Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

em đã làm đc rồi anh Jin ơi nhưng lại gặp vấn đề khác rùi: đó là cốt thép tính ra wá nhỏ anh Jin ơi,ở trong Sap moment M = 75 (T.m) nhưng khi export tổ hợp lớn nhất thì chỉ có M = 0.075 ( em ko bit đơn vị j ) và thép ra chỉ là 0.05cm2,với lại export Mmax ko đúng,tổ hợp của em là tổ hợp bao gồm 17 tổ hợp con,Mmin thì export đúng nhưng Mmax thì lại export giá trị nhỏ nhất của nhánh Mmin chứ ko phải giá trị lớn nhất của Mmax,cụ thể là phải 46(t.m) chứ ko phải là 27(t.m)

anh Jin hướng dẫn jùm,em đã làm sai chổ nào,hay tổ hợp của em ko đúng

Bạn hãy xuất ra đơn vị T-m từ SAP và lựa chọn sử dụng đơn vị T-m để tính toán trong phần Excel, đây là điều bắt buộc, rất đáng tiếc vì điều này :rolleyes:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Bạn hãy xuất ra đơn vị T-m từ SAP và lựa chọn sử dụng đơn vị T-m để tính toán trong phần Excel, đây là điều bắt buộc, rất đáng tiếc vì điều này :rolleyes:

em đã kiểm tra lại rồi,tất cả đều ok,đơn vị mà em Run bên Sap là T-m .và em chọn bên Recondes cũng là T-m, nhưng nội lực xúất ra vẫn rất nhỏ

phải làm sao bây jờ anh Jin

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em đã kiểm tra lại rồi,tất cả đều ok,đơn vị mà em Run bên Sap là T-m .và em chọn bên Recondes cũng là T-m, nhưng nội lực xúất ra vẫn rất nhỏ

phải làm sao bây jờ anh Jin

Em phải thấy là nội lực chênh nhau đúng 1000 chính là lỗi do đổi đơn vị gây ra. Hãy kiểm tra lại để chắc chắn thêm lần nữa...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em phải thấy là nội lực chênh nhau đúng 1000 chính là lỗi do đổi đơn vị gây ra. Hãy kiểm tra lại để chắc chắn thêm lần nữa...

em cảm ơn anh Jin nhe,nếu em cứ để vậy thì kết wả Fa em phải nhân lên 1000 đúng ko anh.

em còn thắc mắc 1 tí: sao file tính toán,anh ko thể hiện đầy đủ các thông số tính toán,vì em cần đầy đủ để đưa vào bài thuyết minh đồ án,nếu đc thì tốt wá.chắc tại anh Jin lười quá hả

túm lại là cảm ơn anh jin rất nhìu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em cảm ơn anh Jin nhe,nếu em cứ để vậy thì kết wả Fa em phải nhân lên 1000 đúng ko anh.

em còn thắc mắc 1 tí: sao file tính toán,anh ko thể hiện đầy đủ các thông số tính toán,vì em cần đầy đủ để đưa vào bài thuyết minh đồ án,nếu đc thì tốt wá.chắc tại anh Jin lười quá hả

túm lại là cảm ơn anh jin rất nhìu

Không được, có phải tuyến tính đâu mà N tăng 1000 thì Fa tăng 1000. Việc bây giờ của bạn là phải làm cho giá trị nội lực đúng với đơn vị cần thiết của nó (T-m)

Ở bảng này không thể hiện các thông số tính toán, vì trên thực tế cũng không đòi hỏi khắt khe điểm này

Các bảng tính toán trên cũng chưa hoàn thiện về mặt hình thức.

Nếu có điều kiện, bạn hãu chuyển qua sử dụng ETABS, trong topic này mình cũng đã cung cấp các bảng Excel thực hiện tính toán

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

rắc rối nhỉ,

em đã kiểm tra file Access,kết wả là các con số 75,43 tròn trĩnh,nhưng load wa thì lại chỉ có 0.075,0.043,và như em đã hỏi anh Jin là Recondes ko load nội lực nhánh Mmax mà chỉ load nhánh Mmin,mặc dù em đã chĩ định 2 tổ hợp nguy hiểm này,

nếu đúng thì phải có Mmax = 47 (t.m) mới đúng,chứ ko phải là 26(t.m)(mặc dù trong file exel vẫn ghi là Mmax nhưng lại thể hiện kết wả của Mmin)

em phải làm phiền anh Jin thế này vì em đang cần,em đang làm đồ án mừh

anh Jin cảm phiền hướng dẫn júp đàn em tí

thankssssss

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
rắc rối nhỉ,

em đã kiểm tra file Access,kết wả là các con số 75,43 tròn trĩnh,nhưng load wa thì lại chỉ có 0.075,0.043,và như em đã hỏi anh Jin là Recondes ko load nội lực nhánh Mmax mà chỉ load nhánh Mmin,mặc dù em đã chĩ định 2 tổ hợp nguy hiểm này,

nếu đúng thì phải có Mmax = 47 (t.m) mới đúng,chứ ko phải là 26(t.m)(mặc dù trong file exel vẫn ghi là Mmax nhưng lại thể hiện kết wả của Mmin)

em phải làm phiền anh Jin thế này vì em đang cần,em đang làm đồ án mừh

anh Jin cảm phiền hướng dẫn júp đàn em tí

thankssssss

Bạn chuyển cho mình file MDB xuất ra từ SAP đi

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn chuyển cho mình file MDB xuất ra từ SAP đi

em ko bit gửi cho anh bằng cách nào nên em up lên CADVIET lun,em gửi cả file Sap và exel lun,anh Jin kiểm tra júp em,ko bit em đã làm sai ở chổ nào

http://www.cadviet.com/upfiles/khung_6.zip

làn phiền anh JIn wá,mong anh Jin đừng bùn đàn em nhe

thanks anh Jin 1 lần nữa

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em ko bit gửi cho anh bằng cách nào nên em up lên CADVIET lun,em gửi cả file Sap và exel lun,anh Jin kiểm tra júp em,ko bit em đã làm sai ở chổ nào

http://www.cadviet.com/upfiles/khung_6.zip

làn phiền anh JIn wá,mong anh Jin đừng bùn đàn em nhe

thanks anh Jin 1 lần nữa

1. Đính chính: Hãy chọn đơn vị khi xuất ra là kG-m, chọn đơn vị trong ReConcDes khi tính toán là kG-m, bảng Excel sẽ tự đổi qua đơn vị là T-m

2. Bạn hãy chia dầm ra các đoạn nhỏ hơn. Vì lý do, ReConcDes sẽ lọc và chỉ lấy giá trị nội lực tại hai điểm đầu và cuối của mỗi đoạn dầm. Do đó khi bạn muốn có kết quả của cả một dầm, bạn phải chia nó ra thành các đoạn dầm nhỏ hơn.

Các lỗi trên là do hạn chế của việc lập trình, mong bạn thông cảm :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1. Đính chính: Hãy chọn đơn vị khi xuất ra là kG-m, chọn đơn vị trong ReConcDes khi tính toán là kG-m, bảng Excel sẽ tự đổi qua đơn vị là T-m

2. Bạn hãy chia dầm ra các đoạn nhỏ hơn. Vì lý do, ReConcDes sẽ lọc và chỉ lấy giá trị nội lực tại hai điểm đầu và cuối của mỗi đoạn dầm. Do đó khi bạn muốn có kết quả của cả một dầm, bạn phải chia nó ra thành các đoạn dầm nhỏ hơn.

Các lỗi trên là do hạn chế của việc lập trình, mong bạn thông cảm :rolleyes:

e đã làm đc rùi anh Jin ui,có phải mình chia bằng lệnh DIVIDE FRAMES ko anh,như vậy phải chia sao cho có 1 đoạn dầm nằm đúng vào chổ có moment lớn nhất(ví dụ như bài of em là ở jữa dầm),và ReConcDes sẽ load đc giá trị moment lớn nhất,nhưng nếu như vậy thì kết quả sẽ có rất nhìu phần tử Frames và file tính toán do ReConcDes xuất ra cũng sẽ có rất nhiều phần tử.Từ trước đến jờ em chưa Divide Frames bao jờ nên ko bit có rắc rối j ko nữa,có j nhờ anh Jin hướng dẫn tiếp vậy

cảm ơn anh Jin nhe,

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
e đã làm đc rùi anh Jin ui,có phải mình chia bằng lệnh DIVIDE FRAMES ko anh,như vậy phải chia sao cho có 1 đoạn dầm nằm đúng vào chổ có moment lớn nhất(ví dụ như bài of em là ở jữa dầm),và ReConcDes sẽ load đc giá trị moment lớn nhất,nhưng nếu như vậy thì kết quả sẽ có rất nhìu phần tử Frames và file tính toán do ReConcDes xuất ra cũng sẽ có rất nhiều phần tử.Từ trước đến jờ em chưa Divide Frames bao jờ nên ko bit có rắc rối j ko nữa,có j nhờ anh Jin hướng dẫn tiếp vậy

cảm ơn anh Jin nhe,

SAP phiên bản cũ còn rất thô sơ, nên bạn cần tìm cho mình những phương pháp làm việc khoa học để quản lý và sử dụng nó một cách hiệu quả

Devide Frames chính là chức năng chia dầm

Để xác định đầy đủ giá trị nội lực của một dầm, bạn cần chia nó ra thành ít nhất là 2 đoạn dầm. Bạn nên chia dầm thành số chẵn đoạn dầm nhỏ (2, 4, 6...). Vì như thế sẽ có 2 đoạn dầm có đầu mút là điểm giữa của dầm tổng thể.

Nên đặt tên các đoạn dầm này, để thấy rõ nó trong bảng tính toán

Chẳng hạn bạn đặt tên các đoạn đầm của dầm tầng 1 lad D1A1, D1A2... Như vậy bạn sẽ không lẫn với dầm của các tầng khác.

Quy trình thay đổi tên các đoạn dầm như ví dụ dưới đây:

- Chọn các dầm tầng 1

- Vào menu Edit -> Change Labels

Hộp thoại Relabel Selected Items sẽ hiện ra

Bạn chỉ định Prefix là tên chung của các dầm mà bạn muốn đặt. Chẳng hạn dầm tầng 1 là D1A, thêm số A để ngăn cách số hiệu dầm với tên chung

Next number là số hiệu đầu tiên của nhóm dầm.

Increment là độ tăng số hiệu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Một điều nên chú ý rằng: Điểm có giá trị Moment Max kg phải lúc nào cũng trùng với Mid point. Vì vậy cần kiểm tra để đảm bảo rằng chênh lệch đó là kg lớn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em cảm ơn anh Jin và anh NoThien đã tận tình chỉ bảo đàn em,đây là điều mà em rất thích khi tham gia forum của mình,các anh lun rất tận tình với em út,tuyệt thật,bây giớ thì em đã có thể làm bài đc rồi

Nếu có j ko hiểu thi em lại hỏi mấy anh nữa nhe,hy vọng anh lại ra tay nghĩa hiệp

à quên,có điều này em muốn hỏi,em đang làm đồ án trong đó có phần tính toán ván khuôn dầm sàn,em chọn ván khuôn thép,nhưng lại không tìm đâu ra thông số kỹ thuật như : kích thước,khối lượng,moment quán tính,moment kháng uốn... của các tấm panel đó.Nếu anh Jin bit tìm nó ở đâu hay anh Jin có thì cho em xin,Panel của hãng nào cũng được.xin các sư huynh júp jùm

thankss

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Jin tiếp tục giới thiệu một phần mềm tự lập nữa.

Tên chương trình:

ReConcDes (Reinfored Concrete Designer)

Chức năng:

Tính toán cốt thép dựa trên nội lực tính từ SAP

Lịch sử:

Phiên bản đầu tiên được Jin lập từ năm 2004 với mong muốn có một phần mềm tự động tính toán cốt thép với kết quả chính xác, dễ sử dụng và kết quả dược trình bày dễ coi.

Phiên bản lên tới 4.0 đủ chứng tỏ Jin đã có rất nhiều thử nghiệm với chương trình để kiểm tra kết quả và luôn cải tiến để chương trình thân thiện hơn

Nguyên tắc họat động:

Chương trình gồm hai phần. Phần VB: lấy nội lực và chọn ra các nội lực tính toán (nội lực nguy hiểm). Phần Excel: Từ kết quả của VB, thực hiện tính toán cốt thép và trình bày dưới dạng bảng Excel

Download: ReConcDes 4.0 (0.7 MB)

Full Version (6 MB)

Cảm ơn Jin đã viết chương trình tính thép hay và đã share cho anh em dùng. Mình cũng đã dùng thử, kết quả rất OK.

Không biết Jin có định phát triển ReConcDes lên phiên bản Sap cao hơn không? (như Sap v.10, v 11 chẳng hạn), theo như Jin nói thì Sap phiên bản cao hơn rất tuyệt phải không? Hiện giờ mình cũng đang dùng Sap v10, và có cài thêm Sap9 (hơi bất tiện vì chỉ quen chạy nội lực trong sap v10). Không biết ý Jin thế nào?

À, cho mình hỏi có khi nào Jin chạy ra thép trong chương trình Sap luôn chưa? Mình cũng đã chạy thử trong Sap nhưng lúc được, lúc không? Cách này là đề tài nghiên cứu chủa thầy Nguyễn Thạc Vũ - Đại học bách khoa Đà Nẵng. Mình thấy rất hay. Nếu có hứng thú thì mình cùng trao đổi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn Jin đã viết chương trình tính thép hay và đã share cho anh em dùng. Mình cũng đã dùng thử, kết quả rất OK.

Không biết Jin có định phát triển ReConcDes lên phiên bản Sap cao hơn không? (như Sap v.10, v 11 chẳng hạn), theo như Jin nói thì Sap phiên bản cao hơn rất tuyệt phải không? Hiện giờ mình cũng đang dùng Sap v10, và có cài thêm Sap9 (hơi bất tiện vì chỉ quen chạy nội lực trong sap v10). Không biết ý Jin thế nào?

À, cho mình hỏi có khi nào Jin chạy ra thép trong chương trình Sap luôn chưa? Mình cũng đã chạy thử trong Sap nhưng lúc được, lúc không? Cách này là đề tài nghiên cứu chủa thầy Nguyễn Thạc Vũ - Đại học bách khoa Đà Nẵng. Mình thấy rất hay. Nếu có hứng thú thì mình cùng trao đổi.

Jin hiện tại không còn phát triển ReConcDes nữa. ReConcDes hiện tại cũng chỉ phục vụ cho phiên bản SAP7.42, bởi vì thời gian này mình không còn dùng SAP để tính kết cấu nhà cửa nữa.

Thay vào đó Jin đã thiết kế các bảng Excel để tính toán các loại cấu kiện dựa vào nội lực xuất ra từ Etabs v9.0, mà Jin đã từng giới thiệu trong Topic này. Dù chỉ là một bảng Excel giản dị, nhưng nó là kết quả đúc rút được từ kinh nghiệm lập trình cũng như nhu cầu nảy sinh trong quá trình làm việc của Jin.

Jin cũng từng một vài tài liệu về việc bổ sung hệ số nhằm sát hoá các kết quả của SAP (hay ETABS) với kết quả tính toán theo tiêu chuẩn Việt Nam. Các kết quả thể hiện hiểu quả trong việc tính vách - khi mà Việt Nam chưa có cách thức tính rõ ràng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Jin hiện tại không còn phát triển ReConcDes nữa. ReConcDes hiện tại cũng chỉ phục vụ cho phiên bản SAP7.42, bởi vì thời gian này mình không còn dùng SAP để tính kết cấu nhà cửa nữa.

Thay vào đó Jin đã thiết kế các bảng Excel để tính toán các loại cấu kiện dựa vào nội lực xuất ra từ Etabs v9.0, mà Jin đã từng giới thiệu trong Topic này. Dù chỉ là một bảng Excel giản dị, nhưng nó là kết quả đúc rút được từ kinh nghiệm lập trình cũng như nhu cầu nảy sinh trong quá trình làm việc của Jin.

Jin cũng từng một vài tài liệu về việc bổ sung hệ số nhằm sát hoá các kết quả của SAP (hay ETABS) với kết quả tính toán theo tiêu chuẩn Việt Nam. Các kết quả thể hiện hiểu quả trong việc tính vách - khi mà Việt Nam chưa có cách thức tính rõ ràng.

Ráng phát triển lên sap 12 lun di bạn! Sao lai bỏ roi anh em giua chừng vậy nè!!!!!! hichic

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ráng phát triển lên sap 12 lun di bạn! Sao lai bỏ roi anh em giua chừng vậy nè!!!!!! hichic

Bạn nên chuyển sang dung Etabs di. và tính toán các bảng tính trên excel là dẻ quản lý nhất, vì nếu sai chổ nào bạn có thể hiệu chỉnh ngay, rất tiện lợi.

Sap chỉ nên dùng tính cho kết cấu thép và hồ nước, nhưng cái chung chung thì rất OK, còn tính nhà cửa thì ta nên dùng Etabs thì hiệu quả hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
a oi.e dung sapv11. vay a co cai conver nao de e chuyen file *.mdb tu v11 ve v.7 dc ko ah!

Rất tiếc tôi không có bản convert file *.mdb từ v11 sang v7 cho bạn. Trên diễn đàn tôi cũng đã post bản Excel dành cho ETABS. Nếu bạn vẫn muốn dùng SAP11, bạn hãy UP lên diễn đàn file *.mdb của SAP11, tôi sẽ cố gắng chỉnh sửa file Excel để dùng cho SAP11

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Jin kiểm tra lại hộ khi ấn nút: Ấn vào đây để tính toán xảy ra lỗi: Run-time error '9' Suscrpt out of range

Anh kiểm tra lại giúp đây là lỗi về VBA của file exel của anh nhưng em không biết sửa, Mong các anh ai biết thì sửa giúp.

Thank!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay