Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
fang_dhtl

Vẽ đường đồng mức như thế nào cho đẹp

Các bài được khuyến nghị

bạn dùng spline là đẹp nhất

Spline sẽ không cho độ chính xác cao khi vẽ đường đồng mức mặc dù nó có thể đẹp hơn vì nó là đường cong trơn không đi qua các đỉnh của đa tuyến ( ở đây là đường pline)

Để vẽ đường đồng mức được đẹp và chính xác thì bạn cần biết cách hiệu chỉnh lưới đa giác nội suy sao cho đúng với địa hình thực tế trước khi trải đường đồng mức , các thao tác này có thể là loại bỏ các điểm sai trong lưới hay thêm vào các điểm cần thiết ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Spline sẽ không cho độ chính xác cao khi vẽ đường đồng mức mặc dù nó có thể đẹp hơn vì nó là đường cong trơn không đi qua các đỉnh của đa tuyến ( ở đây là đường pline)

Để vẽ đường đồng mức được đẹp và chính xác thì bạn cần biết cách hiệu chỉnh lưới đa giác nội suy sao cho đúng với địa hình thực tế trước khi trải đường đồng mức , các thao tác này có thể là loại bỏ các điểm sai trong lưới hay thêm vào các điểm cần thiết ...

Hic!Đọc có vẻ khó hiểu!Bác có thể giải thích rõ được không ạ??

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi bạn hiệu chỉnh 1 đường Pline bằng lệnh Pedit bạn sẽ thấy nếu bạn chọn S ( tức Spline) Pline của bạn sẽ biến thành 1 đường cong trơn tru theo hình dáng Pline cũ , đường này sẽ không đi qua các đỉnh của Pline cũ và bạn nên hiểu các đỉnh của Pline ở đây chính là các điểm cơ sở để tạo ra hình dáng của đường đồng mức đó vì vậy nó sẽ thiếu chính xác . Trường hợp này nếu lựa chọn F ( tức Fit ) sẽ tốt hơn .

Vấn đề vẽ đường đồng mức sao cho đẹp , thực ra các thao tác để tạo đường đồng mức bây giờ đã có phần mềm hỗ trợ vì vậy vấn đề quan tâm ở đây chỉ là việc bạn tạo được các lưới đa giác từ những điểm đo hiện trường sao cho đúng với thực địa , thực tế cho thấy hầu hết các số liệu đo hiện trường đề khổng thể phản ánh được đúng hết địa hình mà nó còn phụ thuộc rất nhiều vào người sử lý số liệu đó , bạn có thể bỏ đi các điểm đo sai hay không hợp lý cũng như bổ xung các điểm còn thiếu để tạo nên lưới đa giác chuẩn , từ đó việc trải đường đồng mức trên các lưới đó sẽ chính xác và đẹp hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Từ "nội suy" chắc bạn đã hiểu??? Vấn đề các điểm sai thuòng là: 1 chùm điểm có cao độ chênh nhau hợp lý & > 0 ; nhưng bất ngờ có 1 vài điểm có cao độ =< 0 thì cần phải loại trừ để đường ĐM thể hiện đúng. Hiện nay có nhiều phần mềm vẽ tự động; bạn chỉ cần kiểm tra và loại điểm sai là có các đường ĐM đẹp và chính xác nhanh hơn vẽ tay nhiều lắm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh bạn này hỏi vẽ đường đồng mức cho đẹp chứ có phải hỏi làm cách nào để nội suy ra đồng mức đâu nhỉ. Theo tôi thì có hai phương pháp cho bạn lựa chọn:

1: Nếu làm bằng tay (Bịa contours với địa hình không phức tạp) thì làm bằng spline là ngon nhất vì nắn rất đẹp.

2: Nếu làm nội suy tự động thì có phương pháp nội suy điểm liền kề (Quên mất tên thuật toán). Phương pháp này chèn thêm các đỉnh vào danh sách các đỉnh cố định cho trước theo thuật toán bình phương bé nhất với độ trơn cho trước. Cái này hạn chế các đường đồng mức cắt nhau khi làm trơn. (Xem TOPO, Land, Civil).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo