Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
patpat

Sử dụng thanh công cụ draw order như thế nào vây!

Các bài được khuyến nghị

Các bác cho em hỏi ! em vẽ 2 hình chữ nhật một hình to, một hình nhỏ 2 hình này dùng 2 layer khác nhau khi em đặt hình to trồng lên hình nhỏ và sử dụng lệnh send to back và send to front nhưng hình con bị hình to đè lên mà nó không mất đi là sao vậy! Thanks.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Các bác cho em hỏi ! em vẽ 2 hình chữ nhật một hình to, một hình nhỏ 2 hình này dùng 2 layer khác nhau khi em đặt hình to trồng lên hình nhỏ và sử dụng lệnh send to back và send to front nhưng hình con bị hình to đè lên mà nó không mất đi là sao vậy! Thanks.

Hình chữ nhật mà bạn vẽ thuộc đối tượng nào vây? Phải chăng là rectangular? Như vậy là không được rồi.

Lệnh Draworder là lệnh thay đổi trật tự hiển thị của đối tượng image và đối tượng khác.

Bạn phải nhớ là đối tượng image nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hình chữ nhật mà bạn vẽ thuộc đối tượng nào vây? Phải chăng là rectangular? Như vậy là không được rồi.

Lệnh Draworder là lệnh thay đổi trật tự hiển thị của đối tượng image và đối tượng khác.

Cảm ơn bạn ! nhưng bạn có thể nói rõ là làm sao chuyển thành image được không

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình vẫn thao tác bình thường với các HCN đó và không thấy có vấn đề như bạn nói.khi dùng StoB thì hình bạn chọn sẽ nằm xuống bên dưới hình còn lại.

Hay là bạn muốn nó biến mất luôn chứ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nó áp dụng với mọi đối tượng chứ không phải image không đâu bạn.

Thực chất có có thay đổi nhưng bạn không để ý đấy thôi. Hình chử nhật mà bạn nói thực chất chỉ là cái pline đường biên (giống như bạn có cái khung kẻm bẻ thành hình chử nhật) mà thôi chứ không phải giống như cái miếng bìa hình chử nhật.

Nếu bạn cho hình chử nhật của bạn có độ dày lên chút sẽ nhận thấy sự thay đổi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nó áp dụng với mọi đối tượng chứ không phải image không đâu bạn.

Thực chất có có thay đổi nhưng bạn không để ý đấy thôi. Hình chử nhật mà bạn nói thực chất chỉ là cái pline đường biên (giống như bạn có cái khung kẻm bẻ thành hình chử nhật) mà thôi chứ không phải giống như cái miếng bìa hình chử nhật.

Nếu bạn cho hình chử nhật của bạn có độ dày lên chút sẽ nhận thấy sự thay đổi.

Cảm ơn các Bác nhưng em vẫn thấy chưa hiểu lắm ! em có up file: http://www.yousendit.com/transfer.php?acti...CSU90QTFjR0E9PQ

Đây là file cad có 3 hình giao nhau trong đó cái hình xanh thì có thể đè lên các hình kia nhưng 2 hình kia thì không thể ! Bác nào biết giúp em cái ! ThankS

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn các Bác nhưng em vẫn thấy chưa hiểu lắm ! em có up file: http://www.yousendit.com/transfer.php?acti...CSU90QTFjR0E9PQ

Đây là file cad có 3 hình giao nhau trong đó cái hình xanh thì có thể đè lên các hình kia nhưng 2 hình kia thì không thể ! Bác nào biết giúp em cái ! ThankS

nói thì rất dài dòng, và nếu nói cho bạn hiểu thì phải up nhiều hình.

đơn giản bạn hiều về Draw order thế này nhé

VD trong một lớp học có 10 em chân dài, và thày giáo yêu cầu xếp thành hàng dọc, em nào chân dài hơn thì đứng trước và chân hơi dài thì đứng sau và em chân dài nhất thì đứng trên cùng, thì việc thầy giáo đang làm đó chính là sắp xếp theo thứ tự (từ trên xuống dưới hoặc có thể ngược lại)

thực chất của Draw ordersắp xếp layer theo thứ tự trên dưới, việc hình chữ nhật của bạn đó là một hình thủng thì bạn có sắp xếp lên trên thì cũng chẳng ảnh hưởng j bạn vẫn nhìn xuyên qua mà, nhưng nếu bạn di chuyển nét 2 hình trùng vào nhau sau đó dùng Draw order thì sẽ thấy khác biễt sẽ có lớp nằm trên và lớp nằm dưới (chú ý đặt 2 màu khác nhau). Còn bạn muốn HCN to của bạn che HCN nhỏ bên dưới thì bắt buộc HCN(to) phải được Tạo thành miếng, mảng đặc hoặc Wipeout, hacth(Gradient) cho HCN... Việc dùng Draw order có tác dụng khi 1 có bản vẽ chằng chịt lằng nhằng mà bạn lại muốn nhìn một layer chính nào đó thì bạn chỉ cần DR rồi sắp xếp cho nó lên trên cùng là OK (bạn zoom nhỏ vẫn nhìn thấy). Chúc thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay