Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
nautugong

hỏi cách dùng lệnh texttofront

Các bài được khuyến nghị

các sư phụ cho mình hỏi cách sử dụng lệnh texttofront với ah. mình đánh lệnh đó lên nhưng không biết sử dụng như thế nào cả.

Thật ra là nó đã có kết quả rồi nhưng bạn chưa thấy (hoặc khó) thấy thôi. Dùng lệnh này thì sẽ có tác dụng (hình như là toàn bản vẽ- theo mình). tác dụng là (luôn) đưa Text và Dim nên phía trên (kiểu như thứ tự ưu tiên khi hiện ra trên màn hình ý)(gần giống lệnh DrawOrder

bạn có thể thử làm như sau để kiểm tra 

1. Tạo một Dtext trên màn hình,
  2. Vẽ một hình chữ nhật canh Dtext đó (Không được để Dtext chèn nên Rectang nhé)
  3. Dùng lệnh Hatch , Hatch kín hình chữ nhật với mẫu Hatch bất kỳ, chẳng hạn Ansi31 (đường gạch sọc sọc chéo chéo đó)
  4. Move Dtexxt vào trong vùng đã hatch ở trên (lúc này do hatch tạo trước khi Move Dtext nên Dtext được ưu tiên nằm trên)
  5. Dùng lệnh "DR" (lệnh đầy đủ là "DRAWORDER" chọn riêng Hatch sau đó dùng lựa chọn "Front" đưa Hatch nên trên Dtext.
  6. Bây giờ để ý kỹ lại màn hình bạn sẽ thấy thứ tự ưu tiên hiển thị (nếu đặt màu sắc(Color)  khác nhau cho Dtext và hatch thì sẽ dễ nhìn hơn) sẽ thấy Hatch được hiển thị bên trên. Dtext ở dưới. Chính lúc này là lúc kiểm tra lệnh TExttoFront của bạn. Bạn gõ lệnh này chọn lựa chọn Tẽxt(chỉ Text) hoặc Both(cả hai TExt và DIM) sau đó nhìn lại màn hình, lúc này Dtext của bạn được đưa nên trên

P.s Cách này chẳng có hiệu quả gì với việc in ấn cả, chỉ là có lợi trong khi nhìn bản vẽ(qua màu sắc, còn in ấn thì toàn đen trắng thấy gì đâu) .; và một vài lợi ích nho nhỏ khác khi sử dụgn chọn đối tượng là Pick chuột thôi. nên mình không sử dụng bao giờ, nếu cần thì có DrawOrder rồi

Không rõ có ai phát hiện ra ứng dụng nữa của lệnh này nữa không, khai sáng giúp mình, còn bản thân không dùng lệnh này bao giờ

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

HY. a Hiepttr, chắt là vậy rồi. mình tưởng lệnh này dùng để làm nổi text khi in ra chứ. có cách nào khi mình hacth trước copy text vào thì khi in ra text sẽ không bị chìm không nhỉ, hay phải vẽ đường bao cho text họặc fhi trước rồi mới hatch

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thì là nó đó

---> chọn tuỳ chọn Both để mang cả text & dim

---> chọn tuỳ chọn text để chỉ mang text

tới trước

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

HY. a Hiepttr, chắt là vậy rồi. mình tưởng lệnh này dùng để làm nổi text khi in ra chứ. có cách nào khi mình hacth trước copy text vào thì khi in ra text sẽ không bị chìm không nhỉ, hay phải vẽ đường bao cho text họặc fhi trước rồi mới hatch

hix, lâu lắm không quay lại topic này, theo mình thì lệnh textfrontof ko làm nổi được Text khi in (nói chung thế, trừ trường hợp thiết lập đậm/ mờ cho màu nét in) còn nếu đạt được yêu cầu của bạn thì bạn có thể sử dụng lisp, Về code thì trước mình có làm cái lisp như thế: dùng biến buondary của Text hoặc acet gì đó, lấy đường bao Text (vẽ thành Polyline) sau đó

1. Biến PolyLine thành wipeout và xong (= bản vẽ nặng thêm)
  2. Hoặc lấy lại thông số Hatch và xoá Hatch cũ vẽ lại Hatch mới (=bản vẽ nhẹ+ chuyên nghiệp hơn). Tuy vậy cách này của mình thường xuyên bị lỗi, chưa khắc phục được, trên diễn đàn có nói về vấn đề này rồi(cách giải quyết là theo cách 1 thì phải). bạn thử search lại xem,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay