Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
tota_arc

Giúp em vẽ hình này với

Các bài được khuyến nghị

quái nhỉ chỗ hình trái tim(ở 4 góc) khoảng cách tâm đến tâm hai đường tròng phi30(tức R=15) là 45 thì làm sao chúng có thể gặp nhau nhỉ(2R=30<45)

Đương tròn R30 chứ không phải phi 30 như bạn (tức 2R =60 >45) vậy 2 đường tròn  cùng hình trái tim chắc chắn gặp nhau

Có điêu cung tròn ở 2 hình trái tim kề nhau thì không chắc! " do hình của chủ thớt đưa ra truy bắt điểm không đc rõ nên mình tạm chia làm 2 trương hợp sau":

TH1: tọa độ 25, 25 là điểm mút của cung tròn R5 =>> 2 cung nói trên cắt nhau

TH2: tọa độ 25, 25 là điểm tâm của cung tròn R5 =>> 2 cung nói trên  ko cắt nhau:

Các bước dựng hình cho củ thớt tham khảo đây:43706_anh_2.jpg

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Trước hết là cảm ơn bác langtumaulanh rất nhiều, em xin bổ sung cho bác chổ này: TH2 là đúng

Ở bước 3 nếu bác vẽ tâm đường tròn R103 trùng với tâm đường tròn R5 chắc là ko chính xác rồi vì khoảng cách 103 tình từ mép 2 đường tròn mà bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trước hết là cảm ơn bác langtumaulanh rất nhiều, em xin bổ sung cho bác chổ này: TH2 là đúng

Ở bước 3 nếu bác vẽ tâm đường tròn R103 trùng với tâm đường tròn R5 chắc là ko chính xác rồi vì khoảng cách 103 tình từ mép 2 đường tròn mà bác.

Kích thước 25 và 103 đều tính từ tâm đường tròn R5 chứ bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không biết bạn học chuyên ngành gì? Đang là sinh viên măm thứ mấy hay đã đi àm rồi? Bạn có học môn vẽ kỹ thuật hay chưa? Nếu bạn là sinh viên năm nhất thì đến năm 4 bạn sẽ hiểu, nếu bạn đã đi làm thì...từ từ sẽ hiểu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác cười nham hiểm quá, em ko hiểu :(

Đó là nụ cười chân thành hơi bị tốn nước mắt, cười to thế cơ mà! Góp ý của anh Nguyễn Minh Tâm là chính xác, nhìn hình ảnh biết liền. Thông thường, với các cung tròn hay đường tròn, xưa nay người ta vẫn cho kích thước tọa độ tâm. Không tin, anh hãy mở các bài tập vẽ đường cong nối trong sách vẽ kỹ thuật ra sẽ thấy sự thật là như thế.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không biết bạn học chuyên ngành gì? Đang là sinh viên măm thứ mấy hay đã đi àm rồi? Bạn có học môn vẽ kỹ thuật hay chưa? Nếu bạn là sinh viên năm nhất thì đến năm 4 bạn sẽ hiểu, nếu bạn đã đi làm thì...từ từ sẽ hiểu.

Chính xác em là sv năm 1, em chỉ là gà của cad.

Cái điều mà bác suy nghĩ trong đầu và cười nhạo em có vẽ là khó nói thành lời, nếu như bác thực sự muốn giúp đỡ thì bác có thể chỉ cho em chứ bác imba như vậy có vẽ như khinh thường người khác quá

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chưa biết ai hơn ai cái gì mà cười nhạo bạn à, tất cả chỉ là những lởi góp ý để cùng suy ngẫm, tam gia diễn đàn này lau ngày bạn sẽ thấy tất cả thành viên cực kỳ vui tính và đầy lòng nhiệt tình, bạn đửng tự ti như vậy chẳng ai chê cười một người ham học hỏi bạn à. Vấn đề của bạn mình xin có một số góp ý sau:

Trên hình vẽ có lẽ chỗ R5 nhỏ quá nên có thể bạn hiểu nhầm.

Bạn nên nghĩ thế này, kích thước ghi trên bản vẽ nó không đơn giản là ghi để vẽ được hình đâu bạn à, kích thước còn phụ thuộc vào tính công nghệ của chi tiết, ghi kích thước sao cho khi nhìn vào người ta có thể gia công được ngay mà không cần tính toán thêm bước nào nửa. Nói khác hơn là để tiện cho việc gia công và thao tác trên máy bạn ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chưa biết ai hơn ai cái gì mà cười nhạo bạn à, tất cả chỉ là những lởi góp ý để cùng suy ngẫm, tam gia diễn đàn này lau ngày bạn sẽ thấy tất cả thành viên cực kỳ vui tính và đầy lòng nhiệt tình, bạn đửng tự ti như vậy chẳng ai chê cười một người ham học hỏi bạn à. Vấn đề của bạn mình xin có một số góp ý sau:

Trên hình vẽ có lẽ chỗ R5 nhỏ quá nên có thể bạn hiểu nhầm.

Bạn nên nghĩ thế này, kích thước ghi trên bản vẽ nó không đơn giản là ghi để vẽ được hình đâu bạn à, kích thước còn phụ thuộc vào tính công nghệ của chi tiết, ghi kích thước sao cho khi nhìn vào người ta có thể gia công được ngay mà không cần tính toán thêm bước nào nửa. Nói khác hơn là để tiện cho việc gia công và thao tác trên máy bạn ạ.

Cảm ơn bác giúp em hiểu thêm điều này.

Chắc là vì em ko hiểu điều đó mà vẽ ko ra, bây giờ em vẽ ra rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:D :D :D

Quá trình ép cho các trái tim tiếp xúc nhau bằng cách dựng lụi của 2 lúa cho thấy số 103 có sai số. Đề nghị các bác chỉ cho cách dựng khác.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/110802_drawing1_16.dwg

Phương pháp dựng lụi đây:

(Nếu lấy kích thước 25 trùng với tâm đường tròn 5, số 103 sẽ thành số 108.)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo suy nghĩ chủ quan của tớ thì mấy trái tim không tiêp xúc đâu, chỉ là do nét đậm nên nhìn thấy vậy.

Đây là bằng chứng

Đây là file cad

http://www.cadviet.com/upfiles/3/108174_file_1.dwg

Vậy bài tập này còn có 1/2 giá trị thui.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thật sự mình cũng chẵng biết giá trị của nó tới đâu? Các bác thử nghĩ xem nếu các cung R30 tiếp xúc nhau thì đem cái bản vẽ này ra tiệm kêu người ta khắc laser xem nó ra cái quái gì??? Tớ chỉ nghĩ đơn giản thế.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Quá trình ép cho các trái tim tiếp xúc nhau bằng cách dựng lụi của 2 lúa cho thấy số 103 có sai số. Đề nghị các bác chỉ cho cách dựng khác.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/110802_drawing1_16.dwg

Phương pháp dựng lụi đây:

(Nếu lấy kích thước 25 trùng với tâm đường tròn 5, số 103 sẽ thành số 108.)

Những ý kiến của anh Hai Lúa có lý nếu là bài tập dựng hình thuần tùy, nhưng không thực tế vì anh là dân Kiến trúc ít va chạm với việc chế tạo cửa hoa  sắt !

Vấn đề ở chính ở đây là sau khi dựng hình có gia công được sản phẩm hay không ??? Để gia công được sản phẩm có thể dùng được trong trang trí nội ngoại thất, bắt buộc các 3 trái tim phải có khoảng cách.

Để vẽ được hình vẽ trên chỉ cần trình độ của học sinh lớp 6/12.

Chỉ khổ thân anh Nguyễn Minh Tâm đã làm phúc phải tội, mang tiếng oan là:

Bác cười nham hiểm quá, em ko hiểu :(

:) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thật sự mình cũng chẵng biết giá trị của nó tới đâu? Các bác thử nghĩ xem nếu các cung R30 tiếp xúc nhau thì đem cái bản vẽ này ra tiệm kêu người ta khắc laser xem nó ra cái quái gì??? Tớ chỉ nghĩ đơn giản thế.

Nếu các R30 tiếp xúc nhau, chơi kiểu gì nó cũng sẽ ra hình dư...lày:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu vậy cái phi 35 ở giữa đâu còn ý nghĩa gì nửa Chị?

Đúng là như vậy! Nếu các R30 dính vào nhau thì hình trái tìm không còn và đương nhiên là cái Ø35 cũng chết theo là cái chắc rồi!

Điều kiện để  Ø35 tồn tại là các R30 phải không dính nhau, anh bị tẩu hỏa nhập ma à???

Anh không nhớ lời cụ Trạng Quỳnh đã răn dậy  con cháu  là "Trạng chết Chúa cũng băng hà" sao???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tại sao các bác lại nghĩ nó là cái vật gì đó phải đi phay, tiện, khắc... Đầu bài đâu có ghi như thế, sao các bác biết hay vậy. Sao các bác không nghĩ nó là hoa văn của 1 viên gạch bông, hoặc đơn giản nó là 1 cái hình nền, hoặc nó là 1 vết để bế sản phẩm, hay dễ hiểu hơn đó là nét tạo hình của 1 quảng trường mà đơn vị tính tác giả chưa kịp ghi, mới chỉ trong quá trình phác thảo...

Trong khi cách dựng để tiếp xúc lại vô cùng đơn giản nếu xài cad.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đã nói ở bài viết trang 1 rồi: "Những ý kiến của anh Hai Lúa có lý nếu là bài tập dựng hình thuần túy" . Mong anh thông cảm, lỗi tại em và anh Tâm là dân Cơ khí, mắc bệnh nghề nghiệp,  nhìn vào hòn gạch vuông 290x290 đen sì sì  lại cứ tưởng cục... sắt!  Nếu hình vẽ bôi mầu nhòe nhoẹt chắc anh Tâm cũng sẽ nghĩ là gạch hoa văn, anh Hai Lúa ạ! Hì hì hì.... :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thêm dẩn chứng

Phần đánh dấu số 1 là không tiếp xúc (nhìn giống hình chủ topic) phần đánh số 2 là tiếp xúc (khi tiếp xúc nhau thì chỉ có một đường nhìn khác nhau rõ rệt)

Với lại trong hình vẽ không có dữ kiện nào để bắt buộc nó tiếp xúc cả, nếu cố làm cho nó tiếp xúc thì kết quả như bác hai lúa đã vẽ đó, các kích thước không còn đúng nửa, tại sao mình lại tư làm khổ mình nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo