Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
caohuumy

tìm hiểu thêm về lệnh scale

Các bài được khuyến nghị

các bác ơi cho em hỏi Em có nhiều hình giống nhau bây giờ em muốn scale các hình đó mà sau khi scale thì các hình đó vẫn giữ nguyên trọng tâm( tất nhiên là scale 1 lần) thì làm thế nào ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
các bác ơi cho em hỏi Em có nhiều hình giống nhau bây giờ em muốn scale các hình đó mà sau khi scale thì các hình đó vẫn giữ nguyên trọng tâm( tất nhiên là scale 1 lần) thì làm thế nào ạ?

Lúc scale bạn pick vào tâm của hình đó thì sau khi scale hình đó sẽ giữ nguyên trọng tâm thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn nên up file mẫu của Bạn lên để xem các đối tượng đó là gì, điểm chèn ra sao,..... Scale theo trọng tâm như vậy đôi khi chẳng có ích gì, vd: Bạn có 2 hình chữ nhật không cắt nhau, sau khi phóng to thì sẽ bị cắt => edit bằng tay

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

theo em bác block hình đó lại thì quản lý (phóng to thu nhỏ lại... ) dễ hơn. còn cái bác hỏi em bó tay, đợi cao thủ thôi !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo trình độ Cad nông dân của mình, em thiết nghĩ sẽ không có một lệnh CAD nào có thể Scale một phát là được theo yêu cầu của bác đâu. Bác nghĩ xem, mỗi lệnh Scale đều cần 1 tâm mình pick để scale, còn yêu cầu của bác thì với nhiều tâm scale như vậy CAD nào làm được. Họa chăng có thằng AutoLisp có thể làm được điều này mà thôi, bác thử kiến nghị lên bác Hoành xem.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Với lisp thì làm được, nhưng còn phụ thuộc vào hình của bạn là hình như thế nào. Thuật toán cũng ko có gì phức tạp lắm, quan trọng nhất là tìm điểm scale và lọc đối tượng cần scale. Nếu hình của bạn đơn giản (tròn, đa giác ...) và cùng layer, màu ... thì chỉ cần lọc theo tính chất và tính toán toạ độ tâm scale. Nếu hình cần scale gồm cả line, polyline, text (một cụm đối tượng) thì hơi khó khả thi.

Giải pháp tốt nhất là nhóm cụm đối tượng đó thành dynamic attribute block khi làm việc. loại block động, chứa thuộc tính rất dễ chỉnh sửa, có thể thêm các tính chất động để move, stretch, rotate, scale...

Nếu cần lisp chỉnh sửa thì hãy post file lên để mọi ng hỗ trợ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
lần đầu tiên diễn đàn mà được các bác chỉ bảo tận tình thế này E cảm ơn lắm lắm

Để cảm ơn tác giả bài viết bạn nhấn nút 'thanks' thay vì 'cảm ơn lắm lắm'

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác biết lệnh adcenter ơi, lisp này sử dụng ntn, sao em không sử dụng được như lisp cắt kích thước vậy hả bác, mong bác và các ACE chỉ giáo

Hề hề hề,

Lisp nào sử dụng như thế này hử bạn???Bạn muốn hỏi về lisp nào thì hãy vào topic chứa lisp đó mà hỏi chứ hỏi kiểu này thì khác chi bắc thang lên hỏi ông giời hử bạn????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay