Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
votinh250287

độ dốc cho mái ngói

Các bài được khuyến nghị

:D :D :D

Có thể bạn chưa thuộc công thức, nhưng 2 lúa nghĩ chắc bạn biết vẽ.

:D :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

các bác cho em hỏi mún tính độ dốc cho mái vd như góc 27độ thì (i =....?) của nó bằng bao nhiêu

Câu hỏi của bạn như đùa. độ dốc i = tan (anpha)

Ví dụ: góc 30º → độ dốc là i = tan30º = 0.57735 (khi có định hướng trên tuyến thì độ dốc kèm theo dấu âm or dương để phân biệt).

Độ dốc ghi theo cách biểu kiến như bạn NguyễnMinhTâm là để thuận tiện cho hình dung và chế tạo - tuy nhiên, không ai ghi là (50 100) đâu bạn, người ta sẽ ghi gọn, kiểu như (1 2); (1 3) v.v... Nhưng khi đòi hỏi chính xác thì sẽ ghi độ dốc cụ thể theo %.

@ Spam tý: ủa không biết sao sau mỗi lần refresh lại thì nick của mình cũng bị out luôn vậy ta?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Độ dốc ghi theo cách biểu kiến như bạn NguyễnMinhTâm là để thuận tiện cho hình dung và chế tạo - tuy nhiên, không ai ghi là (50 100) đâu bạn, người ta sẽ ghi gọn, kiểu như (1 2); (1 3) v.v... Nhưng khi đòi hỏi chính xác thì sẽ ghi độ dốc cụ thể theo %.

Mục đích của chủ topic là tìm giá trị i=?, mình lấy cái ví dụ một cái mái có kích thước cụ thể như thế cho bạn ấy dễ hiểu thôi mà.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình không phải dân xay dựng nhưng đã đọc rất nhiều bản vẽ xây dựng, thông thường người ta vẽ theo độ dốc chứ không ai vẽ theo độ như bạn cả. Theo mình hiểu là thế này:

Vậy bạn muốn tính theo bản vẽ đã có thì cứ đo kích thước X và Y thực tế sau đó tính ra độ dốc i (nhiều khả năng sẽ là số lẽ)

Có gì sai mong mọi người đừng ném đá nhé.

Bạn hãy nói mình nhầm nhé !

i = 50/100 = 50% (trong hình của bạn !) :D

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhờ anh chỉ dùm chỗ nào trong hình là 50%

chổ bạn ghi 0.5% sửa lại là 50% mới đúng chứ (độ dốc i = tag(gốc đứng))

nếu cách tính độ dốc như vậy thì dốc dọc tối đa của đường là 10% (TCVN 4054-2005) thì xe nào đi đc ??? :D

p/s: sao vội đánh trượt mình vậy ?!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hiepttr sai cơ bản nhé. đọ dốc trên hình là 0.5:1 hoặc 50%

Nếu anh nói anh Hiepttr sai cơ bản theo Tiêu chuẩn của Cướp biển Somalia thì em chịu! :) :) :)

Còn nếu nói theo Tiêu chuẩn Hai Lúa dân giã chân quê thì anh Hiệp đúng tuyệt đối!

Em Hoằn nói có sách hẳn hoi tử tế:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu anh nói anh Hiepttr sai cơ bản theo Tiêu chuẩn của Cướp biển Somalia thì em chịu! :) :) :)

Còn nếu nói theo Tiêu chuẩn Hai Lúa dân giã chân quê thì anh Hiệp đúng tuyệt đối!

Em Hoằn nói có sách hẳn hoi tử tế:

Công thức bạn Hoằn đưa ra là chính xác rồi. Nhưng có điều mấy bạn tranh cải chi là do có 1 chổ ko hiểu nhau thôi.

trong ví du là P = 0.8 hay 8/10 hay 80%

Nghĩa là 80% đối với độ dốc 100%. Nhưng trong quy chuẩn xây dựng  độ dốc tối đa cho phép là 10% thế nên trong kiến trúc nguời ta ký hiêu chính xác chung là i = 8%(đối với độ dốc tối đa 10%). Đơn giản vậy thôi. Đó là cách ký hiệu chung. cải nhau làm gì :(

trong ví dụ của Hiepttr thì trong bản vẽ mái người ta sẽ ghi là i = 5%

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay