] Nội suy điểmcao độ trên tập hợp điểm

Các bài được khuyến nghị

Xin chào Các Pro.

Xin nhờ giúp lisp nội suy cao độ trên tập hợp chọn các điểm. Yêu cầu chọn các điểm texxt ( cao độ ), lisp nhớ các cao độ đó, vẻ các đường thẳng theo qui luật tạo tam giác, chọn điểm cần nội suy thì  lisp tính các cao độ trên tam giác để nội suy cao độ liền kề và ghi ra cao độ tại điểm đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn muốn tăng dày điểm trên bình đồ thì cách tốt nhất là vác máy đi đo lại. Cái kiểu đo được vài điểm rồi về văn phòng nội suy thì số liệu sao đúng thực tế được. Nội suy có nhiều phương pháp cũng như có nhiều phần mềm làm được nhưng tốt nhất là không nên dùng. Người thực việc thực thì mới mong xã hội phát triển được bạn ah.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn Bạn.

Nhưng việc này thì mình không dùng cho việc tăng dày các điểm cao độ, mà chỉ cần điể nội suy chèn vảo vị trí khung mắt lưới để tính khối lượng thôi mà bạn.

hề hề .... Đâu dám bùa đâu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin chào Các Pro.

Xin nhờ giúp lisp nội suy cao độ trên tập hợp chọn các điểm. Yêu cầu chọn các điểm texxt ( cao độ ), lisp nhớ các cao độ đó, vẻ các đường thẳng theo qui luật tạo tam giác, chọn điểm cần nội suy thì  lisp tính các cao độ trên tam giác để nội suy cao độ liền kề và ghi ra cao độ tại điểm đó.

Bạn giải thích một cách cụ thể và dễ hiểu về nguyên tắc lưới tam giác để nội suy cao độ đi. Không phải mọi thành viên cadviet.com đều biết qui luật tạo tam giác của bạn đâu nhé.

Mình cũng từng muốn nghiên cứu thằng này nhưng mà thấy khó quá, với lại nghe mấy chuyên gia nói nếu số lượng điểm nhiều thì dùng lisp sẽ nặng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hiện tại có một số phần mềm có tính năng đó như Topo, Inroad, Land Civil........làm dc những điều bạn hỏi. 

Đừng có lợi dụng Lisp quá. Bạn cứ nghĩ viết Lisp là dễ ư? Các bác ấy cũng bận lắm chứ, tốn thời gian lắm. Chỉ vì các bác ấy quá nhiệt tình thôi. Làm nghề này bạn phải tự học, tự mày mò và linh hoạt trong việc xử lý tính toán thì bạn mới khá lên được. Đừng có phụ thuộc quá vào người khác.

P/s: Mình nói bạn có thể giận hoặc bực mình nhưng mình góp ý thế đó. Bác Phamthanhbinh và bác KangKung nhiệt tình thật đó. :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn giải thích một cách cụ thể và dễ hiểu về nguyên tắc lưới tam giác để nội suy cao độ đi. Không phải mọi thành viên cadviet.com đều biết qui luật tạo tam giác của bạn đâu nhé.

Mình cũng từng muốn nghiên cứu thằng này nhưng mà thấy khó quá, với lại nghe mấy chuyên gia nói nếu số lượng điểm nhiều thì dùng lisp sẽ nặng.

Bác học hoài vẫn dốt nói đúng đó. Hiii. Quy luật tạo tam giác đó bạn có biết nó được tạo như thế nào không?

Theo như mình biết thì có khoảng 4 -5 thuật toán tạo mô hình tam giác Delaunay. Lập trình không hề đơn giản.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thì hay làm theo kiểu:

-Các đối tượng cao độ hiện trạng nằm ở layer nào có chừng.

-Chọn điểm cần cao độ thì tiến hành chọn các đối tượng hiện trạng trong vùng lân cận (bán kính quy định)

-Lấy trung bình cộng ra giá trị cần tìm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thì hay làm theo kiểu:

-Các đối tượng cao độ hiện trạng nằm ở layer nào có chừng.

-Chọn điểm cần cao độ thì tiến hành chọn các đối tượng hiện trạng trong vùng lân cận (bán kính quy định)

-Lấy trung bình cộng ra giá trị cần tìm.

Chào bác Duy, phương pháp của bác: lấy một bó điểm theo bán kính quy định, tìm cao độ nội suy theo từng cặp 3 điểm gần nhau, rồi lấy giá trị trung bình cộng - pp của bác sẽ gây ra sai số không nhỏ, thậm chí còn sai nữa.

Theo Thiệp, thì điểm nội suy độ cao lấy từ 4 tam giác: 1 ∆ chính, và 3 ∆ liền kề với 3 cạnh của ∆ chính, tổng cộng chỉ cần 6 điểm, nhưng không lấy giá trị trung bình mà lấy giá trị giao hội. Như vậy để nội suy cao độ 1 điểm chỉ cần 6 điểm thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo em thì cứ theo phương pháp nội suy toán học là chuẩn. Dùng mô hình TIN để tạo lưới tam giác. Sau đó dựa vào phương pháp nội suy trong giác là chuẩn.

Tạo mô hình TIN thì dùng lisp sau:

http://www.cadviet.com/upfiles/3/36665_triangulate_2___nguoi_nga.lsp

• Like 1
  • Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay