Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
various

Loại bỏ annotation trong Acad

Các bài được khuyến nghị

Chào mọi người. Em có 1 câu hỏi nhỏ mong mọi người giải đáp.

Một số lúc gửi file cho người dùng Acad đời 2007 trở xuống. Vậy làm thế nào loại bỏ nhanh annotation mà vẫn giữ lại high text 1 cách nhanh chóng. Không phải remove thủ công. Em thường phải làm : đổi tỉ lệ ở model xuống từng mức ( trùng với mức scale annotation rồi tắt thuộc tính annotation )

Nhưng như vậy quá mắc công. Hơn nữa nếu vẽ layer dim không trùng với layer text sẽ phải quét chọn khá vất vả ( ẩn layer, filter...etc ). Mắc công nhất vẫn là phải đổi tỉ lệ ở stray của Acad.

Cảm ơn mọi người. Chúc tất cả một ngày năng suất :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Các bác cho ý kiến ạ :D

mình không rõ là khi nào sẽ bị như vậy thường thì mình chỉ dùng 1 tỷ lệ cho một Text,Mtext,Leader thôi, như vậy nếu dùng lệnh "mo" hoặc Ctrl+1 và chọn đối tượng thị chỉ thấy trong mục annotive là Yes, và chỉ có một tỷ lệ khi viết thôi, trường hợp dùng nhiều tỉ lệ cho cùng một text mình thường coi đó là " lỗi" và sẽ tìm cách sửa để chỉ còn một tỷ lệ thôi.

Còn trường hợp dùng nhiêu tỷ lệ cho một đối tượng(có annotative được) như bạn thì bạn thấy có cần không, nếu không thực sự cần thì có thể sử dụng một vài cách sau:

(p/s đây là cách thủ công của mình các bạn thử và cũng xin cho ý kiên luôn nhé)

1. Luôn không bật chế độ tự động "bắt tỷ lệ" cho annotative tức biến ANNOAUTOSCALE về giá trị -4
  2. Chuyển lệnh tắt cho hai lệnh AIOBJECTSCALEADD và AIOBJECTSCALEREMOVE lần lượt là Q1 và Q2, trong đó q1 là lệnh dùng để tự động thêm tỷ lệ scale(cho annotative) hiện hành cho đối tượng "khả" annotative(tức là có thể annotative được) q2 thì ngược lại remove tỷ lệ hiện tại ra khỏi đối tượng
  3. còn cách khác thì có lẽ là sử dụng lisp nhưng mình đang bí mấy Code lọc annotative và đọc scale hiện hành

Thân!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e chưa hiểu rõ về :ANNOAUTOSCALE , AIOBJECTSCALEADD và AIOBJECTSCALEREMOVE. Đúng hơn là sau khi đọc bài của bác e mới biết có những lệnh này. bác có thể giới thiệu cho e về công năng và cách sử dụng của mấy lệnh này không. Thanks bác

bạn gõ vào là biết mà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay