Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
oizdoi_oi

xuất file 3D cad sang 2D

Các bài được khuyến nghị

để xuất file 3d cad sang 2d bạn xuất qua một máy in ảo (DXB file) trong cad nếu chưa có bạn cài đặt như sau

từ cửa sổ cad vào tools/ option

tại bảng option vào thẻ plot and publish sau đó pick vào add or configure plotter... sau khi pick sẽ hiện cửa sổ plotter

tại windows plotter nháy đúp vào Add-A-Plotter Wizard

rồi chọn máy in rồi next next...next như hình dưới đây

sau khi đã hoàn tất việc cài máy in côngviệc còn lại cực kì đơn giản là IN

CTRL+P / chọn máy in vừa cài chọn khổ giấy... save file rồi OK

chú ý chọn chế độ suất này

sau khi đã xuất xong file là coi như kết thúc và để lấy được file này thì tại cửa sổ cad(nên mở bv mới) bạn dùng lệnh DXBin để mở file vừa mới xuất đó ra như bình thường, rồi Zoom all OK!!!!!!!!!!!!!!!!!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Sao bác không up lên BV hoàn thiện sau khi làm cách đó.

Xem có đạt TC ko thì bà con mới dám theo

Đúng rồi đó, không có người đi tiên phong ai dại làm theo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đã làm theo cách này rồi. Rất hay, các bạn cứ làm đi, đừng có sợ. Lúc trước khi mình chưa biết lệnh này mình thật là cực khổ, phải làm wa phần mềm trung gian phần mềm khác. Để được hiệu wả như mong muốn cái wan trọng là phải chế độ hidden trong mục Shade plot, khi bạn in file ảo DXB. Tuy nhiên có 1 điểm chưa hay là các nét bị vụn...Dù sao đây cũng là 1 cách hay. Cám ơn bạn oizdoi oi rất nhiều...^^!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

CHiêu này phải nói là rất hay!Đỡ công việc rất nhiều,chỉ cần vẽ 3D xong 1 cái là xuất sang mặt đứng và mặt bên ngay!Rất tuyệt.Cảm ơn các bác rất nhiều :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thật ra có rất nhiều cách xuất từ 3d sang 2d ,chọn cách nào thì còn tuỳ thuộc vào mỗi người thôi.

- Xuất bằng máy in ảo tạo file DXB như ban oidzoi oi trình bày.

- Dùng lệnh flatshot trực tiếp từ góc nhìn 3d(xoay góc nhìn cần chụp) ,copy rồi chuyển qua 2d paste.(cad 2007--> sau)

- Dùng lệnh solprof (tương tự flatshot nhưng phải thực hiện chụp bên layout)(cad nào cũng có lệnh này).

- 1 số file 3d được dựng hình từ mesh và polygon (từ 3ds max xuất qua) thì có thể dùng lệnh flatten.

Tất cà đều có thể tinh chỉnh nét khuất .Mình biết 1 số cách đó,bác nào có cách khác thì post thêm cho phong phú:s_big:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác xài lệnh loft nhá.Cứ tiết diện bị thay đổi(gảy khúc) thì bác vẽ 1 mặt cắt tại đó(bao gồm 2 mặt đáy và đỉnh.Hoặc bác cũng có thể kết hợp mặt cắt và path luôn.Nghiên cứu lệnh loft sẽ vẽ được đó bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình đã làm theo cách này rồi. Rất hay, các bạn cứ làm đi, đừng có sợ. Lúc trước khi mình chưa biết lệnh này mình thật là cực khổ, phải làm wa phần mềm trung gian phần mềm khác. Để được hiệu wả như mong muốn cái wan trọng là phải chế độ hidden trong mục Shade plot, khi bạn in file ảo DXB. Tuy nhiên có 1 điểm chưa hay là các nét bị vụn...Dù sao đây cũng là 1 cách hay. Cám ơn bạn oizdoi oi rất nhiều...^^!

sau khi xuat thành file 2D bạn nên dùng lệnh OVERKILL để xoá các đối tương rác vụn nằm dưới đi nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác xài lệnh loft nhá.Cứ tiết diện bị thay đổi(gảy khúc) thì bác vẽ 1 mặt cắt tại đó(bao gồm 2 mặt đáy và đỉnh.Hoặc bác cũng có thể kết hợp mặt cắt và path luôn.Nghiên cứu lệnh loft sẽ vẽ được đó bác

MÌnh có tìm hiểu Loft nhưng không có ví dụ nào để hiểu, bạn có thể giúp mình cái trụ đó được không.Đã dùng Path rồi, chi tội cái trụ này cong 2 phương nên bó tay.Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
MÌnh có tìm hiểu Loft nhưng không có ví dụ nào để hiểu, bạn có thể giúp mình cái trụ đó được không.Đã dùng Path rồi, chi tội cái trụ này cong 2 phương nên bó tay.Thanks

Bạn tạo nhiều mặt cắt của trụ (càng nhiều càng tốt) :blink: , sau đó loft các mc này với path hay guides (phải tạo thêm) thì sẽ được thôi.

Trong file này mình tạo 7 mc, loft theo path là tâm của trụ.

Bạn xem file đính kèm. :blink:

http://www.cadviet.com/upfiles/TRU_P2_Loft_3d.dwg

P/S: Cái này là trụ cầu? Ko biết là cầu nào, đã xây chưa, hihi :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn tạo nhiều mặt cắt của trụ (càng nhiều càng tốt) :blink: , sau đó loft các mc này với path hay guides (phải tạo thêm) thì sẽ được thôi.

Trong file này mình tạo 7 mc, loft theo path là tâm của trụ.

Bạn xem file đính kèm. :blink:

http://www.cadviet.com/upfiles/TRU_P2_Loft_3d.dwg

P/S: Cái này là trụ cầu? Ko biết là cầu nào, đã xây chưa, hihi :s_big:

Trụ cầu này là cầu Cốc Lếu trên Lào Cai, đang thi công bạn àh. Cám ơn bạn nhé! bạn cho mình xin số điện thoại với, có gì cho mình gọi học hỏi cad3D với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trụ cầu này là cầu Cốc Lếu trên Lào Cai, đang thi công bạn àh. Cám ơn bạn nhé! bạn cho mình xin số điện thoại với, có gì cho mình gọi học hỏi cad3D với.

Xa quá đi mất. Bạn có gì thắc mắc thì cứ tạo topic (nhớ search trước khi tạo nhé), ae trên này sẽ giải đáp nhanh nhất có thể.

Quan trọng hơn là có 1 câu hỏi, sẽ nãy sinh ra thêm nhiều vấn đề. :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
để xuất file 3d cad sang 2d bạn xuất qua một máy in ảo (DXB file) trong cad nếu chưa có bạn cài đặt như sau

Tôi toàn làm bằng cách trình bày trong layout thôi

http://www.cadviet.com/upfiles/2/drawing2_5.dwg

Hi vọng đây cũng là 1 cách phù hợp với 1 số bạn :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
minh lam ma kich thuot 2d no nho qua ban oi

bạn chỉ cho minh làm cho đúng kích thuót đuọc ko ban

Có nhiều cách biến đổi 3D thành, 2D, tuỳ theo thói quen và cách làm của mỗi người. Em chỉ giữ lại hình 3D trên bản vẽ của anh để biến đổi, kích thược của nó ko giảm đi. Cách làm của anh thế nào mờ nó lại nhỏ đi, anh nêu rõ cụ thể từng bước một xem sao???

@ Anh dunghn : Em thấy hình em ghi 2 dấu hỏi mầu đỏ của anh, hình như nó ko ăn nhập với hình 3D ??? Hình đó ở đâu ra hả anh???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ Anh dunghn : Em thấy hình em ghi 2 dấu hỏi mầu đỏ của anh, hình như nó ko ăn nhập với hình 3D ??? Hình đó ở đâu ra hả anh???

Đó là hình chiếu đứng mà. Mình chỉ dùng các layout để thể hiện các góc nhìn khác nhau thôi, tất cả đều từ 1 vật chủ thôi (Cái vật đó mình cũng chẳng biết nó là cái gì :cheers: do mình vẽ bừa 1 vật 3D để thể hiện các hình chiếu thôi)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chac la MD tu hướng này nhưng scale khác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là hướng mũi tên anh chỉ nhưng bản vẽ trình bày kiểu ứ gây khó hiểu cho người đọc.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tại bảng option vào thẻ plot and publish sau đó pick vào add or configure plotter... sau khi pick sẽ hiện cửa sổ plotter

sau khi đã xuất xong file là coi như kết thúc và để lấy được file này thì tại cửa sổ cad(nên mở bv mới) bạn dùng lệnh DXBin để mở file vừa mới xuất đó ra như bình thường, rồi Zoom all OK!!!!!!!!!!!!!!!!!

bác ơi: sao ma em làm giống như vậy nhưng vẫn không được .khi in minh chon chế độ gì vậy em nhìn không rõ lắm . bác chỉ giúp em được không

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác ơi : khi em mở life đó ra ở 2d nhưng không được bác chỉ em nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào ban mình cũng đã làm nhưng khong được vạy bạn có thể hướng dẫng bàng video dược khong? chắc mọi người ai cũng hoan mênh

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chào ban mình cũng đã làm nhưng khong được vạy bạn có thể hướng dẫng bàng video dược khong? chắc mọi người ai cũng hoan mênh

Cái vấn đề vẽ 2D hay 3D có gì là quan trọng đâu? Miễn là in ra nó đúng là được> được hay không phải in thử ra mới biết, phải thực tế, phải thực nghiệm chứ! Bác kứ nói lý thuyết suông và thực hành suông khó nói chuyện lắm ứ!

Cứ thử in rồi xem nó có đúng với yêu cầu của mình ko? Nếu có gì thắc mắc hỏi sau vẫn chưa muộn bác ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo