Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Hoan1111

Hỏi về thép tăng cường

Các bài được khuyến nghị

Tình hình là nhà em sắp khởi công xây nhà nên em rất quan tâm đến bài viết của bác. Em là dân ngoại đạo có mấy điều thắc mắc, rất mong được bác giải đáp:

1-Thép tăng cường đầu cột bác ghi là ≥ Lo/4 được hiểu là lớn hơn bao nhiêu là vừa???

Em có một bản vẽ :

Cột 220x220,  dầm 350x220, kích thước như hình ảnh, người ta để thép dài 1100 trên chiều dài dầm 3890 như vậy có tốn thép không??? (Nếu so với  Ln ≥ Lo/4 thì trong trường hợp như bản vẽ ở trên, nó lớn hơn giá trị = rất nhiều!)

2- Đoạn leo thép thép  Ln= 35D

a= 35 x Ø22 = 770   và b= 35 x Ø18 = 630

Cả  a và b đều dài vượt quá khoảng chiều cao của dầm 350! Như vậy có phải đổ bê tông cột thấp hơn để  khi đổ bê tông phần thép neo đủ 35Ø???

Neo thép dưới bác ghi là 15Ø = 15 x 18 = 270 >> lớn hơn cột vuông 220 sẽ giải quyết sao???

3- Khoảng cách hai cây thép trên và dưới bác viết  ≥ Ø và ≥ 25 hơi khó hiểu

Nếu ghi ≥ 25 người thợ để 50- 70 – 100 có sao không??? Nghịch lý ở chỗ là nếu khoảng cách càng lớn thì thép càng gần trục trung hòa >>>khả năng chịu tải của dầm sẽ yếu đi.

Vậy viết  ≥ Ø và ≥ 25 thì giới hạn lớn hơn là bao nhiêu thì hợp lý : 25, 50, 70 hay 100???

Hay là chọn = 25 vì đá đổ bê tông là đá 1x2 ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình xin mạo muội post vài ý kiến

1. Thép tăng cường dầm chịu mô men âm đầu cột trên hình bác Hiệp ghi là >=Lo/4 tức là tối thiểu phải bằng Lo/4(Nếu bạn học BTCT1 và làm biểu đồ bao vật liệu sẽ hiểu được chỗ này)

2. Đoạn neo thép Ln=35D Thường thi công bê tông là bán toàn khối(Đổ cột xong đổ dầm)nên có thể đoạn neo này không đủ vậy neo xuống dưới lấy bằng chiều cao h dầm (vẫn có trường hợp đặt thép chờ neo vào cột)

3. Khoảng cách các cây thép tối thiểu phải ≥ Ø và không nhỏ hơn 25 mm  còn càng lớn làm việc kém hiệu quả 

Ví dụ 2 thanh thép gần nhau nhất của bạn là D28 thì bạn chọn khoảng cách giữa 2 thanh đó là 28mm còn nếu 2 thép gần nhau nhất của bạn là D20 thì bạn chọn là 25 mm.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình xin mạo muội post vài ý kiến

3. Khoảng cách các cây thép tối thiểu phải ≥ Ø và không nhỏ hơn 25 mm  còn càng lớn làm việc kém hiệu quả 

Ví dụ 2 thanh thép gần nhau nhất của bạn là D28 thì bạn chọn khoảng cách giữa 2 thanh đó là 28mm còn nếu 2 thép gần nhau nhất của bạn là D20 thì bạn chọn là 25 mm.

Và trục uốn của dầm thường nằm ngang nên hoàn toàn không bị ảnh hưởng, giãn bao nhiêu thì vẫn đảm bảo đối xứng là được. Tất nhiên nếu xoắn thì sẽ khác. Nên đặt giãn chỉ để dễ cho thi công, đảm bảo đổ BT và đầm dùi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1. Đoạn tăng cường theo kinh nghiệm thi công thực tế thường lấy là L/3 (thỏa mãn L/4). Vậy người ta để thép dài 1100 trên chiều dài dầm 3890 là ok, nếu thích tiết kiệm thì bạn để tối thiểu L/4

2. Đoạn leo thép thép  Ln= 35D chỉ áp dụng cho vị trí khóa cột (tầng cao nhất và cho nhà cao tầng). Nhà dân hay các tầng thông thường (nhà cao tầng), chỉ cần neo lớp trên đến đáy dầm là đảm bảo rồi (ví dụ cột 220 x 220, dầm 220 x 350 thì neo = 220 + 350 = 570, thực tế thi công thì chỉ cần neo 500)

3. Khoảng cách hai cây thép trên và dưới bác viết  ≥ Ø và ≥ 25 mục đích là để có khoảng cách tối thiểu nhằm trong quá trình đổ, đầm bê tông, đá có thể lọt qua các khe giữa các thanh thép. Như vậy, để tầm 3-5 cm là đảm bảo rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo