Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
tuanphuongbh

1 vấn đề trong Xref

Các bài được khuyến nghị

Mình thiết kế điện bằng cách chèn Xref kiến trúc vào rồi vẽ điện lên nó. Trong Xref kiến trúc đó, mình vẽ các bàn ghế trên 1 layer riêng để sau này tiện tắt mở. Nhưng vấn đề là khi qua bản vẽ điện, chèn Xref kiến trúc vào thì tất cả layer bàn ghế hiện lên hết, mặc dù mình đã khóa lại trước bên Xref kiến trúc. Bạn nào biết thì chỉ mình gấp nha.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình thiết kế điện bằng cách chèn Xref kiến trúc vào rồi vẽ điện lên nó. Trong Xref kiến trúc đó, mình vẽ các bàn ghế trên 1 layer riêng để sau này tiện tắt mở. Nhưng vấn đề là khi qua bản vẽ điện, chèn Xref kiến trúc vào thì tất cả layer bàn ghế hiện lên hết, mặc dù mình đã khóa lại trước bên Xref kiến trúc. Bạn nào biết thì chỉ mình gấp nha.

Trên Xref hình như ko thao tác layer được bạn phải bind nó rồi mới thao tác được.

Ko biết có đúng ý bạn ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có một cách đơn giản là bạn khoá layer bàn ghế đó ngay trên bản vẽ điện, lúc này nó đang là Xref, bên kia vẫn để bình thường để phục vụ các mục đích khác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bên mình xài Xref luôn, không xài cách Bind để tiện quản lý các hệ thống bản vẽ khác nữa.

Qua bản vẽ điện thì Xref là một khối rồi, đâu thể tắt layer được nữa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong bản vẽ chính , bạn đánh VISRETAIN chuyển về 0 có thể sẽ được .

Biến VISRETAIN = 1 tất cả các thay đổi liên quan đến lớp của bản vệ tham khảo ngoài sẽ được giữ lại khi ta lưu bản vẽ chính .

Biến VISRETAIN = 0 tất cả các thiết lập trên lớp phụ thuộc sẽ được định trên bản vẽ tham khảo ngoài .

Nhưng mình nghĩ cách tốt nhất là làm như conmasitinh , giữ nguyên xref, thay đổi ở bản vẽ chính .

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có một cách đơn giản là bạn khoá layer bàn ghế đó ngay trên bản vẽ điện, lúc này nó đang là Xref, bên kia vẫn để bình thường để phục vụ các mục đích khác

Hình như các bạn chưa hiểu ý của mình. Vì layer bàn ghế và layer kiến trúc nằm chung trong file Xref, nên khi chèn Xref vào bản vẽ chính thì tất cả layer trong file Xref sẽ hiện lên hết, dù mình có khóa lại hay không...

Vì file Xref đó mình dùng chung trong nhiều hệ thống bản vẽ khác nhau nên nếu tách 2 layer đó thành 2 file Xref thì rất bất tiện.

Chắc là không có cách rồi...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không biết bạn xài cad version bao nhiêu, chứ 2006 & 2007 là tắt được layer của Xref mà....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
không biết bạn xài cad version bao nhiêu, chứ 2006 & 2007 là tắt được layer của Xref mà....

Mong bác tranchan chỉ giáo thêm về cách tắt layer trên Xref.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mong bác tranchan chỉ giáo thêm về cách tắt layer trên Xref.

Nếu bạn dùng cad06 trở lại đây thì tắt layer của xref nhưng bình thường không có gì khác cả. Với cad đời cũ hơn thì mình không rõ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lúc trước mình xài cad MEP 2008 nhưng không thấy menu tool --> load application để xài lisp nên giờ mình chuyển qua xài cad 2007. Nhưng mình tìm hoài vẫn không tắt được, 2 layer trong file Xref vẫn chung 1 khối, click chuột vào là nó chọn 1 hết khối hết, bạn chỉ cụ thể hơn đi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lúc trước mình xài cad MEP 2008 nhưng không thấy menu tool --> load application để xài lisp nên giờ mình chuyển qua xài cad 2007. Nhưng mình tìm hoài vẫn không tắt được, 2 layer trong file Xref vẫn chung 1 khối, click chuột vào là nó chọn 1 hết khối hết, bạn chỉ cụ thể hơn đi.

Đôi khi mình cũng gặp trường hợp như bạn , nhưng chỉ 1 vài bản vẽ thôi , mình vẫn chưa tìm ra vì sao như vậy. Trương hợp này mình đành phải tắt layer của xref bằng cách thủ công : Mở file xref xem đối tượng đó thuộc layer gì , sau đó qua bản vẽ chính dùng Layer Properties Manager mà tắt trực tiếp trên đó .

Ví dụ file xref có tên là Xref-kientruc , đối tượng bàn ghế trong xref có layer là banghe thì trong bản vẽ chính nó đối tượng đó sẽ nằm trong layer có tên : Xref-kientruc/banghe (Mình xài Cad2008). Vào Layer Properties Manager , tìm layer đó và freeze nó .

Không biết vậy có đúng không , hy vọng giúp được cho bạn . :leluoi:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đôi khi mình cũng gặp trường hợp như bạn , nhưng chỉ 1 vài bản vẽ thôi , mình vẫn chưa tìm ra vì sao như vậy. Trương hợp này mình đành phải tắt layer của xref bằng cách thủ công : Mở file xref xem đối tượng đó thuộc layer gì , sau đó qua bản vẽ chính dùng Layer Properties Manager mà tắt trực tiếp trên đó .

Ví dụ file xref có tên là Xref-kientruc , đối tượng bàn ghế trong xref có layer là banghe thì trong bản vẽ chính nó đối tượng đó sẽ nằm trong layer có tên : Xref-kientruc/banghe (Mình xài Cad2008). Vào Layer Properties Manager , tìm layer đó và freeze nó .

Không biết vậy có đúng không , hy vọng giúp được cho bạn . :leluoi:

Mình mời thử xong, tắt, khóa, freeze layer bàn ghế trên cả 2 file Xref và file chính, nhưng vẫn hiện ra bàn ghế dù mình đã plot ra thử.

Theo mình chỉ còn một cách là bỏ bàn ghế vào layer depoint, có nghĩa là bình thường vẫn thấy bàn ghế để vẽ điện, nhưng khi in ra sẽ không thấy. Có thay đổi thì chỉ việc chuyển bàn ghế qua layer khác là được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn gửi cả đám file đó lên đây, anh em nghiên cứu xem có giúp được gì không :leluoi:

Đây là file Xref có nhiều layer, trong đó có layer furniture - vat dung là layer mình muốn tắt.

http://www.cadviet.com/upfiles/2nd_floor.rar

Các bạn thử chèn vô 1 bản vẽ cad bất kỳ rồi tắt theo cách của bạn vinhvd xem, mình làm không được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đây là file Xref có nhiều layer, trong đó có layer furniture - vat dung là layer mình muốn tắt.

http://www.cadviet.com/upfiles/2nd_floor.rar

Các bạn thử chèn vô 1 bản vẽ cad bất kỳ rồi tắt theo cách của bạn vinhvd xem, mình làm không được.

Mình tắt được bình thường bằng lệnh layfrz hay layoff , chỉ cần đánh lệnh rồi chọn đối tượng cần tắt .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn giải nén file zip này vào 1 thư mục rồi mở file Test (file chính) sẽ tắt mở được layer bạn muốn trong Xref 2nd floor bằng các lệnh Layoff....

http://ultrashare.net/hosting/fl/a4b3ac4b75/Test

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn giải nén file zip này vào 1 thư mục rồi mở file Test (file chính) sẽ tắt mở được layer bạn muốn trong Xref 2nd floor bằng các lệnh Layoff....

http://ultrashare.net/hosting/fl/a4b3ac4b75/Test

Tắt layer 'funiture' bên '2nd foor', save, qua bên 'test' reload, vẫn còn layer 'funiture'. Bó tay :leluoi:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

À, được rồi các bạn, nhưng cad của mình bị sao rồi, chỉ tắt bằng lệnh layoff được thôi, chứ dùng Layer Properties Manager thì không được. Hèn chi hôm qua tới giờ mình làm không được, ngớ ngẩn thiệt....!!! Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tắt layer 'funiture' bên '2nd foor', save, qua bên 'test' reload, vẫn còn layer 'funiture'. Bó tay :leluoi:

Tắt layer bằng lệnh layoff bên file test mới được bạn ơi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tắt layer bằng lệnh layoff bên file test mới ðýợc bạn õi.

Mình nghĩ công cụ Layer tools của bạn bị lỗi, mình vẫn tắt mở ðýợc các layer bản vẽ bạn bình thýờng. Còn nếu trýờng hợp bạn không muốn một số layer thể hiện khi in ra thì bạn dùng lệnh Layer và ðánh dấu chéo vào mục plot cho những layer mà bạn không muốn thể hiện chứ bạn ðừng nên chuyển chúng về layer depoints!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tắt layer bằng lệnh layoff bên file test mới ðýợc bạn õi.

Tôi nghĩ công cụ Layer tools của bạn bị lỗi, tôi vẫn tắt mở ðýợc các layer bản vẽ bạn binh thýờng. Nếu trýờng hợp bạn không muốn một số layer thể hiện khi in ra, bạn dùng lệnh Layer và ðánh dấu chéo vào mục plot cho những layer mà bạn không muốn thể hiện chứ bạn ðừng nên chuyển chúng về layer depoints!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình tắt được bình thường bằng lệnh layfrz hay layoff , chỉ cần đánh lệnh rồi chọn đối tượng cần tắt .

E chưa làm theo bác nói mà đã post lung tung, thiệt là gà wá. thanks bác nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vì bác để VISRETAIN trong test = 1 , chuyển nó về 0 rồi reload sẽ được .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ĐỂ TẮT MỞ ĐƯỢC LAYER TRONG XREF!

MÌNH LÀM NHƯ THẾ NÀY !

NHẬP LỆNH

LAYOFF

CHỌN

SETTINGS

-> BLOCK SELECTION

CHỌN

ENTITY

MÃI TỚI GIỜ MÌNH MỚI MÒ RA

HI HI

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong bản vẽ chính , bạn đánh VISRETAIN chuyển về 0 có thể sẽ được .

Biến VISRETAIN = 1 tất cả các thay đổi liên quan đến lớp của bản vệ tham khảo ngoài sẽ được giữ lại khi ta lưu bản vẽ chính .

Biến VISRETAIN = 0 tất cả các thiết lập trên lớp phụ thuộc sẽ được định trên bản vẽ tham khảo ngoài .

Nhưng mình nghĩ cách tốt nhất là làm như conmasitinh , giữ nguyên xref, thay đổi ở bản vẽ chính .

Thaks Bác

Đúng cái mình cần :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo