Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Thaistreetz

rotate một tập hợp đối tượng

Các bài được khuyến nghị

Em đang cần 1 lisp để giải quyết công việc như sau:

Em có 1 tập hợp rất nhiều đối tượng bản vẽ. VD: 1 tập hợp các chữ số ghi cao độ của bình đồ.

Em muốn xoay các chữ số này theo 1 góc nào đó so với hướng bắc ban đầu. nghĩa là mỗi đối tượng sẽ xoay quanh trục trọng tâm của nó theo 1 góc mà em muốn

Lisp em cần sẽ thực hiện công việc này theo các bước như sau: Cmd -> chọn các đối tượng cần xoay -> nhập góc cần xoay -> kết thúc lệnh

Giúp em với nhé. Thank so much!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Em đang cần 1 lisp để giải quyết công việc như sau:

Em có 1 tập hợp rất nhiều đối tượng bản vẽ. VD: 1 tập hợp các chữ số ghi cao độ của bình đồ.

Em muốn xoay các chữ số này theo 1 góc nào đó so với hướng bắc ban đầu. nghĩa là mỗi đối tượng sẽ xoay quanh trục trọng tâm của nó theo 1 góc mà em muốn

Lisp em cần sẽ thực hiện công việc này theo các bước như sau: Cmd -> chọn các đối tượng cần xoay -> nhập góc cần xoay -> kết thúc lệnh

Giúp em với nhé. Thank so much!

bạn hãy upload 1 file dwg lên diễn đàn, trong đó có 2 trạng thái.

Một trạng thái trước khi sử dụng lisp, một trạng thái sau khi sử dụng lisp.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn hãy upload 1 file dwg lên diễn đàn, trong đó có 2 trạng thái.

Một trạng thái trước khi sử dụng lisp, một trạng thái sau khi sử dụng lisp.

Link đây ạ

http://www.cadviet.com/upfiles/xoay_tap_hop_doi_tuong.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Với text thì đã có lệnh CHT (có trong bonnus của CAD14 , các bộ express đời mới ko hiểu sao mất đi cái chtext này, có thể copy sang express từ CAD 14). Lệnh CHT kết hợp với ssx hoặc filter dùng tương đối hoàn thiện. Có thể chỉnh đồng loạt height, width, rotate, style ... thậm chí find&replace.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu là Text thì bạn chọn đối tượng và vào Properti (Ctr+1) chỉnh góc cho nhanh cần gì đến lisp

Tập hợp các đối tượng text mà em lấy ví dụ ở trên chỉ là 1 trường hợp đơn giản. Có thể sử dụng layiso + Properties là có thể chỉnh sửa được. Nhưng cách này có 1 hạn chế là sẽ đưa toàn bộ đối tượng được chọn về cùng vì giá trị góc xoay so với hệ trục tọa độ của cad, ta không thể giữ được góc xoay tương đối giữa các đối tượng được chọn. (vì giá trị rotation mà ta nhập trong properties là góc xoay tuyệt đối của đối tượng so với hệ trục tọa độ của cad). Tương tự, lệnh torient cũng bị hạn chế như vậy.

Vấn đề mà em gặp là khi tập hợp các đối tượng được chọn bao gồm cả text, line, block... thì cách giải quyết sẽ không còn đơn giản như vậy nữa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tập hợp các đối tượng text mà em lấy ví dụ ở trên chỉ là 1 trường hợp đơn giản. Có thể sử dụng layiso + Properties là có thể chỉnh sửa được. Nhưng cách này có 1 hạn chế là sẽ đưa toàn bộ đối tượng được chọn về cùng vì giá trị góc xoay so với hệ trục tọa độ của cad, ta không thể giữ được góc xoay tương đối giữa các đối tượng được chọn. (vì giá trị rotation mà ta nhập trong properties là góc xoay tuyệt đối của đối tượng so với hệ trục tọa độ của cad). Tương tự, lệnh torient cũng bị hạn chế như vậy.

Vấn đề mà em gặp là khi tập hợp các đối tượng được chọn bao gồm cả text, line, block... thì cách giải quyết sẽ không còn đơn giản như vậy nữa.

Khi sử dụng lệnh rotate ta thấy đòi hỏi điểm gốc để xoay. Đối với text thì có điểm chèn của nó, tương tự như block ta có thể lấy làm điểm gốc để xoay. Tuy nhiên đối với Line hoặc các đối tượng khác thì việc xoay tại điểm nào sẽ quyết định tính đúng đắn của phép xoay. Tôi chưa hiểu ý bạn là xoay các line thì bạn chọn điểm nào là gốc?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi sử dụng lệnh rotate ta thấy đòi hỏi điểm gốc để xoay. Đối với text thì có điểm chèn của nó, tương tự như block ta có thể lấy làm điểm gốc để xoay. Tuy nhiên đối với Line hoặc các đối tượng khác thì việc xoay tại điểm nào sẽ quyết định tính đúng đắn của phép xoay. Tôi chưa hiểu ý bạn là xoay các line thì bạn chọn điểm nào là gốc?

Em nói ngay lúc đầu rồi mà. em muốn xoay các đối tượng quanh trục trọng tâm của mỗi đối tượng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em nói ngay lúc đầu rồi mà. em muốn xoay các đối tượng quanh trục trọng tâm của mỗi đối tượng

Ờ, ko để ý tới ban đầu nhưng theo tôi hiểu chắc là công việc của bạn như sau:

Bạn có một bản vẽ trong đó yêu cầu xoay các đối tượng thêm một góc so với ban đầu quanh trọng tâm. Điều này ko khó nhưng nếu như một nhóm các đối tượng đc vẽ với nhau tạo thành hình VD nhà, thửa đất mà ko phải la pl thì tôi đảm bảo là hỏng bản vẽ ngay.

Trong bản đồ xoay toạ độ điểm theo hướng trục thì gốc xoay là toạ độ của điểm còn vị trí của các text lấy điểm này làm vị trí mà căn. Bạn có thể ví dụ trường hợp căn các đối tượng khác xem để tìm pp tối ưu.

Có gì liên lạc theo số điện thoại nếu cần chữa cháy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo