Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
dragontalon0802

[Yêu cầu] Lisp trình bày bản vẽ

Các bài được khuyến nghị

Hiện nay nhiều người dùng cad thường sử dụng layout vì lợi thế hơn hẳn trong trình bày và bố cục bản vẽ, nhưng cái này gây khó khăn cho những người ko biết và quản lý bản vẽ cũng khá phức tạp. Mình có ý tưởng lisp trình bày bản vẽ như file đính kèm, nếu lisp này thực hiện được sẽ giúp ích rất nhiều trong khâu trình bày và bố cục bản vẽ kể cả những người lâu năm trong nghề, rút ngắn thời gian.

Các yêu cầu và thao tác mình ghi rõ trong file cad đính kèm, khá dài dòng và cũng phức tạp nên có lẽ tốn nhiều công sức của anh em, nhưng làm được thì sẽ lợi thế rất lớn trong việc thống nhất cách vẽ cad của rất nhiều người, thuận lợi trong việc bố cục bản vẽ cũng như có 1 bản vẽ đẹp, từ đó xây dựng tiêu chuẩn bản vẽ theo cadviet cũng như khẳng định thương hiệu của cadviet

Mô tả ý tưởng:

- Có 1 hình cần bố cục trong khung tỷ lệ 1/67 là đẹp nhất (tỷ lệ 67 là ví dụ chứ ko mấy ai dùng)

- Chọn khung bản vẽ chuẩn và các đối tượng dim, text, hatch, block ký hiệu ở tỷ lê 1:1, khung tên phải là block

- Quét qua khung tên tỷ lệ 1/67, các thông số của các đối tượng dim, text, hatch, block sẽ thay đổi phù hợp với khung 1:67

Có nghĩa là khi in ra thì mọi thứ liên quan đến trình bày ở khung 1:67 và khung 1:1 y như nhau.

Vì lisp này sẽ rất tốn nhiều thời gian và công sức của người viết và mình ko dám nhờ bỏ từng ấy công sức ra chỉ để mỗi mình dùng mà muốn xây dựng 1 tiêu chuẩn trình bày mang thương hiệu cadviet nên rất cần sự nhiệt huyết của mọi người.

Thanks....

http://www.mediafire.com/download/y5im09v79vjyp4v/Nho_viet_lisp.dwg

Mình up mãi lên cadviet mà ko được nên up lên mediafire

Chỉnh sửa theo dragontalon0802

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Ý tưởng của bạn "bá đạo" quá!!  :o. Những gì bạn nêu hoàn toàn có thể thực hiện khi đặt thuộc tính Annotation Scale cho dim, text, hatch, leader... Bạn có thể tìm hiểu cách làm qua các bài viết trên diễn đàn. Còn tiêu chuẩn cadviet gì đó như bạn nói mình nghĩ k cần thiết (mỗi công ty sẽ có những quy định, tiêu chuẩn riêng về bản vẽ của họ).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo